Hỏi đáp các bác chỉ em cách nuôi dê gì bây giờ hiệu quả ạ

• Thread starter luongtung
  • Ngày gửi
mình tên tùng năm nay 24t mình học thủy điện ra nhưng thất nghiệp ko có việc làm nên mình tính nuôi dê nên k biết nuôi loại dê nào thì tót hiện nhà mình có 20con dê cỏ.mình hay chăn thả nhưng thấy các bạn bảo nuôi dê bách thảo và Doel gì đó nhanh lớn và dễ nuôi hơn mong các bạn chỉ giúp mình nhé..tkank đã đọc bài của mình

mình tên tùng năm nay 24t mình học thủy điện ra nhưng thất nghiệp ko có việc làm nên mình tính nuôi dê nên k biết nuôi loại dê nào thì tót hiện nhà mình có 20con dê cỏ.mình hay chăn thả nhưng thấy các bạn bảo nuôi dê bách thảo và Doel gì đó nhanh lớn và dễ nuôi hơn mong các bạn chỉ giúp mình nhé..tkank đã đọc bài của mình
Nếu bạn đả có dê cỏ thì có thể mua thêm vài em BT, hoặc 1 con đực BT tốt về cải tạo...vì BT thảo củng to con và mắn đẻ, lại nuôi con tốt, có thể thích nghi mọi khí hậu ở VN.

dê bách thảo và dê boer bạn ạ. bạn đang nuôi dê cỏ. tốt nhất cho phối với dê bách thảo vì dê boer nó to con quá, sợ dê cỏ nhà bạn nó ko chịu cho dê boer phối

Tốt nhất là bạn nên nuôi dê nái cỏ thôi , không nuôi dê đực cỏ và cho lai với dê sữa . đó là ý của mình .

Không nên nuôi Dê ngoại mà cỡ lớn, vì không
thích hợp hoàn cảnh, năng suất không cao.

Dê cỏ là tốt nhất, tốt hơn các dê khác, nhưng
nên mua dê đực nơi khác về để tránh cận huyết.
Dê cận huyết vẫn khỏe mạnh như thường, nhưng
cái xấu tiềm ẩn mình không thấy mà thôi.

Dê ngoại thì đòi hỏi nhiều thứ rắc rối, mà ta
chưa chắc có thể đáp ứng ngay. Cái xấu chưa chắc
xảy ra ngay, nhưng sẽ xảy ra sau nếu nuôi dê ngoại.
Ví dụ lúc bán có khó khăn, vì người ta thấy lạ,
có thể trả giá thấp hơn một chút. Thông thường,
dê ngoại sẽ chậm lớn, hay ốm vặt, hay chết dần
chết mòn, mà ta không biết sớm. Nếu bạn chăn nuôi
hiện đại, thì không sợ dê ngoại. Nếu chỉ chăn thả,
thì không tiện nuôi dê ngoại. Nó không leo núi giỏi
như dê ta đâu.

mình cũng định nuôi dê boer tính bán thịt nhưng các bác cho hỏi dê bách thảo và boer, loại nào bán có giá và nhanh lớn, mắn đẻ hơn???

Mua giong thi ty cho mua va thoi Diem ma gia ca khac nhau. Con ban thit thi cu can ki ma tinh tien. De co trong luong 25-30kg .de boer thi 45-55kg.ban tinh cai nao loi 0909200817)

Back