các bác giúp em soi con này là vẹt hay két thế?

• Thread starter dnryhung
  • Ngày gửi
Các bác nom hộ em con này là két hay vẹt thế ?!
mới chập chững chơi nên kô phân biệt đc. con này có nói đc kô các bác
cám ơn các bác nhiều :huh:

xích ....:D
---------------
mềnh chưa thấy ai nuôi con này mà nói được cả.
cũng từng nuôi 1 em rồi...
khá khôn nhưng nên nuôi từ lông ống ....nuôi lúc bự thế này thì...không biết :D

Last edited by a moderator:

---------------
thấy rõ chưa bác!
thế con gì nuôi mới biết nói ?!
bửa trước em xem 1 đoạn video clip thấy con két(hay vẹt) gì đó, đầu màu vàng chanh và người mau xanh. nó nói nhiều lắm

Last edited by a moderator:
miền nam kêu là con KÉT,miền bắc gọi là con VẸT ( chim ANH -VŨ).nó là một trong những loài chim biết nói :nhồng ,(yểng) sáo, cưởng, quạ .tất cả những loài chim này muốn biết nói ,thì phải nuôi từ nhỏ (còn nằm trong ổ) cho đến khi lớn tập cho chim nói những câu ngắn gọn theo ý của mình. thông thường chúng chỉ nói một câu khoảng 4 đến 5 âm tiết mà thôi (tùy con).

vậy khi nào mới bắt đầu tập cho em nó nói đc? con két của mình dc 1 tháng tuổi rồi đấy

Con này là chim két, người ta thường chỉ những người nói nhiều là ; NÓI NHƯ KÉT: Nhưng thật ra con két không biết nói tiếng người đâu bạn. Nói là két không biết cũng sai , rất ít con tỷ lệ phần ngàn , mới có con biết nói 1 câu duy nhất" đừng nghẹo két két cắn". Đây là con két của anh Lý Thường tiệm chim ở thuận kiều tpchm , tiệm tên là Hoành Cơ , anh Thường có nước da màu đen nên bạn bè thường gọi là HẮC. Anh này là ban giám khảo chấm thi chim khoen hót ở sg.
Còn gọi tên như: két, vẹt, anh vũ .... là cách gọi riêng của mỗi địa phương. Thật ra con kép là con, vẹt là vẹt, anh vũ là anh vũ . Khác nhau, nhưng giống nhau về hình dáng nhất là cái mỏ. Két có két mỏ đỏ, mỏ đen, mỏ vàng (còn gọi là con keo). Vẹt có rất nhiều vẹt như vẹt trắng, vẹt xám, vẹt xanh, vẹt 7 màu, vẹt nam mỹ, vẹt trắng màu châu úc v v . Con xích cũng là họ két có người gọi là Vẹt xanh con này và các con vẹt nuôi biết nói tiếng người. Còn con anh vũ , và két Nhật bản hiện nay người ta nuôi cho sinh sản như yến phụng ...

thế là con này kô nói đc sao ! (thất vọng quá)
mấy anh chỉ em nuôi con nào nói đc nhiều nhiều ấy. kế nhà em có con sáo nói đc đúng 1 câu "SÁO NGOAN, SÁO NGOAN" hết !

Hiện nay đã vào mùa chim nhồng non rồi ...... Giá tại biên giới Việt Nam- campuchia, con nhỏ tí = 1,4 triệu/con .................Còn giá bán lẻ thì tùy nơi không biết rõ

Con này hay gọi là vẹt ngực đỏ(hồng), là giống loài lớn trung bình của khu vực ĐNA, loại này cũng có thể dạy nói đợc nhưng hơi khó.ko thể bằng Xích được.Có người vẫn nuôi dạy nói được đấy.
vào đây tham khảo nhé: http://www.vncreatures.net/chitiet.php?page=1&loai=1&ID=5432
cách dạy nó nói thế nào thế bác ?! khó nhưng vẫn có thể ! còn nước còn tát:huh:

thì đơn giản thôi, phải thiết lập được tình cảm giữa mình và chim...sau đó tầm 5-6 tháng thì bắt đầu dạy nói...cứ gần gủi và nhắc lại 2 đến 3 từ mình muốn, cứ thế thôi..ko thì mua một cái đĩa or địa thoại thâu lại từ mình muốn mở cho nó nghe...tất nhiên là còn bí quyết mỗi ng nữa ko thể nói ra đaayj được

dạ em cám ơn tại mới chơi thấy trên mạng nhiều con két nói hay quá nên mới chơi đấy!

Đây là két ngực hồng, khi trưởng thành rất đẹp. Em này nói được mà, em nó còn non thế này thì dạy được chứ sao không. Không biết bác nào không biết đi nói em nó không biết nói vậy. Mình từng nuôi em này rồi, nó rất khôn có điều không nói sõi bằng xích ( vẹt má vàng), với nhồng thôi. đứng đầu về chim nói thì là nhồng(yểng), kế đến là xích, sau là em két ngực hồng.....ỡ việt nam thì là thế. Em két ngực hồng của mình có thể nói được: nhà có khách, sư phụ à. Ở nhà mình nuôi trong lồng, cắt cánh để ko bay cao được. Em nó tự chui ra chui vô, tự kéo cửa lồng chui ra và kéo cửa lồng chui vào. Thức ăn đễ vào chum cho em két ăn như là bắp chẳng hạn, nếu có rớt dưới đáy lồng em nó sẽ tự tha thức ăn để vào cóng rồi mới ăn. Em này khi còn nhỏ thì mỏ đỏ, lớn lên đủ lông sẽ chuyển sang màu đen. Đến khi hoàn toàn trưỡng thành con đực mỏ sẽ tự đỏ lại. Còn con cái thì đen sì luôn. Ỡ miệt bình phước, tây nguyên em nó giá chỉ mấy chục nghìn. còn về thành phố sài gòn thì trăm mấy, ai mua hơn là mắc.

Đây là két ngực hồng, khi trưởng thành rất đẹp. Em này nói được mà, em nó còn non thế này thì dạy được chứ sao không. Không biết bác nào không biết đi nói em nó không biết nói vậy. Mình từng nuôi em này rồi, nó rất khôn có điều không nói sõi bằng xích ( vẹt má vàng), với nhồng thôi. đứng đầu về chim nói thì là nhồng(yểng), kế đến là xích, sau là em két ngực hồng.....ỡ việt nam thì là thế. Em két ngực hồng của mình có thể nói được: nhà có khách, sư phụ à. Ở nhà mình nuôi trong lồng, cắt cánh để ko bay cao được. Em nó tự chui ra chui vô, tự kéo cửa lồng chui ra và kéo cửa lồng chui vào. Thức ăn đễ vào chum cho em két ăn như là bắp chẳng hạn, nếu có rớt dưới đáy lồng em nó sẽ tự tha thức ăn để vào cóng rồi mới ăn. Em này khi còn nhỏ thì mỏ đỏ, lớn lên đủ lông sẽ chuyển sang màu đen. Đến khi hoàn toàn trưỡng thành con đực mỏ sẽ tự đỏ lại. Còn con cái thì đen sì luôn. Ỡ miệt bình phước, tây nguyên em nó giá chỉ mấy chục nghìn. còn về thành phố sài gòn thì trăm mấy, ai mua hơn là mắc.
anh ơi cho em hỏi là giá vẹt ngực hồng là bao nhiê ạ, nếu nuôi từ nhỏ sau này lớn thả nó có bay ko anh, và dạy nói có khó không, em xin cám ơn

Back