:: Bón phân gà cho bưởi đúng cách

• Thread starter quanghunggiatrang
  • Ngày gửi
em chào cả nhà
cho em hỏi là:
1. chuồng gà mà mình đã bỏ trấu trộn vi sinh dày 10cm trong chuồng, tầm 3 tháng phân gà dầy lên rùi mình thay trấu mới. thì mình xúc luôn ở chuồng đen bón cho bưởi luôn được ko?
2. em mua dc 50 bao phân vịt lẫn trấu, phân này họ ko trộn vi sinh, vậy giờ ủ như tnao và trộn với những gì để em bón cho bưởi ạ?
em xin cảm ơn ạ

Phân gà như vậy chưa hoai, còn rất nóng, bón vào rễ cây bị sốt cây chết, phải để đó 3-4 tháng nửa, hoặc đem ủ rồi mới bón nha!

Phân gà như vậy chưa hoai, còn rất nóng, bón vào rễ cây bị sốt cây chết, phải để đó 3-4 tháng nửa, hoặc đem ủ rồi mới bón nha!
Mình có vi sinh phân hủy trong chuồng rùi mà vẫn chưa hoai à.
Ủ như thế nào nhanh hả bạn?

Có gì đâu mà alo tư vấn, cứ để yên đó 3-4 tháng sau thì bón được, còn muốn nhanh thì ủ Trichoderma. Mình nói toàn là kinh nghiệm thực tế, không tin thì làm ngược lại rồi báo mình sai nhá!

Có gì đâu mà alo tư vấn, cứ để yên đó 3-4 tháng sau thì bón được, còn muốn nhanh thì ủ Trichoderma. Mình nói toàn là kinh nghiệm thực tế, không tin thì làm ngược lại rồi báo mình sai nhá!
bón cho bưởi quả non đợt này thì gồm những gì hả bạn?
trộn kèm loại lân bột xanh 3000/kg có dc ko bạn?

Phân gà trộn trấu hay phân hữu cơ nói chung là dùng để bón lót, bón sau khi thu hoạch quả và phải đào rãnh quanh gốc, bón rồi lấp đất lại. Chứ bây giờ cây đang ra quả non thì không bón được

bón lúc nào cũng được. cải tạo đất tốt mà cây cũng tăng tuổi thọ. tốt hơn bón phân hóa học. chỉ cần bón vùa phải và xa gốc thôi bạn

Phân gà trộn trấu hay phân hữu cơ nói chung là dùng để bón lót, bón sau khi thu hoạch quả và phải đào rãnh quanh gốc, bón rồi lấp đất lại. Chứ bây giờ cây đang ra quả non thì không bón được
Sao đang quả non k bón dc? Bón để cây nuôi quả chứ?

Sao đang quả non k bón dc? Bón để cây nuôi quả chứ?
Lượng phân hữu cơ thường được bón 1 lần ngay từ đầu để cây đủ dùng cả năm, nếu muốn thúc quả non thì nhà có hầm biogas dùng nước thải ấy hoà thêm kali bón là được rồi

Last edited:
Cây đã to 5 7 năm rồi chả phải ủ iếc làm gì chưa bao giờ em ủ phân .bác cứ xem hôm nào nắng ráo đổ ra rắc vôi với ít lân lâm thao là đc còn về bón phân nuô quả thời kì này là thời kì nhạy cảm không đc cho bất cứ thứ gì, phun bất cứ thứ gì cứ kệ nó quả to bằng ngón tay mới bón , tưới tránh bị khô nó rụng quả

Ở đây mình chỉ nói những gì mình đã từng làm suốt rồi mình thấy không vấn đề gì cây phát triển bình thường

em chào cả nhà
cho em hỏi là:
1. chuồng gà mà mình đã bỏ trấu trộn vi sinh dày 10cm trong chuồng, tầm 3 tháng phân gà dầy lên rùi mình thay trấu mới. thì mình xúc luôn ở chuồng đen bón cho bưởi luôn được ko?
2. em mua dc 50 bao phân vịt lẫn trấu, phân này họ ko trộn vi sinh, vậy giờ ủ như tnao và trộn với những gì để em bón cho bưởi ạ?
em xin cảm ơn ạ
Bạn tốt nhất trộn cả hai với nấm tricô bán ở cửa hàng bvtv sau đó đạy bạt kín khoáng 1 tháng bỏ ra cho nó nguội rắc là an tâm nhất khi ủ nhớ lưu ý độ ẩm và nhiệt độ nghe bạn.

BUỎI nhà em rụng nhiều quá, nó đậu quả như đầu đũa rồi mà sờ nhẹ cái rụng hết huu. em chưa bón gì vừa rồi em pha nấm tricho rồi tưới vào bao phân rồi buộc vào.

BUỎI nhà em rụng nhiều quá, nó đậu quả như đầu đũa rồi mà sờ nhẹ cái rụng hết huu. em chưa bón gì vừa rồi em pha nấm tricho rồi tưới vào bao phân rồi buộc vào.
Bưởi nhà mình thì hoa nhiều mà không đậu lắm, mình có phun kích thích đậu quả và bệnh mốc sương mà không ăn thua. thời tiết làm sao ấy?

Bưởi nhà mình thì hoa nhiều mà không đậu lắm, mình có phun kích thích đậu quả và bệnh mốc sương mà không ăn thua. thời tiết làm sao ấy?
nhà mềnh cũng vậy, rụng. lúc ra hoa mình cũng phun liên tục đậu quả, sương mai và phân bón lá kali mà giờ nhìn chả thấy quả đâu

Back