bồ câu Bố mẹ nhổ lông bồ câu con

• Thread starter bocauanhhung
  • Ngày gửi
mấy anh cho em hỏi bồ câu bố mẹ nó cứ nhổ lông bồ câu con là sao vậy.trà lời giúp mình với

Xin nói vài câu, nếu k phải mong các bác bỏ quá cho ! E cũng có lần thấy 1 vài cặp có hiện tượng mổ lông, và theo quan sát thì đó là những cặp mà chim con đã đước khoảng 12-20 ngày tuổi và đang trong giai đoạn mọc lông ống, và điều quan trọng nhất đó là trong giai đoạn này chúng ta thường hay đưa chim con khỏi ổ và cho xuống dưới nền lồng, việc đó tưởng như đơn giản nhưng lại chính là nguyên nhân dẫn đến chim con bị chim bố mẹ mổ lông. Cách khắc phục là : Bỏ chim con xuống dưới phải kèm theo cho thêm ổ vào để chim con nằm trong ổ ở dưới, có thể sẽ thành công 80%(k để chim con nằm trực tiếp dưới nền chuồng, nhất là trong gai đoạn 12-20 ngày tuổi), tất nhiên là chỉ áp dụng với những cặp có tập tính mổ lông chim con, còn những cặp bình thường thì sẽ k cần thiết. nếu áp dụng rồi mà vẫn k hết hiện tượng mổ thì chỉ còn cách k cho những cặp đó nuôi con (1 thời gian thôi). và những cặp chim con nào đang bị mổ rồi thì nên bôi thuốc tím vào để chim mẹ đỡ rỉa hơn, đồng thời cho ngay vào rổ. Một vài ý kiến cũng mọi người ! Hy vọng sẽ có ích !
Thân ái !
ý kiến rất hay
mình bổ sung thêm là nếu BC đã nhổ lông chim con rồi thì nó đã tạo thành 1 thói quen cho chim rồi nên chúng ta có bổ sung khoáng thì cũng chưa chắc đã thành công. Chúng ta nên để chim non ở ổ trên và cho chim BC đẻ chuồng dưới vì để chim non ở ổ trên thì chim mẹ gia đoạn này ko u con nữa nên chỉ khi nào mớn cho con thì nó mới lên trên, sẽ hạn chế nhổ lông con. Hoặc chúng ta có thể bôi 1 ít nước ớt hay cái gì đó cay cay lên lông chim con để chim BC khi nhổ lông sẽ thấy đắng, cay mà bỏ.
Một số ý kiến tham khảo của mình.
Callgril 5202 đắt quá ! Chỗ mình họ bán giá 285k/ bao 25kg, Mình cũng có ý định dùng thử nhưng giá hơi cao nên đang phân vân !
Bạn dùng cám con cò cũng tốt lắm bạn ạ, khoảng 400-410k/bao 40 kg.

ý kiến rất hay
mình bổ sung thêm là nếu BC đã nhổ lông chim con rồi thì nó đã tạo thành 1 thói quen cho chim rồi nên chúng ta có bổ sung khoáng thì cũng chưa chắc đã thành công. Chúng ta nên để chim non ở ổ trên và cho chim BC đẻ chuồng dưới vì để chim non ở ổ trên thì chim mẹ gia đoạn này ko u con nữa nên chỉ khi nào mớn cho con thì nó mới lên trên, sẽ hạn chế nhổ lông con. Hoặc chúng ta có thể bôi 1 ít nước ớt hay cái gì đó cay cay lên lông chim con để chim BC khi nhổ lông sẽ thấy đắng, cay mà bỏ.
chuẩn bác !

ý kiến rất hay
cám con cò loại nào vậy bác.e thấy bồ câu nhà e ăn loại cám viên của vịt thì thấy ăn ít lắm.với từ khi nuôi tới giờ e chưa khi nào bổ xung sỏi cho nó.vâyo không biết sỏi có cần không mấy bác.

Chim nhà e cũng vậy. Cho an khoáng đủ thứ mà vẫn mổ lông chim con. E hết cách... Mong mấy cao nhân giúp vậy!

Tốt nhất là dùng thuốc sát trùng chuồng trại bác à! Ngoài kiến ra nó còn diệt 1 số vi khuẩn, côn trùng khác mà ko ảnh hưởng gì tới chim non....
bạn cho hỏi tên thuốc là gì k, để mình tiện đi hỏi mua

Bạn dùng thử Virkon xem, nghe nói vừa khử trùng, vừa khử mùi nữa!!!

em kiếm mấy chỗ rùi.mà nó toàn nói khong có.mà bồ câu nhà em ấp hôm 31 và mồng 2.vậy mà hôm nay vẫn chưa nở con nào.không biết mình tính ngày là mình tính từ quả thứ 2 hay sao hả bác
ban tinh tu ngay bat dau de den ngay no no la 18 ngay muon hon lla 19 ngay va neu sau 19 ngay khong thay no phai kiem tra xem bi hong hay la chin con yeu ko dap duoc vo vo trung de chui ra de con co bien phap khac phuc

Chào các bác .. Veef vấn đề bồ câu nhổ lông ... Kcacs bác có biết gà cũng có hiện tượng nhổ lông nhau ko , và ng ta ket luân là thiếu rau xanh .. Mà bồ câu thì ăn đc rau sam với rau muống .. Các bac thử thái nhỏ cho chúng ăn xem sao ... Raat mong đc chia xẻ kinh nghiệm với cac bac cos thắc mắc gì cứ gouj vào sdt này choem 01693022021

Tất nhiên khi đưa chim con xuống là phải bỏ vào ổ rồi, tất cả đều làm như vậy hết nhưng chỉ có mấy cặp là mổ lông con thôi, theo mình nghĩ thì ko phải thiếu chất mà do thói quen xấu của từng cặp chim bố mẹ thôi( mà chỉ con trống mổ lông con thôi) khi nó đã mổ lông con thì bạn để rổ trên khi chim con mọc lông là nó đã mổ rồi chứ ko phải đem xuống dưới mới mổ đâu. do trại mình đang thiếu chim trống nếu ko đổi con trống khác là ok thôi, 1 số cặp khi đc 12-15 ngày mình đem ra ngoài nuôi bộ bằng cám gà thế là bố nó hết mổ he he
uh dung do minh cung co hien tuong do kho khac phuc wa

ra hiệu thuốc nua canxi nước về cho uống ! lấy xi lanh bơm trực tiếp vào ! chỉ 1 tuần là hết dần dần nhé ! không hết ngay được !

Xin nói vài câu, nếu k phải mong các bác bỏ quá cho ! E cũng có lần thấy 1 vài cặp có hiện tượng mổ lông, và theo quan sát thì đó là những cặp mà chim con đã đước khoảng 12-20 ngày tuổi và đang trong giai đoạn mọc lông ống, và điều quan trọng nhất đó là trong giai đoạn này chúng ta thường hay đưa chim con khỏi ổ và cho xuống dưới nền lồng, việc đó tưởng như đơn giản nhưng lại chính là nguyên nhân dẫn đến chim con bị chim bố mẹ mổ lông. Cách khắc phục là : Bỏ chim con xuống dưới phải kèm theo cho thêm ổ vào để chim con nằm trong ổ ở dưới, có thể sẽ thành công 80%(k để chim con nằm trực tiếp dưới nền chuồng, nhất là trong gai đoạn 12-20 ngày tuổi), tất nhiên là chỉ áp dụng với những cặp có tập tính mổ lông chim con, còn những cặp bình thường thì sẽ k cần thiết. nếu áp dụng rồi mà vẫn k hết hiện tượng mổ thì chỉ còn cách k cho những cặp đó nuôi con (1 thời gian thôi). và những cặp chim con nào đang bị mổ rồi thì nên bôi thuốc tím vào để chim mẹ đỡ rỉa hơn, đồng thời cho ngay vào rổ. Một vài ý kiến cũng mọi người ! Hy vọng sẽ có ích !
Thân ái !
Bạn cho hỏi là chim mái ko những nhổ lông con mà còn nhổ cả lông trống nữa. Phải làm sao đâu

Bác cho chim ăn bổ sung khoáng với cát sỏi và muối là hết ngay thôi. Chim nuôi nhốt thiếu chất nên nó thế.

Bác cho chim ăn bổ sung khoáng với cát sỏi và muối là hết ngay thôi. Chim nuôi nhốt thiếu chất nên nó thế.
Đã cho ăn đầy đủ rồi bác ạ, muối, kháng ade, vitamin thì dùng terta trứng, nói chung toàn đồ tốt ạ, nhưng con mái nhổ lông con, em phải tách con, rồi đem con bố xuống chỗ con cho ăn, nó lại quay ra nhổ lông con bố, lúc nó nằm ấp thì ko sao, nhưng bố nằm ấp nó cứ lao vào nhổ, con nố ko tập trung ấp đc.

Đã cho ăn đầy đủ rồi bác ạ, muối, kháng ade, vitamin thì dùng terta trứng, nói chung toàn đồ tốt ạ, nhưng con mái nhổ lông con, em phải tách con, rồi đem con bố xuống chỗ con cho ăn, nó lại quay ra nhổ lông con bố, lúc nó nằm ấp thì ko sao, nhưng bố nằm ấp nó cứ lao vào nhổ, con nố ko tập trung ấp đc.
Ôi, con mái của bạn tàn bạo quá.
Bạn để ý xem nó nhổ lông để làm gì thì mới rõ được. Thường thì nó chỉ nhổ lông con để ăn thôi, vì lông con bổ, béo, nhiều chất. Lông chi bố thì làm sao mà ăn được, sao nó nhổ làm gì, con trống nó tức lên nó đánh cho thì lại dại ( như người đó, vợ ko lên nhổ tóc đen của chồng, chỉ nhổ tóc bạc thôi).
Con nào đã nhổ rồi thì nó là thói quen, bạn có cho ăn đủ chất cũng khó mà tránh thói quen đó được. Kệ nó thôi, ko làm con con chết là được, đợi đến con con to thì thịt là hết nhổ mà.

Ôi, con mái của bạn tàn bạo quá.
Bạn để ý xem nó nhổ lông để làm gì thì mới rõ được. Thường thì nó chỉ nhổ lông con để ăn thôi, vì lông con bổ, béo, nhiều chất. Lông chi bố thì làm sao mà ăn được, sao nó nhổ làm gì, con trống nó tức lên nó đánh cho thì lại dại ( như người đó, vợ ko lên nhổ tóc đen của chồng, chỉ nhổ tóc bạc thôi).
Con nào đã nhổ rồi thì nó là thói quen, bạn có cho ăn đủ chất cũng khó mà tránh thói quen đó được. Kệ nó thôi, ko làm con con chết là được, đợi đến con con to thì thịt là hết nhổ mà.
Chim mẹ nhổ lông để ăn, nhìn con chim con thương lắm, máu me be bét, nhổ từ đầu xuống đến phao câu. Con chim bố thì toàn bị rỉa lông đít, cái loại lông nhỏ nhỏ ấy, con bố bổ cho bao nhiêu phát vào mẹt mà con mẹ vẫn nhổ, cứ rình rình hở ra cái là nhổ ngay.

Chim mẹ nhổ lông để ăn, nhìn con chim con thương lắm, máu me be bét, nhổ từ đầu xuống đến phao câu. Con chim bố thì toàn bị rỉa lông đít, cái loại lông nhỏ nhỏ ấy, con bố bổ cho bao nhiêu phát vào mẹt mà con mẹ vẫn nhổ, cứ rình rình hở ra cái là nhổ ngay.
chim của bạn bá đạo vậy

À, chim của bạn cho đi chọi được đó, bây giờ bên TQ họ có chọi chim BC rồi đó bạn, bạn mà đăng lên webo thì sẽ rất được giá đó vì chim của bạn rất hiếu chiến, lửa rất cao...

Nhà e nuôi không nhiều. Chỉ chục cặp thôi. E nuôi thả rông. Cứ ghét cái là ông trống ô này sang nhổ lông con ô khác. Con nó thì nó không nhổ mà cứ đi nhổ con hàng xóm. Hic thấy mấy e mà thương quá. Con nào cũng te tua máu me tùm lun.

nó không chết phôi bác àk.e thấy nó không nở.cái e đập trứng ra thì có con bên trong.mà nó không động đậy bác ak
Thế thì con non đã bị chết rồi bạn ạ, còn 2-3 ngày mà con non ko chui ra dc khỏi vỏ thì con đó đã bị chết, mình ko thể can thiệp (tức là bóc vỏ cho con ra) được, thông thường bạn nên soi trứng từ ngày thứ 8 đến 10 trở đi khi đó nếu trứng có sống thì sẽ có mạch máu, còn ko có sống thì đem về luộc ăn, giai đoạn này trứng chưa ung nên ăn được. Quả còn lại đem ghép với ổ khác, như vậy chuồng còn lại sẽ có thời gian đẻ lại sớm hơn
em cho nó ăn loại cám c64 đó anh.xong trọn với bắp 25%.cám 25%.lúa 25%.gạo 25%.em để ý thấy nó ăn cám ít
Theo cách tôi trộn cám cho chim nhà mình theo tỉ lệ 1 cám -1 thóc -1 ngô xay hạt to bằng đầu đũa -1 gạo lức - 1.5÷ 1.7 cám gà ( loại cám gà Pháp trong cám có trộn thêm đá sỏi nhỏ), trong chuồng có để thêm khay cát loại hạt to rửa sạch, như vậy cơ bản là ok, còn trứng hay bkj ung cũng phải xem chuồng có thoáng ko, có bị nóng ko, nóng quá cũng dễ bị ung đấy

Back