Các bác giúp em 1 bài toán về trang trại nhé

• Thread starter dangquangi
  • Ngày gửi
Trước tiên em xin phép gửi lời chào đến tất cả các anh , các chú , các bác trong diển đàn .
1 lời chúc sức khỏe và 1 lời chào trân trọng nhất .
Em xin mạn phép vào vấn đề chính ạh .
Chả là gia đình em có 1 mãnh đất 1200m2 . Ngang 20mx60m dài , nằm ở ấp tây 4 xã bình mỹ , huyện củ chi cách trục đường lộ 100m , Xe oto vào đất được .
Về địa thế đất phía sau có 1 con sông lớn chảy qua cách 10m .
Em đang có kế hoạch chăn nuôi nhưng chưa có kinh nghiệm và chưa định hường nuôi con gì để đạt hiệu quả cao .
Mấy ngày nay đêm ngủ không được nên em cũng có vài ý nghỉ mong mấy bác tư vấn em thêm .
Kế hoach của em là như vậy hiện tại đất của em là đất ruộng nên em sẻ vét 2 bên chiều ngang mỏi bên vào 5 mét và chiều dài mổi bên vào 10 mét để tạo 1 cái cồn ở giữa để nuôi cá , sử dụng đất vét đẻ bồi đấp ở giữa sau đó em sẻ lập chuồng trại chia làm 2 , 1 bên em nuôi rắn , 1 bên em nuôi cày hương .
Em cũng nghe nói ở gần đó có trang trại nuôi rắn , em cũng muốn qua tham quan và học hỏi kinh nghiệm , nếu mấy bác có địa chỉ thì cho em xin nhé .
Và lời cuối cùng em xin mấy bác tư vấn cho em liệu trang trại của em như vậy có gì không ổn không , vì vốn của em củng chỉ khoảng 100tr thôi .
Em chưa có kinh nghiệm chăn nuôi nhưng em sẻ có gắng , em rất mong nhận được những lời góp ý của mấy bác dù ít hay nhiều dù khen hay chê em cũng xin nhận hết .
Hiện tại thời gian em cũng khá nhiều , mong được gặp mặt và diện kiến các bác . Nếu bác nào tửu lượng khá thì càng vui .
Em rất mong nhận được 1 mo hình trang trại khả thi các bác tư vấn cho em nhé .
Em xin hết ah
Em xin chúc các ANH,CHÚ,BÁC luôn luôn thành công trong công việc và vui vẻ trong cuộc sống , Chúc agriviet ngày càng phát triển và là 1 trang web số 1 hàng đầu VN .

Chào anh!
em thấy anh tính như vậy cũng rất hay nhưng theo như vậy anh chỉ dùng là 100m2 ao và 100m2 đất vậy anh định làm gi ở 1000m2 còn lại
Anh thông cảm tại em thấy anh 1200m2 nên em thắc mắc chút có để hiểu rõ về trang trại ấy mà vì nhà em cũng có ngần ấy đất và em cũng đang dự định ...
chúc anh thành công

Hihi cảm ơn bạn đã quan tâm vấn đề của mình , trước tiên mình chỉ có ý định chăn nuôi với diện tích như trên bạn nói . Sau này mình còn làm nhiều kế hoach nuôi thêm nhiều loài nữa . Mình chưa có kinh nghiệm chăn nuôi nên chưa thể mạo hiểm nuôi 1 lúc nhiều loài , như vậy sẽ không quản lý hết .

Mong các bác tư vấn giúp em với ah .

--------

Em cảm ơn bác Tranvi bác xuân vũ thì quá nổi tiếng rồi , ngày mai thứ 6 em có hẹn diện kiến bác vũ . Chúc anh tranvi và gia đình luôn luôn vui vẻ và hạnh phúc trong cuộc sống .

Last edited by a moderator:
Hihi cảm ơn bạn đã quan tâm vấn đề của mình , trước tiên mình chỉ có ý định chăn nuôi với diện tích như trên bạn nói . Sau này mình còn làm nhiều kế hoach nuôi thêm nhiều loài nữa . Mình chưa có kinh nghiệm chăn nuôi nên chưa thể mạo hiểm nuôi 1 lúc nhiều loài , như vậy sẽ không quản lý hết .
Anh làm vậy cũng khá ổn. Theo em nghĩ diện tích còn lại khá rộng anh nên trồng một số cây gì đấy ngắn ngày và thả vào trăm con gà để lấy ngắn nuôi dài như vậy ổn định hơn nhiều vì theo em thấy gà dễ nuôi và nhanh thu và như cầu thì rất nhìu với diện tích 1000m2 anh nuôi chừng 300 con gà thả vườn thì dư rất nhìu

Anh làm vậy cũng khá ổn. Theo em nghĩ diện tích còn lại khá rộng anh nên trồng một số cây gì đấy ngắn ngày và thả vào trăm con gà để lấy ngắn nuôi dài như vậy ổn định hơn nhiều vì theo em thấy gà dễ nuôi và nhanh thu và như cầu thì rất nhìu với diện tích 1000m2 anh nuôi chừng 300 con gà thả vườn thì dư rất nhìu

Đúng rồi DINH HIEU mình cũng hoạch định dự án nuôi thêm gà thả vườn . Cảm ơn Dinh Hieu đã đóng góp ý kiến cho mình , mong nhận thêm nhiều góp ý của HIEU nhé . Chúc hiếu 1 ngày mới vui vẻ và tràn đầy hạnh phúc .

Không ai tư vấn giúp em àh ? hãy cho em xin 1 vài ý kiến đi các bác .

Việc làm kinh tế ( ở đây là làm chăn nuôi ) bạn nên cân nhắc kĩ.
Thứ nhất : với điều kiện hiện tại ( kinh tế, thời tiết khí hậu, đất đai...) có phù hợp để nuôi vật đó hay không?
Thứ hai: Bạn đã tìm hiểu kĩ về đặc điểm, kĩ thuật nuôi con vật mà bạn định nuôi chưa?
Thứ ba: Sau khi nuôi vật nuôi đó bạn định làm gì với nó ( giết thịt ăn, bán giống hay bán thịt và đặc biệt là bán cho ai )?
Còn nhiều vấn đề nữa, mong bạn cân nhắc kĩ trước quyết định của bạn. Chúc bạn sớm lựa chọn được mô hình nuôi lí tưởng với điều kiện hiện có.
Thân ái!

bạn tính thế thế là khá hợp lý, và thận trọng. tuy vậy cần chú ý 2 điều.
1 là nông nghiệp có tính thời vụ, thời điểm, cần phải nắm chắc để làm. ví dụ giá gà đang cao thì nuôi được, nhưng phải đợt dịch, giá rẻ bù lỗ thì phải cẩn thận. hoặc giá cá tra đang thấp thì cần chờ thời, chớ vội lao vào.
2 là làm cái gì cũng cần có kiến thức và kinh nghiệm, mà không gì bằng là vừa học hỏi, vừa làm thử nghiệm trước khi làm hàng loạt. còn làm tù mù thì trong nông nghiệp dễ hỏng việc lắm, mất vốn như chơi.
một cái cần chú ý là đất bạn không rộng, nên tập trung chăn nuôi, chứ rải ra nhiều thứ, mỗi thứ không được bao nhiêu, làm dễ thành không công và lỗ.
như thế đất hẹp, trồng trọt chỉ nên làm rau hay hoa trong nhà kính, công nghệ cao thì có hướng hơn là trồng trọt thông thường.
chúc bạn luôn vui và có sản phẩm nhé

Back