Bứng cây mai bị bể bầu.

đôi khi ta không thể giữ bầu đất khi đào cây mai và bị bể bầu là điều khó tránh khỏi. vậy bác nào có những kinh nghiệm thực tế về cây mai bị bể bầu đất khi bứng nhưng vẫn cứu chữa được xin hướng dẫn và chỉ bảo.em xin cảm ơn.
Đây là cách của em mong các bác cho ý kiến.
chất trồng đối với cây mai bị bể bầu thì đất thịt + cát vàng( cát sông,suối) + xơ dừa.
nén xuống và tưới đẫm bằng thuốc kích thích ra rễ.
để trong mát và phun sương lên thân thường xuyên để giữ ẩm cho không khí. các vết cắt được trét bằng sáp nến.

Ở khu vực miền Nam bạn bứng ở thời điểm cây ngủ thì được, chứ khu vực miền Trung trở ra thì bứng ở thời điểm đó nó sẽ ngủ luôn không thèm thức dậy uống cà phê với bạn đâu, hãy cẩn thận!

Ở khu vực miền Nam bạn bứng ở thời điểm cây ngủ thì được, chứ khu vực miền Trung trở ra thì bứng ở thời điểm đó nó sẽ ngủ luôn không thèm thức dậy uống cà phê với bạn đâu, hãy cẩn thận!
Mình ở Miền trung đây, đã bứng mấy cây rồi trong đó có mai vẫn sống và phát triển bình thường. Vì thời điểm cây ngũ là lúc lá cây già úa chuẩn bị rụng để ra lộc mới, cây tích tụ nhựa sống sung nhất, không mất sức để nuôi cành lá. Do đó em nghĩ bứng cây ở thời điểm này là an toàn nhất, đây là kinh nghiệm của mấy nghệ nhân cây cảnh. Không biết đúng sai, mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người.

Chao Cac Bac Va Anh Chi Em La Thanh Vien Moi .voi Em Gia Nhap Dien Dan La Muc Dich Giao Luu Hoc Hoi Trao Doi Kinh Nghiem Mong Cac Bac Anh Chi Luon Gup Do Em Chan Thanh Cam On .chuc Dien Dan Ngay Cang Lon Manh
;)
---------------
Em Va Cac Bac Cung Doan Thu Xem Goc Mai Nay Bao Nhieu Tienh ttp://ver2.uploadanh.com/1601099/v/8615169.htm
---------------
http://ver2.uploadanh.com/1601099/v/8615169.htm

Last edited by a moderator:
kỹ thuật bứng mai vàng 9 cánh ở trên núi

Kính chào các bác!
Em từ nào đến giờ chưa biết bứng cây cảnh. Nhưng vừa rồi, khi dạo núi, em thấy một cây mai vàng 9 cánh, đường kính khoảng 25cm, cao 4,5m mới phân chi. Em muốn bứng về nhà trồng. Nhưng em chưa biết kỹ thuật. Kính mong các bác chỉ giáo. Cây mai em thấy đang ở trên rừng thuộc địa phận Khánh Hoà. :wub:

chà, bác đi dạo mà gặp được cây mai sướng vậy
kỹ thuật nhìn chung thì bác có thể tìm trong diễn đàn, đã có nhiều bài viét đề cập đến vấn đề này rồi
tuy nhiên, cây mai rừng sẽ phức tạp hơn, vì điều kiện thỗ nhưỡng khắc nghiệt, cằn cõi, ít phân bón nên rễ cây mai sẽ lan rộng ra để tìm thức ăn và nước, vì vậy phải chừa bầu đất lớn hơn

mời các bác có kinh nghiệm tiếp tục

Theo kinh nghiệm non nớt của mình có ý kiến như sau:
Khi bứng cây nào cũng vậy trong mọi trường hợp và ngày tháng nào miễn sao mình biết kỷ thuật và cách bứng là được.Hồi lúc trước khi đi săn tìm mua cây nếu được giá thì mình trả tiền rồi là Ok nhưng bây giờ " dân bán " cũng có người hơi kỳ lắm bán cho người thứ 1 rồi ,người thứ 2 mua cao gấp 2,3 lần thì bán cho người thứ 2.....có gì ....chẳng lẻ ra tòa thưa.Vì vậy khi mua cây được giá là bứng liền khỏi mắc công mang bệnh tức.Có nhiều người bứng cây mai có bầu đất đàng hoàng khi trồng lại tháo đất hoặc phun nước cho đất vở ra rồi mới trồng mà thấy có chết gì đâu....nếu chết chắc ko ai làm vậy

Em Cũng vừa bứng cây mai hôm 21/11 vừa qua, hôm nay em về thì thấy nó héo hết lá, em chưa dùng thuốc gì hết, xin các anh chị chỉ em phải làm sao để cứu cây mai của em ạh! gấp l
ắm các anh chị ạh!

Bạn hãy đôn cành lại, lá thì cắt bỏ 2/3 chừa lại 1/3 để cây thoát hơi nước ít lại. Nếu không là em nó tèo liền đó! ;)

Các bác có thể giúp em được không? chuyện là em vừa mới bứng xong cây mai đưa vào chậu, đến nay đã 2 tuần, mình có sử dụng thuốc kích rễ Root 2 - 1 lần/tuần, nhưng đến nay sau tết nguyên đán cây sau khi ra chồi và lá non thì bị cháy và quéo lại phân nửa lá. Mong các Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình với! cảm ơn!

Các bác có thể giúp em được không? chuyện là em vừa mới bứng xong cây mai đưa vào chậu, đến nay đã 2 tuần, mình có sử dụng thuốc kích rễ Root 2 - 1 lần/tuần, nhưng đến nay sau tết nguyên đán cây sau khi ra chồi và lá non thì bị cháy và quéo lại phân nửa lá. Mong các Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình với! cảm ơn!
ban ko noi ro co cat canh ko cung ko pót hinh em no ra choi va la nhiu ko lam sao chan dung benh ma boc thuoc hihi

Nếu bứng cây ở mọi thời điểm thì phải xoay gốc trước khoảng 1 tuần rùi sau đó giữ bầu hok bị bể thì cũng ok.

cứ trộn đất tốt Không sỏi đá + xơ dừa +tro trấu đem trồng chỗ mát . phun sương tránh thoát hơi nước thì ok. chẳng cần làm Gì thêm

việc bứng cây mai trong vườn nhà đưa vào chậu thì không có chuyện để nói, hoàn toàn có thể lựa chọn thời điểm cũng như chuẩn bị điều kiện cho cây sẵn sàng để...được bứng ..vv...
nhưng giả sử mình có mảnh đất mặt tiền , bề rộng đường 3m. đùng 1 cái "ở trên" quy hoạch mở rộng đường thành 8m. tự nhiên cây mai đẹp đẽ mình trồng sát hàng rào cả chục năm nay giờ phải bứng dời đi chỗ khác mà tháng sau là người ta đã ủi dọn đường rồi
hoặc: nhà kế bên có cây mai đẹp quá, mình kết mấy năm rồi, tới nay nhà bển có nhu cầu xây dựng thêm nên bỏ cây mai, mình ngỏ lời thì họ tình làng nghĩa xóm cho không biếu không. vậy là quá tuyệt rồi còn gì, nhưng ngặt nỗi, tuần sau họ đào móng rồi ..
hihi, vài tình huống vui với các bác
như vậy, ở đây việc bón phân trước cho cây mai hay chờ thời điểm tốt nhất để bứng cây là điều không thể thực hiện được.

kỹ thuật bứng như thế nào thì ALoi cũng có bài trình bày khá cặn kẽ, bác Crao chịu khó tìm lại xem nhé. đọc xong chỉ cần nhớ 1 điều: cưa bén, dao bén
bác có thể ra cửa hàng vật tư nông nghiệp gần nhà, trình bày vấn đề với người bán rằng: tui bứng cây mai, bác có thuốc nào để bôi vào đầu rễ, và vết cắt để không bị thấm nước thì bán cho tui.
thì tuỳ theo khu vực mà bác sống người ta sẽ đưa cho bác loại thuốc tốt nhất.
loại thuốc ấy có màu trắng sữa, dạng keo, trông cũng giống như sơn vậy
Aloi thì không dùng mỡ bò và kí ninh vì... có người bảo không nên dùng những chất ấy không tốt cho cây
việc bôi thuốc lên đầu vết cắt với mục đích tránh sâu bọ ăn vào, tránh nước mưa thấm vào, bác có thể dùng rơm để bọc đầu nó lại
thuốc kích thích rễ thì có thể dùng atonik pha loãng (aloi có viết bài trong Topic Cây Mai Vàng) phun vào rễ

trước đây có quan niệm bứng cây phải để bầu và chừa rễ chuột (từ hồi nhỏ ALoi đã nghe nói đến chuyện đó), nhưng ALoi thấy việc cây bể bầu (thậm chí không còn một tí đất gì cả), và bị cắt ngang rễ chuột đôi khi lại lên xung hơn cái cây còn đầy đủ bầu đất và cọng rễ chuột dài thoo`ng loo`ng. nói như thế không phải để "khuyến khích" việc cố tình làm bể bầu đâu nhé :) , mà nếu gặp trường hợp đó thì cũng đừng có vứt cây đi uổng lắm, cứ đem về trồng và hy vọng :p
Mình cũng bứng mai ở núi về nên ko thể giữ bầu đất đc, đành đào xuống tầm nửa mét rồi chặt ngang rễ mang về, về bỏ vô cái xô ngâm nước 2 tuần cho ra rễ con rồi đem trồng, giờ cây mai phát mạnh cho hoa nhiều và đẹp nữa.

nếu bạn bứng đúng cách..thì sự cố bể bầu là hoàn toàn không có. Và nếu bạn chọn đúng thời điểm để bứng thì bể bầu..chả nhằm nhò gì…trong câu hỏi của bạn tôi nhận thấy vài điều

• hình như bạn không nắm vững kỹ thuật bứng cây
  • Bạn không cẩn thận
Do đó sự bể bầu trong trường của bạn kết quả ra sao thì tùy may rủi
Bứng cây bao giờ người ta cũng bứng trong giai đoạn cây đang “ ngủ “ ngĩa là tĩnh giai đoạn này toàn bộ khối lá đã rất già..không có lá non nào cả…
Trước đó nhiều tháng người ta đã phải bồi dưỡng cho cây đầy đủ phân bón….và đều đặn để cây cực kỳ sung mãn….trước khi bứng 1 tuần bạn phun lên toàn bộ khối lá “ chất kích thích ra rễ”…phun ướt đẫm mặt trên và mặt dưới của lá…khi bứng cây bạn phải cưa bỏ toàn bộ cành lá trước đã ..trong khi bứng bạn phải cắt rề “thật ngọt” bằng cưa thật bén rồi bôi lên vết cắt một hợp chất như sau:
Mỡ bò + kí ninh+chất kích thích ra rễ
Sau khi bứng bạn phải quây bầu đất cột thật chặt…và để trong mát 2 tuần…chỉ tưới rất ít hoặc không tưới mà chỉ phun ẩm thôi…sau 2 tuần bạn cho bầu đất vào chậu và chèn bằng đất HOÀN TOÀN KHÔNG PHÂN BÓN…
Chuẩn xác

Các bạn ơi cho mình xin ý kiến nhe! Mình mới bứng cây mai về mà đang lúc nó đâm chồi đều hết, lá nào cũng có chồi. Mình vô chậu trồng và uốn tạo dáng cho nó, qua ngày hôm sau mình thấy lá của nó héo đi nên mình quyết định ngắt hết lá chỉ còn lại chồi non, khoảng hơn một tuần sau chồi non bắt đầu héo dần nên mình quyết định ngắt hết chồi non luôn. Đến gần 2 tuần mình định đem chậu dời đi nơi khác, khi mình bưng vô tình chậu bị bể và mình đã thay qua chậu khác. Hiện tại bây giờ mình thấy nó èo ọt quá. Mình mới định mua thuốc kích thích ra rễ để cứu nó nhưng không biết nó sống nổi không. Các bạn chỉ giúp mình với. Thanks

chúc mừng cây mai của bác! khi nào post hình lên để mọi người cùng xem nhé!

Back