Bồ Câu pháp bị ỉa phân nhớt nước vàng

• Thread starter Trương Vĩnh Hoài
  • Ngày gửi
Nhà em mới nuôi được 30 cặp bồ câu pháp. em mua bồ câu về là đẻ luôn. nó đẻ đc 2 lứa rồi bây giờ là đến lứa thứ 3 thì em thấy nó đi phân nước vàng nhớt và rụng lông nhiều. đến bây giờ thì đã có 1 con chim mẹ bị chết rồi ạ. Em cũng ra tiệm thú y mua thuốc về cho nó uống 5 ngày thì em thấy đỡ và nó đi lại phân bình thường chỉ có 1 chuồng là vẫn còn và em đã điều trị riêng cho con đó. còn lại các chuồng khác em cho nó uống bổ sung vitamin ADE tiếp 3 ngày nữa thì em lại thấy thêm 4 chuồng nữa bị lại. Vậy em xin hỏi các anh chị có kinh nghiệm về nuôi bồ câu pháp chỉ cho em cách trị bệnh với ạ. Bây giờ thì em nên cho nó uống gì ạ. À từ ngày em phát hiện bị bệnh thì em liên tục dọn vệ sinh chuồng trại và máng ăn ạ. Vì sao nó lại tái phát tiếp ạ. Anh chị chỉ giúp em . Cảm ơn

Cho uống đặc trị tiêu chảy Ecoly của gia cầm trong 2 ngày là hết.
Cám ơn Kevinh. E đã mua thuốc Ecoli về cho uống 2 ngày này rồi thấy đỡ đi phân nước vàng rồi.Nhưng ko hiểu sao chiều hôm qua lại có 1 con chim mẹ bị xu lông và đứng cù rủ 1 chổ ko ăn đc, em cũng đã mua lọ thuốc loại 6000 ngàn về nhỏ trức tiếp cho nó nhưng sáng này ra vẫn ko thấy tiến triển gì. Cho em hỏi vậy nó bị bệnh gì ạ. Và cho uống loại thuốc gì để khỏi ,không lây sang các con chim khác .Sao bồ câu của em lại bị bệnh liên tục như thế. Anh chị hãy chỉ cho em cách điều trị và phòng bệnh với. Chưa hết bệnh này lại chuyển sang bệnh khác rồi. Mấy ngày ni em mất ăn mất ngủ với nó luôn. Không biết có phải do thời tiếp hay thay đổi không anh chị, vì em ở Đông hà - quảng trị mùa này cứ nắng mưa thất thường lắm. còn mùa nắng thì rất nắng và nóng công thêm gió lào nữa. giờ em ko bít phải phòng bệnh như thế nào. Anh chị có khinh nghiệm chỉ cho em với ạ

Bạn cho uống mỗi lần 1/2 viên lincomycin loại 500mg + 1/2 viên bisepton kháng sinh dành cho người, ngày 2 lần sáng và tối. Uống trong vòng hai ngày thì dừng thuốc. Không lạm dụng kháng sinh vì nếu không sau này sẽ hỏng chim ( không có cồ hoặc trứng ung ). Phun thuốc sát trùng tẩy vệ sinh toàn bộ khu nuôi 3 ngày 1 lần sẽ hết dịch.

Chiều hôm qua em đi làm về thì nhìn thấy nó đi phân màu đỏ sẩm còn ra nguyên 1 đùm sáng (giun) luôn, em thấy thế nên nghĩ nó đã bị giun em liền chạy ra tiệm thuốc thú y mua thuốc về sổ giun cho nó uống rồi. Còn nguyên đàn em đang cho nó uống thuốc Ecoly như anh Kenvinh đã nói, bây giờ em có nên cho ngưng uống thuốc EColi lại ko ạ . Và chuyển sang cho nguyên đàn uống thuốc tẩy giun luôn đc ko ạ. Vì nó uống thuốc Ecoli cũng được 3 ngày nay rồi và em cũng thấy đỡ đi phân nước rồi, và nó chỉ còn đi phân vàng hơi đặt lại rồi. Anh chị tư vấn giúp em với ạ

Anh chị ơi sao bồ câu em có 4 chuồng bị rụng lông nhiều lắm à, mà toàn rụng lông nhỏ (con) ở phái trong chứ ko rụng lông ống cánh bên ngoài. Liệu nó có bị bệnh gì ko ạ hay nó chỉ đến thời kỳ thay lông của nó. Bồ câu của em mấy ngày trước bị đi phân lỏng vàng em cho uống thuốc ngoài tiệm thú y rồi thuốc Ecoli đc 3 ngày rồi thấy đỡ lắm. Và ngày nay nghe anh kevinh nói mua thuốc tiêu hóa trọn với vitamin ADE em đang cho uống đấy ko bít có hiệu quả ko nữa em thấy lo lắm. mới nuôi mà thấy bị bệnh miết em chán thiệt xin anh chị tư vân giúp cho.

Anh chị ơi sao bồ câu em có 4 chuồng bị rụng lông nhiều lắm à, mà toàn rụng lông nhỏ (con) ở phái trong chứ ko rụng lông ống cánh bên ngoài. Liệu nó có bị bệnh gì ko ạ hay nó chỉ đến thời kỳ thay lông của nó. Bồ câu của em mấy ngày trước bị đi phân lỏng vàng em cho uống thuốc ngoài tiệm thú y rồi thuốc Ecoli đc 3 ngày rồi thấy đỡ lắm. Và ngày nay nghe anh kevinh nói mua thuốc tiêu hóa trọn với vitamin ADE em đang cho uống đấy ko bít có hiệu quả ko nữa em thấy lo lắm. mới nuôi mà thấy bị bệnh miết em chán thiệt xin anh chị tư vân giúp cho.
Nó đang thay lông thôi bạn ạ, ko sao đâu. Nuôi BC nhốt cũng vất lắm vì thi thoảng lại có con bị bệnh và mất công chăm sóc.

Cảm ơn "Bồ câu hà nội" đã tư vấn giúp mình. Ngán thiệt đã 13 ngày rồi nó bị bệnh mình cũng bệnh theo nó luôn. mình mới nuôi đc 4 tháng nay thôi nên thấy nó bệnh minh lo lắng ăn uống cũng ko đc theo nó luôn

BC nhà mình củng ỉa lỏng do uống nước nhiều, không thấy hiện tượng gì mà vẫn ăn uống bình thường không biết có sao ko vậy? Nhờ mọi người tư vấn giúp

Bồ câu đi phân lỏng bạn xem nó có đi phân vàng hay xanh gì đó ko, uống nước nhiều là đang bệnh đó bạn. Bồ câu của mình đi phân lỏng vàng và uống nước nhiều lắm mình mới điều trị xong đó. Hôm nay đã ổn định lại hết rồi. Bạn cũng mua thuốc về điều trị cho nó đi chứ ko để lâu ngày nó sẽ chết đó. Bạn dọn vệ sinh chuồn trại cho nó sạch sẽ. xem nó đi phân vàng hay xạnh ra tiệm thú ý mua thuốc về cho uống liền đi

BC nhà mình củng ỉa lỏng do uống nước nhiều, không thấy hiện tượng gì mà vẫn ăn uống bình thường không biết có sao ko vậy? Nhờ mọi người tư vấn giúp
Cũng có đôi chữa kháng sinh khỏi đia phân lỏng, nhưng có đôi chữa kháng sinh ko khỏi và nó vẫn ăn uống, đẻ bình thường thì ko sao đâu, nó đi phân lỏng thì phải uống nước nhiều thôi. Tôi cũng có một số đôi đi phân lỏng hàng năm nay có chữa dc đâu.
Cảm ơn "Bồ câu hà nội" đã tư vấn giúp mình. Ngán thiệt đã 13 ngày rồi nó bị bệnh mình cũng bệnh theo nó luôn. mình mới nuôi đc 4 tháng nay thôi nên thấy nó bệnh minh lo lắng ăn uống cũng ko đc theo nó luôn
Bạn phải quen với việc chăn nuôi bị thiệt hại đi, ko đâu có thể phòng bệnh hết dc cả, nuôi lâu thì tỷ lệ bệnh sẽ giảm đi chút, nhưng vẫn luôn có thiệt hại. Mọi thứ vào chi phí sản xuất hết mà.

Cũng có đôi chữa kháng sinh khỏi đia phân lỏng, nhưng có đôi chữa kháng sinh ko khỏi và nó vẫn ăn uống, đẻ bình thường thì ko sao đâu, nó đi phân lỏng thì phải uống nước nhiều thôi. Tôi cũng có một số đôi đi phân lỏng hàng năm nay có chữa dc đâu.

Bạn phải quen với việc chăn nuôi bị thiệt hại đi, ko đâu có thể phòng bệnh hết dc cả, nuôi lâu thì tỷ lệ bệnh sẽ giảm đi chút, nhưng vẫn luôn có thiệt hại. Mọi thứ vào chi phí sản xuất hết mà.
Mình có 2 cặp đi phân rat lỏng. Nhưng đẻ ấp cực tốt. Uống nhiều nước. Nhưng ghét là đi phân lỏng. Chưa j cung k dc. Gio đang thay nước uống, thấy đỡ hơn tí. K biết có sao k nữa

Mình vẫn biết là chăn nuôi thì phải có thiệt hại. Nhưng mình nuôi con gì mình cũng xem nó như là con của mình, mình chăm chút cho nó thấy nó ăn khỏe chóng lớn mình thích và vui còn nó mà bệnh thì mình cũng bệnh theo nó. hằng ngày đi làm về là chạy ra xem nó thế nào chào nó rồi nói chuyện với nó nửa. Nó hư thì mình cũng mắn (la) nó. Nói chung là mình rất thích động vật mà mình tự tay nuôi nó. Mình nuôi nó và bán nó cho người khác họ đêm về nuôi hay ăn thịt gì thì tùy họ mình ko nhìn thấy đc, còn mình thì ko giám làm và ăn thịt nó mình thấy tội lắm. Ngày ngày mình vừa cho nó ăn vừa nói chuyện với nó. Ko bít nó có hiểu những gì nói ko chứ nó mà thấy mình ra là nó lại bay vổ cánh rồi còn thò đầu ra đòi ăn nửa. Mình nuôi con gì mình cũng thương nó như con mình vậy đó.

Mình vẫn biết là chăn nuôi thì phải có thiệt hại. Nhưng mình nuôi con gì mình cũng xem nó như là con của mình, mình chăm chút cho nó thấy nó ăn khỏe chóng lớn mình thích và vui còn nó mà bệnh thì mình cũng bệnh theo nó. hằng ngày đi làm về là chạy ra xem nó thế nào chào nó rồi nói chuyện với nó nửa. Nó hư thì mình cũng mắn (la) nó. Nói chung là mình rất thích động vật mà mình tự tay nuôi nó. Mình nuôi nó và bán nó cho người khác họ đêm về nuôi hay ăn thịt gì thì tùy họ mình ko nhìn thấy đc, còn mình thì ko giám làm và ăn thịt nó mình thấy tội lắm. Ngày ngày mình vừa cho nó ăn vừa nói chuyện với nó. Ko bít nó có hiểu những gì nói ko chứ nó mà thấy mình ra là nó lại bay vổ cánh rồi còn thò đầu ra đòi ăn nửa. Mình nuôi con gì mình cũng thương nó như con mình vậy đó.
Mình thì nuôi nhiều loại. Chó cảnh, gà cảnh có gà serama, gà tân châu, tre bắc. Chim trĩ đỏ, rồi bồ câu. Nói chung nhiều thứ. Đi cho ăn và dọn dẹp cũng mất cả tiếng đồng hồ. Nhưng chưa bao giờ chán. Mình chỉ làm thịt và ăn gà ta thôi. Còn các loại khác cũng chưa thịt. Thấy tội tội ấy. Toàn cho, biếu và bán thôi. Gà cảnh thì có lãi chứ chim bồ câu thì chắc lỗ. Hi.

Mình thì nuôi nhiều loại. Chó cảnh, gà cảnh có gà serama, gà tân châu, tre bắc. Chim trĩ đỏ, rồi bồ câu. Nói chung nhiều thứ. Đi cho ăn và dọn dẹp cũng mất cả tiếng đồng hồ. Nhưng chưa bao giờ chán. Mình chỉ làm thịt và ăn gà ta thôi. Còn các loại khác cũng chưa thịt. Thấy tội tội ấy. Toàn cho, biếu và bán thôi. Gà cảnh thì có lãi chứ chim bồ câu thì chắc lỗ. Hi.[/QUOT
Hiện tại bạn ở tỉnh nào ? Mình cũng thích nuôi gà lắm. Nhà mình ở thành phố nên đất hẹp mình thích mua vài con gà cảnh về nuôi cho vui mà ko bít mua ở đâu. bạn nuôi gà cảnh bán giá bao nhiêu vậy.
Hiện tại bạn ở tỉnh nào ? Mình cũng thích nuôi gà lắm. Nhà mình ở thành phố nên đất hẹp mình thích mua vài con gà cảnh về nuôi cho vui mà ko bít mua ở đâu. bạn nuôi gà cảnh bán giá bao nhiêu vậy.

Mình ở nghệ an. Gà nhiều loại bạn ạ. Tuỳ loại, tuỳ giống, tuỳ lứa tuổi. Nuôi gà nghiện hơn nhiều. Hi. Mà chăm sóc cũng đỡ tốn công. Ít bệnh tật mà lại đẹp.

Nhà mình có nuôi 50 đôi sinh sản đươc 1 năm rồi chim không đươc tiêm phòng gì cả nên mắc bệnh là điều binh thường mình nghĩ chim nhà bạn bị cầu trùng hoăc newcatson ( dịch tả ) bạn nên mua thuốc trị cầu trùng cho ca đàn uống liều lượng trên bao bì kèm tiêm kháng thể gà KTG mỗi con 2ml vào bắp thịt,vị trí tiêm là ngực chim ở đó có thớ cơ rất dày, trộn vitamin ADE vào thức ăn thì càng tốt.
thuốc trị cầu trùng thì bạn cho uống 3-5 ngày, còn kháng thể KTG bạn tiêm 1 liều duy nhất là ok.

các bác cho mình hỏi bồ câu mình đang ấp nhưng nó ỉa phân lỏng không biết nó có bị gì không vậy. và điều trị bằng thuốc gì

Back