$$ Bón phân cho bưởi Diễn sau thu hoạch

• Thread starter quanghunggiatrang
  • Ngày gửi
Chào cả nhà
hnay em cắt hết quả cho bưởi diễn nhà em rồi
giờ ko biết bón phân cho nó sau khi thu quả như nào nhỉ?
cây của em 8 tuổi. giờ bón NPK việt nhật 13-13-8-16S mỗi gốc 1kg phân và 1kg đỗ tương xay dc ko?
em sợ bón nhiều cây ko ra quả.
đỗ tương xay ra chôn gốc có thực sự tốt ko?
em xin cảm ơn ạ

Ủ đỗ tương xay với nấm đối kháng mũ cao từ 7 trở lên rồi hãy bón Đừng vội vàng

Đỗ tương sự thực là tốt +tro bếp (hoai mục ) thì với cây có múi là THẦY của các loại phân bón đấy

nhưng đậu phụ ép ra hết chất rồi, còn cái bã thì có ít chất thui

"em sợ bón nhiều cây ko ra quả" đây là quan điểm sai lầm. bón nhiều cây ra nhiều chồi và nhánh mới thì cây mới cho nhiều trái, vấn đề ở đây là bạn không biết cách làm trái?
1 cây bưởi da xanh trong miền Nam sau thu hoạch người ta bỏ 50-100 kg phân chuồng oai mục là bình thường. Bón bả đậu gì mà có 1 kg,? có thắm vào đâu.

"em sợ bón nhiều cây ko ra quả" đây là quan điểm sai lầm. bón nhiều cây ra nhiều chồi và nhánh mới thì cây mới cho nhiều trái, vấn đề ở đây là bạn không biết cách làm trái?
1 cây bưởi da xanh trong miền Nam sau thu hoạch người ta bỏ 50-100 kg phân chuồng oai mục là bình thường. Bón bả đậu gì mà có 1 kg,? có thắm vào đâu.
vậy à, kiếm đâu ra nhiều phân chuồng vậy nhỉ?
sao em thấy cây nào mà tốt lá thì ko có hoa, cây toàn lá, và khi đang ra hoa mà tưới phân vào là trút hết sạch hoa anh ạ?

Tay nghề của bác còn yếu quá! Cây xanh tốt muốn làm hoa thì phải xử lý để lá già thì mới phân hoá được mầm hoa , sau đó cây mới ra hoa được. Cây đang ra hoa thì xử lý cho cây đậu trái non, khi qua giai đoạn rụng sinh lý thì mới bón phân nuôi trái. Giai đoạn cây ra hoa hay trái non mới đậu, chỉ có thể bón Lân hay Kali, thường bón Kali để tăng đậu trái, còn bón Đạm thì trái rụng đúng rồi.
Bác tim tài liệu xử lý ra hoa cây bưởi của GS Trần Văn Hâu đọc nhé để lĩnh hội kiến thức. Chúc Thành công !

tóm lại là giờ vừa thu hoạch thì em cứ phân chuồng và NPK cho cây phục hồi à, sau tháng 2 cây ra hoa thì em táng phân kali hả anh

tóm lại là giờ vừa thu hoạch thì em cứ phân chuồng và NPK cho cây phục hồi à, sau tháng 2 cây ra hoa thì em táng phân kali hả anh
cây 8 năm đáng lẽ bác phải khoanh cơ mà bây giờ khoanh thì hơi muộn rồi. Bác xem bưởi có phọt nhiều lộc đông không , nhiều thì hơi kém. Bác cuốc lật lên bón trc 1kg NPK loại ít đạm nhiều lân + 2-3kg super lân sau đây tưới qua rồi phơi cho khô đến tầm gần tết cho mỗi gốc 1 bo phân gà rồi tưới đẫm 2 ngày liền là bật hoa. Sang năm bác nhớ là không được cho nó phọt lộc đông thấy có hiện tượng sưng sưng là phải khoanh liền
Tay nghề của bác còn yếu quá! Cây xanh tốt muốn làm hoa thì phải xử lý để lá già thì mới phân hoá được mầm hoa , sau đó cây mới ra hoa được. Cây đang ra hoa thì xử lý cho cây đậu trái non, khi qua giai đoạn rụng sinh lý thì mới bón phân nuôi trái. Giai đoạn cây ra hoa hay trái non mới đậu, chỉ có thể bón Lân hay Kali, thường bón Kali để tăng đậu trái, còn bón Đạm thì trái rụng đúng rồi.
Bác tim tài liệu xử lý ra hoa cây bưởi của GS Trần Văn Hâu đọc nhé để lĩnh hội kiến thức. Chúc Thành công !
bác cho em hỏi trái to cùi dày là do nguyên nhân gì, làm cách nào để khắc phục /

vừa hái quả hôm 10/1 thì bây giờ 20/1 cây nó đã nhú hoa rồi ạ hu hu ko kịp bón cho nó hồi sức luôn!

Năm nay bưởi Diễn vừa thu xong thì mưa tầm tã nên chưa kịp để phân hóa mầm hoa và bón phân cây đã ra lộc ầm ầm, bưởi nhà mình hiện tại lộc non đã bung bét, nụ hoa thì cũng nhiều nhưng 2 tuần nay có vẻ chậm phát triển do rét quá thì phải, nếu tuần sau vẫn rét thì hơi lo

Last edited:
nhà em thì hoa tràn chề, năm nay rét thế làm hoa thuận lợi quá chứ bác khoảng 10 ngày nữa bắt đầu rộ đợt 1

Hiện nay hoa bưởi Diễn ở miền bắc đã và đang nở rộ Nhưng phải đối mặt với thời tiết tiêu cực Mưa phùn+độ ẩm trên 90 phần trăm Có cách nào hạn chế phần nào hiện tượng thời tiết trên không Xin mời những người có kinh nghiệm trồng bưởi Diễn

Năm nào nở cũng dính mưa mới đau, bác tỉa cành cho tốt, càng dày tán mưa xuống càng thối nụ hoa lúc có nụ đánh cho đợt thuốc chống sương mai là đậu. Bác có khoanh không? nhà em 2 vườn 1 vườn cho ra hoa trước giờ nở hoa tầm cuối 1 vườn thì mới chớm giỗ báo hi vọng chỉ mưa vài ngày

Mỗi ngừi trồng cây có 1 cách nhưng tôi (có khả năng bảo thủ cao) là thà mất mùa chứ không bao giờ khoang tiện bác ạ
cái tôi cần các bác giúp đỡ là KHÔNG tác động cơ học
Và hóa chất ạ

Vậy thì khó bác ạ như vậy thì hoàn toàn phụ thuộc vào thời tiết năm đc năm mất không có cách nào khác

Back