Bơm nước bằng năng lượng mặt trời

Có thím nào trong diễn đàn lắp tấm pin năng lượng mặt trời để bơm nước chưa nhỉ? Em đang định lắp 1 tấm để lọc bể nước cá cảnh với loại máy bơm tý hon mà mọi người đang dùng. Nhưng em không biết bao lâu thì hỏng tấm pin và mấy cái bơm lọc bể cá có chạy được dòng điện từ pin mặt trời không mấy thím.

Pin mặt trời lâu hỏng lắm, nhưng phải làm ở Mỹ
hay Nhật, chứ không phải China nhé.

Điện của pin mặt trời cũng là điện thôi, nhưng
tùy theo loại pin mà ra điện xoay chiều hay một
chiều. Bạn phải tìm hiểu pin bạn có, hay bạn
định mua, rồi sau đó mới xoay động cơ điện để
chạy điện ấy.

Có cách bơm bằng nắng mặt trời mà không cần pin
mặt trời. Cách này đã có mấy chục năm rồi. Đó
là có một trái cầu thiệt bự, màu đen, đóng kín.
Khi nóng lên thì không khí trong đó giãn ra mà
đẩy pitông. Khi lanh đi thì nó kéo pitông theo
chiều ngược lại. Mỗi ngày, hệ thống đẩy đi và
kéo lại một chu kỳ. Các phụ tùng giúp nó chỉ
hoạt dộng mấy phút thôi, chứ không đẩy rì rì
một nhát mười mấy giờ. Cách này đã thử nghiệm
thành công mấy chục năm nay rồi, nhưng không rõ
thiệt lợi ra sao, mà không làm bán đại trà.

Pin mặt trời lâu hỏng lắm, nhưng phải làm ở Mỹ
hay Nhật, chứ không phải China nhé.

Điện của pin mặt trời cũng là điện thôi, nhưng
tùy theo loại pin mà ra điện xoay chiều hay một
chiều. Bạn phải tìm hiểu pin bạn có, hay bạn
định mua, rồi sau đó mới xoay động cơ điện để
chạy điện ấy.

Có cách bơm bằng nắng mặt trời mà không cần pin
mặt trời. Cách này đã có mấy chục năm rồi. Đó
là có một trái cầu thiệt bự, màu đen, đóng kín.
Khi nóng lên thì không khí trong đó giãn ra mà
đẩy pitông. Khi lanh đi thì nó kéo pitông theo
chiều ngược lại. Mỗi ngày, hệ thống đẩy đi và
kéo lại một chu kỳ. Các phụ tùng giúp nó chỉ
hoạt dộng mấy phút thôi, chứ không đẩy rì rì
một nhát mười mấy giờ. Cách này đã thử nghiệm
thành công mấy chục năm nay rồi, nhưng không rõ
thiệt lợi ra sao, mà không làm bán đại trà.
Các thiết bị lọc nước và sủi khí trong các bể cá cảnh, em muốn dùng năng lượng mặt trời để chạy các thiết bị như vậy. Nên muốn tham khảo các bác trên này xem tổng chi phí rẻ nhất phải bỏ ra và bao nhiêu lâu thì nó hư để biết xem có lợi hơn sài điện hay không. Em chỉ cần một tấm pin công suất nhỏ để chạy thử nghiệm vài cái thôi. Thấy có bạn quảng cáo một bộ 650k. Nhưng không biết độ bền thế nào nên tham khảo các bác trên này thử.

Các thiết bị lọc nước và sủi khí trong các bể cá cảnh, em muốn dùng năng lượng mặt trời để chạy các thiết bị như vậy. Nên muốn tham khảo các bác trên này xem tổng chi phí rẻ nhất phải bỏ ra và bao nhiêu lâu thì nó hư để biết xem có lợi hơn sài điện hay không. Em chỉ cần một tấm pin công suất nhỏ để chạy thử nghiệm vài cái thôi. Thấy có bạn quảng cáo một bộ 650k. Nhưng không biết độ bền thế nào nên tham khảo các bác trên này thử.
Nếu vì mục tiêu lớn, vì môi trường , và vì nơi ko có điện lưới thì cứ làm bộ chơi ( quảng cáo 650k ko tin chắc là đắt hơn). Còn ko thì cứ điện lưới chơi chắc chắn ko rẻ hơn điện lưới ( thuận tiện khỏi bán)

Nếu vì mục tiêu lớn, vì môi trường , và vì nơi ko có điện lưới thì cứ làm bộ chơi ( quảng cáo 650k ko tin chắc là đắt hơn). Còn ko thì cứ điện lưới chơi chắc chắn ko rẻ hơn điện lưới ( thuận tiện khỏi bán)
Mục tiêu lớn thì có .. nhưng mục tiêu đó là tiết giảm chi phí :D:D Nếu đắt hơn điện lưới thì sài điện lưới. Vì pin mặt trời mà chạy thiết bị công suất lớn chắc chắn sẽ đắt hơn điện lưới. Còn trường hợp chạy các thiết bị công suất nhỏ thì mình nghĩ nó rẻ hơn :D:D Đang chờ xem có thím nào dùng pin này chưa để tham khảo độ bền của ắc quy .. độ bền của tấm pin thì mình nghĩ nó có thể hơi lâu :D:D

Công ty mình chuyên lắp hệ thống bơm nước bằng năng lượng mặt trời nè bạn. Bạn còn cần tư vấn thì trao đổi nha bạn.
Bạn có thể xem tham khảo tại đây nè: Cty Tiêu Điểm - www.nangluongtieudiem.com
Chúc bạn sẽ tìm được sản phẩm ưng ý nhé.
Các bạn quan tâm xin vui lòng gọi 0983.116.770 *** 0906.911.950 (Miss Phương)

Xin chân thành cảm ơn.

Back