Các bác giúp em- Tôm em bệnh gì?

• Thread starter hocnuoitom
  • Ngày gửi
Nhà em nuôi tôm gần chục năm nhưng không có năm nào như năm nay cả.

Cải tạo ao thì nhà em làm rất kỹ,nguồn nước thì lấy nước ngọt khoảng 1/2 ao rồi sau đó lấy nước mặn pha vào cho đạt khoảng 12-13%0 rồi để khoảng 15-20 ngày mới xử lý. Mấy ao nhà em thì xử lý clo, còn của ông anh với mấy trại nuôi giáp ranh thì xử lý bằng thuốc rầy- chạy qautj trộn nước nhiều trong suốt 20-30 ngày sau mới thả giống.

Tôm giống thì trực tiếp đi xe ra Cà ná để bắt, lấy mẫu đem về TP.HCM để xét nghiệm (viện pátuer )- bắt tổng cộng khoảng 3,5 triuệ con. Kết quả xét nghiệm thì không nhiễm bất cứ bệnh gì. Tôm đem về thả thì phát triển rất tốt nhưng đến khoảng 18-22 ngày tuổi thì có hiện tượng chết rải rác 1-2 con rồi vài chục con, phải hủy cả ao tôm. Cả 7 ao tôm bị đều đã được báo cho sở Thủy sản, và họ cũng cử ks xuống ao xem và lấy mẫu về xét nghiệm nhưng kết quả thì không biết bệnh gì? Một số con bắt lên xem thì thấy gan bị sưng to,đường ruật thì vẫn bình thường.

Bác nào từng bị xin vào tư vấn giúp em với, nhà còn mấy ao không biết thể nào đấy.

Em cảm ơn trước ạ!

Góp ý với Snake cho vui, nghĩ sao thì nói vậy, dĩ-nhiên trật nhiều hơn trúng, rồi cũng như Snake nói : "Anh em sẽ sửa dùm".
Về thủy-sản, tui trước say mê nuôi cá kiểng, nên hiểu biết cũng lẩn-quẩn theo cái kiểu Mini của mấy bồn cá. Về rong-rêu thì nó cũng hành tui chết lên chết xuống, mà cũng không biết làm sao, ngoài thay nước!

Sau nầy, tui ngưỡng-mộ phong-trào bảo-vệ môi-trường nên trồng thủy-canh, và dùng thủy-canh để nuôi thủy-sản. Vẫn nuôi nhỏ, nhưng sau đó thì không còn bị rêu hoành-hành nữa. Và tui biết nguyên-do : - Thủ-phạm là thằng Nitrogen thặng-dư.

Trước đây, cũng có lúc người ta giao công việc làm giảm phần lớn lượng Nitrát vô-cơ cho đám Rong Rêu. Nhưng rong rêu là loài thực-vật tự-dưỡng, "ăn" đạm N và nhờ ánh-sáng để bành-trướng. Nhưng đó là con dao 2 lưỡi.

Rong rêu ảnh-hưởng đến pH, độ O2 hòa-tan và ammonia-nitrogen và khi đến mức không kiểm-soát, thì mật-độ trở nên dày đặc, cạnh-tranh ốc-xy, và số rong-rêu chết lại tạo nên vấn-đề khác. Đó là tại sao anh Tám "giao" công-tác thanh-lý Nitrate thặng-dư cho Vi-sinh. Nếu chỉ có 1 nhóm thôi, sẽ khiến pH dao-động 1 chiều, như là có khuynh-hướng Acid-hoá hay ngược lại, Kiềm-hóa. Nhưng nếu cả 2 nhóm đều có mặt "làm việc", thì tính-chất nước thay đổi khác chiều nhau do nhóm tự-dưỡng và dị-dưỡng sẽ giúp ổn-định tình-trạng nước.

Microbial Floc (hoặc BioFloc) mà anh Tám nói, tui nghĩ đó là nhóm Vi-sinh Dị-dưỡng (Heterotrophic Bacteria), không hiểu có phải không?
Thân.

Last edited:
@duchuy100386: amonia tồn tại dưới dạng NH4+ thì NH3 tự do mất tác dụng chứ bạn. Vôi có nhiều dạng lắm, nếu vôi tôi thì tăng pH nhanh chứ đá vôi hay vỏ sò xay thì pH không tăng mạnh bằng. Tôi vẫn chưa hiểu ý duchuy vì sao NH3 chuyển hóa thành NH4+ mà NH3 lại không giảm. Bạn giải thích chỗ này thêm giúp tôi nhé. Nên lưu ý rằng hệ đệm chính là 1 phản thuận nghịch tuân theo định luật Chaterlier đó nhé.

@thuy-canh:hoàn toàn đồng ý với bác nguyên nhân phát triển tảo là do nitrogen thặng dư, oxy, co2 và ánh sáng quang hợp. Chính vì vậy snakevn mới lý luận với bạn duchuy dựa vào việc Canxi và nhóm OH- hoạt động đối với các thành phần này như thế nào để giảm tảo. Còn vụ Biofloc thì ..từ từ bác thuy-canh nhé. Nó là chuyện dài nhiều tập mà.

@duchuy100386: amonia tồn tại dưới dạng NH4+ thì NH3 tự do mất tác dụng chứ bạn. Vôi có nhiều dạng lắm, nếu vôi tôi thì tăng pH nhanh chứ đá vôi hay vỏ sò xay thì pH không tăng mạnh bằng. Tôi vẫn chưa hiểu ý duchuy vì sao NH3 chuyển hóa thành NH4+ mà NH3 lại không giảm. Bạn giải thích chỗ này thêm giúp tôi nhé. Nên lưu ý rằng hệ đệm chính là 1 phản thuận nghịch tuân theo định luật Chaterlier đó nhé.

@thuy-canh:hoàn toàn đồng ý với bác nguyên nhân phát triển tảo là do nitrogen thặng dư, oxy, co2 và ánh sáng quang hợp. Chính vì vậy snakevn mới lý luận với bạn duchuy dựa vào việc Canxi và nhóm OH- hoạt động đối với các thành phần này như thế nào để giảm tảo. Còn vụ Biofloc thì ..từ từ bác thuy-canh nhé. Nó là chuyện dài nhiều tập mà.

ý mình chỗ này là ion h+ giảm khi ph tăng bạn đồng ý với mình chỗ này không, như vậy ion h+ giảm thì khả năng ion hóa nh3 sẽ giảm điều này dẫn tới nh3 sẽ tăng dần lên thôi theo mình là như thế. Đúng là hệ đệm chính là một phản ứng thuận nghịch cho nên nó mới làm cho môi trường ao nuôi có được trạng thái cân bằng động. điều này giải thích thêm khi nh3 tồn tại dưới dạng nh4+ thì đâu có nghĩa môi trường đã hoàn toàn hết nh3 đâu .

Last edited by a moderator:
Oh xin lỗi bạn duchuy100386 nhé vì tôi viết có chỗ bị sai nên làm bạn hiểu lầm ý của tôi. Ý của tôi là khi đưa vôi vào ao thì nồng độ OH- tăng lên sẽ thu hút các ion H+ của nước ( làm pH tăng lên đúng như bạn nói) và khí đó thì NH3 tăng chứ không giảm. Tuy nhiên tảo không cần dùng NH3 tự do ở dạng khí mà dùng NH4+ nên NH3 bay hơi lên sẽ làm tảo mất đi 1 lượng amôn cần thiết để sinh trưởng. Vậy đó mà tôi lại viết sai thành giảm NH3. Xin lỗi bạn nhé !

Muốn tăng độ PH thì có 3 thằng dưới đây:

1) Muốn độ PH tăng nhanh, nên xử dụng vôi tôi Ca(OH)2,
xử dụng khi trời mát, chiều tối hoặc trời mưa, hoà tan trong nước thật loãng rồi té khắp ao, kiểm tra PH rồi có thể tăng liều lượng.

Muốn đo độ ổn định của pH, phải chờ sau khi tạt vôi tối thiểu 2 giờ.

2) Xử dụng vôi CaCO3 thì tác động tăng độ PH chậm hơn.

3) Ngoài ra còn có thể xử dụng NPK, DAP kết hợp với Ure, ngâm cho tan hết rồi té khắp ao, liều lượng là: 3kg-NPK + 3kg-DAP + 2kg-Urê.

Liều lượng thì theo nhà sản xuất.

- Vôi tôi Ca(OH)2, dở là ở chổ nó tăng độ PH lên, thì nó lên 1 cái ì mà nó xuống là xuống 1 cái xèo, không ổn định được độ PH.

- Vôi CaCO3 tăng độ PH chậm nhưng chắc kú, "nên" tới đâu nó giữ tới đó, nó không xuống như thằng vôi tôi Ca(OH)2.

- Trong ao thiếu tảo thì độ PH xuống, muốn độ PH tăng lên thì phải để cho tảo bùng phát, nên mới đánh thằng NPK và DAP.

Muốn kềm hảm quân bình độ PH thì dùng thằng men vi sinh cắt tảo, đó là lí do đánh men vi sinh định kì thường xuyên.

****Chạy trời không khỏi nắng, đó là bản tính đa năng của con men vi sinh là vậy đó.

****Còn kí hiệu NH2 NH3 NH4 ............, thì người Nông Dân và Tám Lúa chậm hiểu không cần những thứ nầy, miễn sao áp dụng hạ độ PH "quả hiệu" là được gòy.;) :huh::huh::huh::eek::huh::huh::huh:;) Xưa nay Tám Lúa chống đối cách nhồi sọ, nhồi nhét vào đầu người nông dân những thứ không cần thiết.

Sai thì đá "đích" Tám Lúa 1 cái, đúng thì bấm nút Kúm ưn.

Cháu chào bác Tám. Tác dụng của con men vi sinh thì có lẽ ai cũng biết rồi. vì nó giúp ổn định môi trường nước nên dùng men vi sinh để cắt tảo thì cháu thấy không hợp lý lắm,hay nói cách khác là tác dụng của nó đối với việc tăng sinh của tảo là không lớn lắm. Vì tảo có khả năng tổng hợp chất dinh dưỡng thông qua quá trình quang hợp nên dù muốn hay không thì sau một thời gian thì mật độ tảo cũng sẽ dày thêm vì vậy ta mới cần cắt tảo( cắt một phần, phần tảo này rớt đáy thì con vi sinh phát huy tác dụng của nó).Việc cắt tảo sử dụng thuốc hóa chất thì không bàn tới, ở đây cháu muốn hiểu rõ cách tác động của vôi( CaCO3) trong việc diệt tảo nó như thế nào ,bác thường nghiên cứu về lĩnh vực nuôi trồng thủy sản đặc biệt về con tôm nên xin bác cho ý kiến về vấn đề này .ah còn dụ này nữa bác có biết tại sao phải bón vôi vào lúc trời mát không? đặc biệt thường đánh vôi về đêm , phải chăng là để hạn chế khả năng sinh nhiệt của vôi .Đó là ý kiến của cháu , nếu có j sai xót thì mong bác và mọi người góp ý để hoàn thiện thêm

Bạn snakevn cho mình hỏi câu hỏi hơi ngu một tí. Vệ đêm thì tảo cũng như thực vật thủy sinh sử dụng nh4+ có nhiều hơn ban ngày không?

Ah cháu còn điểm lăn tăn trong câu trả lời của bác là dùng phân bón để tăng PH .cháu chưa hiểu chỗ này lắm mong bác chỉ bảo thêm. Theo như cháu thấy thì người ta thường bón phân vào đầu lúc mới cải tạo ao để tăng dinh dưỡng ao nuôi kích thích tảo phát triển, cũng như trong quá trình nuôi ao nuôi quá ngheo dưỡng chất thì mới bón phân, chứ cháu chưa nghe ai nói cũng như hướng dẫn cách dùng phân để tăng Ph bao giờ, trong quá trình nuôi biện pháp hữu hiệu nhất để tăng Ph và duy trì Ph ổn định thì người ta hay sử dụng đá vôi và dolomite thôi

Sẵn topic này mọi người cho mình hỏi thêm vấn đề này. Người nuôi thủy sản đặc biệt là nuôi tôm chắc không ai là không biết tác dụng của đá vôi .Nó giúp nâng PH , tạo hệ đệm cho môi trường nuôi, sát khuẩn ngoài ra còn có tác dụng cắt tảo. Việc sử dụng đá vôi để nâng PH hay tạo hệ đệm cho ao nuôi thì mình đã hiểu rõ cơ chế tác động của nó như thế nào rồi còn tác dụng cắt tảo của nó thì mình chưa hiểu cơ chế nào mà nó có khả năng đó .và có người nói mình là bón vôi vào khoảng 9-10h đêm thì mang lại hiệu quả tốt hơn điều này có đúng không?Mọi người ai hiểu rõ vấn đề này mong chỉ giáo. chúc cả nhà vuiiiiiiii, thuận hòa!

Mọi người nuôi tôm vào thời điểm này khi mua giống nên kiểm tra thật kĩ tôm giống trước khi mua nhé.Vào thời điểm này tôm giống trên thị trường bị thiếu hụt , giá tôm giống bị đẩy lên cao nên tôm giống dạo này làm để chạy giá và số lượng chứ chất lượng chưa đảm bảo lắm đâu .nên mọi người nên kiểm tra thật kĩ mẻ giống mình định mua .Nhà bạn mình mới gửi mẫu đi kiểm tra , gửi 56 mẫu thì có tới 54 mẫu bị nhiễm bệnh rồi hichic...

Ông già liemtran308 rõ là lẩn thẩn. Cái tật không đọc kỹ câu hỏi, chưa kịp hiểu ý người ta muốn hỏi gì thì đã bô bô cái miệng nói nhăng nói cuội thành ra hễ cái topic nào có bác nhảy vô thì y như rằng chỗ đó có cãi lộn ( cãi lộn chứ không phải tranh luận ) vì cái thói hồ đồ của bác. Tôi thấy bác hình như rất dị ứng với cái sự học hỏi có bài bản. Không lẽ bác thất học hay ngu dốt thì bác muốn người ta ngu dốt như bác hay sao? Bác đọc kỹ lại cái dòng tôi tô đậm màu đỏ trong câu hỏi của bạn duchuy100386 đi nhé? Người ta hỏi cơ chế cắt tảo của đá vôi thì bác bô bô cái miệng về việc dùng vôi hạ hay nâng pH. RÕ LÀ CHÁN VỚI CÁI SỰ HỌC GOOGLE CỦA BÁC QUÁ BÁC Ạ ! Tôi thấy bác cũng copy chứ có tí kinh nghiệm thực tế nào đâu. Bác toàn vẽ hổ giấy. Làm ơn đọc kỹ câu hỏi trước khi trả lời đi bác nhé. Rõ khổ với cái nhà bác này !

@duchuy100386: tôi cũng không rành lắm về thực vật nên không rõ đêm hay ngày thì cây trồng sử dụng amoni nhiều hơn nhưng tôi nghĩ chắc không theo đêm hay ngày như kiểu tiêu thụ oxy hay CO2 đâu vì amoni thực chất cũng là cung cấp N cho cây trồng mà thôi. Điều này có lẽ bạn hỏi bác thuy-canh hay bác Mục Tử thì hay hơn vì hai bác ấy chuyên về trồng cây.

Nói thêm ngoài lề câu hỏi của duchuy100386 1 chút nhưng cũng có phần liên quan đó là việc sử dụng đá vôi để cắt tảo. Theo tôi thì việc sử dụng này lợi bất cập hại vì khi dùng đá vôi thì pH sẽ tăng mà nếu kiểm soát không kỹ thì theo hiệu ứng domino pH tăng sẽ kéo theo việc tăng NH3 ( có thể tăng đến gấp 10 lần) và đây cũng là 1 khí độc hại cho cá. Tôi rất đồng ý với duchuy100386 và bác thuy-canh là chúng ta nên phối hợp 2 biện pháp hóa-sinh ( đá vôi + vi sinh) vì nếu không thì e là... rất khó giải quyết cái vụ NH3.

Ông già liemtran308 rõ là lẩn thẩn. Cái tật không đọc kỹ câu hỏi, chưa kịp hiểu ý người ta muốn hỏi gì thì đã bô bô cái miệng nói nhăng nói cuội thành ra hễ cái topic nào có bác nhảy vô thì y như rằng chỗ đó có cãi lộn ( cãi lộn chứ không phải tranh luận ) vì cái thói hồ đồ của bác. Tôi thấy bác hình như rất dị ứng với cái sự học hỏi có bài bản. Không lẽ bác thất học hay ngu dốt thì bác muốn người ta ngu dốt như bác hay sao? Bác đọc kỹ lại cái dòng tôi tô đậm màu đỏ trong câu hỏi của bạn duchuy100386 đi nhé? Người ta hỏi cơ chế cắt tảo của đá vôi thì bác bô bô cái miệng về việc dùng vôi hạ hay nâng pH. RÕ LÀ CHÁN VỚI CÁI SỰ HỌC GOOGLE CỦA BÁC QUÁ BÁC Ạ ! Tôi thấy bác cũng copy chứ có tí kinh nghiệm thực tế nào đâu. Bác toàn vẽ hổ giấy. Làm ơn đọc kỹ câu hỏi trước khi trả lời đi bác nhé. Rõ khổ với cái nhà bác này !

@duchuy100386: tôi cũng không rành lắm về thực vật nên không rõ đêm hay ngày thì cây trồng sử dụng amoni nhiều hơn nhưng tôi nghĩ chắc không theo đêm hay ngày như kiểu tiêu thụ oxy hay CO2 đâu vì amoni thực chất cũng là cung cấp N cho cây trồng mà thôi. Điều này có lẽ bạn hỏi bác thuy-canh hay bác Mục Tử thì hay hơn vì hai bác ấy chuyên về trồng cây.

Nói thêm ngoài lề câu hỏi của duchuy100386 1 chút nhưng cũng có phần liên quan đó là việc sử dụng đá vôi để cắt tảo. Theo tôi thì việc sử dụng này lợi bất cập hại vì khi dùng đá vôi thì pH sẽ tăng mà nếu kiểm soát không kỹ thì theo hiệu ứng domino pH tăng sẽ kéo theo việc tăng NH3 ( có thể tăng đến gấp 10 lần) và đây cũng là 1 khí độc hại cho cá. Tôi rất đồng ý với duchuy100386 và bác thuy-canh là chúng ta nên phối hợp 2 biện pháp hóa-sinh ( đá vôi + vi sinh) vì nếu không thì e là... rất khó giải quyết cái vụ NH3.

Ta là thằng học bằng Google, không có trình độ, ta là người lẩn thẩn, ta là người hay cải lộn, ta là mgười hồ đồ, ta là người thất học, ta là người ngu dốt .....

- Đúng 100% ta là thăng thất học mới học lớp 9

- Ta là thằng hồ đồ, uống Vitamin tổng hợp 60 viên 1 ngày, nhờ Vitamin mà bệnh tiểu đường của ta nó đứng lại, lá gan ta chưa bị bứt, bệnh viêm loét bao tử nó sợ sự hồ đồ của ta nó chạy bỏ ta luôn, bệnh dị ứng như bụi, bông hoa, cây cỏ làm cho ta xổ mũi, nước mũi chảy "gòng gòng" con mắt thì đỏ hoe, nó sợ sự hồ đồ ngu dốt của ta nó cũng chạy bỏ ta.

- Ta bị đau khớp xương, cánh tay cổ tay, bàn tay, ngón tay, cần cổ, cánh tay phì phải lấy giây choàng qua cần cổ treo lủng lẳng (khi lái cũng như lúc gõ bàn phiếm), đi bác sĩ chỉnh xương 3 năm chả làm gì được cho ta, ta về nhà ta hồ đồ ta tự bẻ cổ ta ....., bệnh đau khớp xương nó chũi ta là thằng dốt, thằng ngu, thằng hồ đồ nó cũng chạy bỏ ta luôn.

- Vitamin nó hại ta quá, tóc ta bạc 50-70 cọng nó vẫn nằm đó không tăng lên nữa từ năm 1996 đế giờ, nhưng có 1 điều râu trên của ta lại bạc thêm mà râu dưới lại đen mun như lông con mèo mun mới lạ rứa.

- Hạ độ PH. Ta là thằng ngu dốt hồ đồ tư vấn cho 1 người ở Quãng Trị, người nầy dốt nát cũng hồ đồ nghe lời ngu dốt của ta luôn, độ PH là 11.5 hạ xuống quân bình 7.5-8.5 trong vòng 12 tiếng đồng hồ (từ 6 giờ sáng đến 6 giờ chiều). Muốn kiểm chứng sự hồ đồ ngu dốt của ta và người đó thì ta sẽ đưa số ĐT cho gọi (PH hạ xuống, nó giữ ở đó, chứ không lên trở lại, 1 tiến sĩ thuỷ sản hàng đầu của thế giới tuyên bố phải mất nhiều ngày mới hạ độ PH xuống được, ta thì ngu muội dùng thêm thảo dược ...ka...ka...)

- Cách rãi thức ăn, theo cách làm ngu muội ngu dốt của ta, thức ăn hoán chuyển từ 2kg thức ăn cho 1 kg tôm xuống còn 1.1kg thức ăn cho 1 kg tôm.

- Chỉ người bạn đánh men vi sinh tầm bậy tầm bạ vào hồ cá koi hình thành Biofloc, mới chết chứ.

- Men vi sinh có gần 20 chủng loại đang bán trên thị trường, có loại đặc chủng nó ăn ammonia huỹ diệt tiêu luôn, còn chủng loại bình thừơng nó ăn ammonia hoán chuyển ra đạm. Chủ trương của người có HỌC VẤN CAO thì họ chọn chủng loại đặc chủng mắc tiền đánh giản ra định kì 15 ngày 1 lần. Chủ trương hồ đồ, ngu muội ngu dốt của ta 1 gói men chỉ cần 4-5 chủng loại bình thường, ta dùng loại men vi sinh rẽ tiền ta đánh ngiêm nhặt 3 hoặc 4-5 ngày 1 lần ...như là đường phố Singapor, rớt 1 miếng rác thì có người nhặt, còn như thành phố Sài Gòn ...ha..ha... khỏi nói mọi người đã biết rồi ...

Ta thì dùng bộ binh du kích số đông không cần đặc chủng lính ngảy dù, lính thuỷ đánh bộ ...nghĩa là trong ao tôm, lúc nào cũng có con men vi sinh chực hờ há miệng to ra, cứt đái con tôm nó cũng ngốn, thức ăn dư thừa nó cũng nhai ...

Có người hỏi đánh ngiêm nhặt lại thì tốn tiền thì làm sao khả thi được ...ta thì ngu muội ngu dốt mới nghĩ ra cách 1 gói men vi sinh xài 1 ngàn năm ...ta không phổ biến ra, sợ người khác dùng kiểu ngu dốt của ta, trở lại kiện ta, ta không có tiền đâu mà "thền" cho họ ẹc ...ẹc ..

Đầu óc ta ngu dốt, hồ đồ ngu muội chỉ nhớ tới đây thôi.

Ta tự kê những điều hồ đồ, ngu muội, ngu dốt, thất học ra đây để mọi người tránh.

Còn ông bạn Snakevn ...tre già măng mọc vươn lên, học cao hiểu rộng nêu ra những thành tích để cho mọi người theo gương học hỏi thêm. Còn ta kể ra những điều thất học nêu trên lấy làm xấu hổ, thẹn thùng.

Tám Lúa, giờ thành Tám Lúa Hồ Đồ Ngu Muội Ngu Dốt Thất Học đang dựa cột để lắng và học hỏi thêm từ thanh tích cúa bạn của Snakevn ...để hết ngu muội và dốt nát để trở thành người có ích cho xã hội và cộng đồng và không còn khoe khoang múa mõ, gõ Google học được ba mớ rồi vô diễn đàn nổ.

Tám Lúa Hồ Đồ Ngu Muội Ngu Dốt Thất Học đang dựa cột, đang chờ, đang đợi để lắng nghe những thành tích vẻ vang của bạn Snakevn.

"Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe"

Tám Lúa Hồ Đồ Ngu Muội Ngu Dốt Thất Học xin mọi người thứ lỗi cho, những điều tầm bậy tầm bạ đã nêu trên từ trước đến giờ.

Giờ thì mọi người nên lắng nge học hỏi thêm qua sự thông minh trí tuệ cao kiến của bạn Snakevn, không hổ thẹn là tre già măng mọc.

Một lần nữa cám ơn bạn Snakevn đã đánh thức sự Hồ Đồ Ngu Muội Ngu Dốt Thất Học nầy của Tám Lúa, à quên, Danh Xưng "Tám Lúa Hồ Đồ Ngu Muội Ngu Dốt Thất Học" mới phải chứ à.

Kiến thức là vô tận, nó chẳng có tình cảm và cũng chẳng có tội tình gì hết. Kiến thức của bác này là kinh nghiệm của bác ấy mà bác đã kinh qua mà có được. Sự đúng sai của kiến thực mà ta có được đều là bổ ích, chính vì vậy nó mới phát triễn và hoàn thiện nhất. Vì lẽ đó ta không có quyền chê bai hay bác bỏ kiến thức - dù nó được tiếp nhận như thế nào (sách vở, google, từ người khác...), mà chỉ có thể là tiếp nhận, học hỏi và rút ra kinh nghiệm cho bản thân. Chính bản thân ta cũng đang học hỏi kiến thức và kinh nghiệm bằng nhiều cách và từ nhiều nguồn khác nhau đấy thôi.
Nên cứ có người nào đó trao đổi với ta về kiến thức và kinh nghiệm dù nó đúng sai như thế nào thì cũng vẫn phải cám ơn. Nếu đúng với thực tiễn thì ta có được một kinh nghiệm tốt để phát triễn công việc tốt hơn. Nếu là chưa đúng hoặc sai đi nữa thì cũng là một mặt khác của thực tiễn mà ta chưa biết, và đó là một dẫn chứng cho việc là đúng của người khác, và đó cũng là một mặt tốt.
Mong các bác hãy chia sẽ, đừng vì một chút giận dữ, một chút lỗi mà làm mất đi sự thật vốn có của kiến thức và kinh nghiệm có được.
Nếu có điều chưa đúng cũng mong ACE góp ý thêm cho hoàn thiện hơn!

cám ơn anh nhiều

Kiến thức là vô tận, nó chẳng có tình cảm và cũng chẳng có tội tình gì hết. Kiến thức của bác này là kinh nghiệm của bác ấy mà bác đã kinh qua mà có được. Sự đúng sai của kiến thực mà ta có được đều là bổ ích, chính vì vậy nó mới phát triễn và hoàn thiện nhất. Vì lẽ đó ta không có quyền chê bai hay bác bỏ kiến thức - dù nó được tiếp nhận như thế nào (sách vở, google, từ người khác...), mà chỉ có thể là tiếp nhận, học hỏi và rút ra kinh nghiệm cho bản thân. Chính bản thân ta cũng đang học hỏi kiến thức và kinh nghiệm bằng nhiều cách và từ nhiều nguồn khác nhau đấy thôi.
Nên cứ có người nào đó trao đổi với ta về kiến thức và kinh nghiệm dù nó đúng sai như thế nào thì cũng vẫn phải cám ơn. Nếu đúng với thực tiễn thì ta có được một kinh nghiệm tốt để phát triễn công việc tốt hơn. Nếu là chưa đúng hoặc sai đi nữa thì cũng là một mặt khác của thực tiễn mà ta chưa biết, và đó là một dẫn chứng cho việc là đúng của người khác, và đó cũng là một mặt tốt.
Mong các bác hãy chia sẽ, đừng vì một chút giận dữ, một chút lỗi mà làm mất đi sự thật vốn có của kiến thức và kinh nghiệm có được.
Nếu có điều chưa đúng cũng mong ACE góp ý thêm cho hoàn thiện hơn!

cùng ý với anh :10^::10^::10^:

tuongsinh nói vậy thì ai cũng biết vậy nhưng liemtran308 có biết điều đó hay không? Cứ nhìn xem topic nào có anh ta vào là có cãi lộn vì cái lối nói khích bác, cà khịa của anh ta nhưng chẳng bao giờ thấy anh ta phân tích đi sâu vào vấn đề. Vì sao người nông dân VN cứ mãi bị lừa, cứ mãi chịu kham khổ loay hoay với rủi ro vậy? Đó là vì họ thiếu đi cái kiến thức nền tảng. Khi chúng ta nghe 1 ai đó trình bày về 1 vấn đề gì đó thì chúng ta sẽ kiểm tra sự đúng sai của thông tin đó bằng cách nào? Có phải là hoặc chúng ta dùng kinh nghiệm thực tiễn để mà kiểm tra ( vì mình từng kinh qua việc đó thì sẽ biết rõ kết quả nó như thế nào, chỗ ưu chỗ nhược) hoặc là nếu chúng ta ko có kinh nghiệm thì có phải là chúng ta dùng kiến thức lý thuyết để mà suy luận hay không? Không kinh nghiệm thực tiễn mà lý thuyết thì chê bai không học thì lấy cái gì mà suy luận , kiểm tra. Rồi vậy thì người ta nói gì cũng tin, người ta chửi gì cũng xin lỗi thì làm sao phát triển được?

Trở lại vấn đề cụ thể của bạn duchuy100386. Bạn ấy cần hiểu về cơ chế cắt tảo của đá vôi? Vậy nếu không suy luận đi từ việc tảo sinh trưởng, phát triển như thế nào và đá vôi tác động như thế nào vào việc sinh trưởng và phát triển đó thì làm sao có thể hiểu được là quăng cục đá vôi xuống dưới ao có lợi hay có hại cho việc diệt tảo. Bạn duchuy100386 là đại diện cho lớp trẻ với tinh thần cầu tiến học hỏi thông hiểu nguồn cơn mà cứ gặp phải cái sự nói móc nói ngéo của liemtran308 THÌ THẬT LÀ TÔI THẤY KHÓ CHỊU QUÁ.

Quay qua bác liemtran308, tôi đã bỏ thời gian ra đọc tất cả những bài bác viết thì thấy bác nói cũng không có gì sai nhưng vẫn còn nhiều thiếu sót. Bác cứ loanh quanh hướng người đọc xoáy vào những điều bác biết và không muốn ai nói ra ngoài phạm vi đó mặc dù những điều bác biết thì tôi dám khẳng định là đa số những người trên diễn đàn này nếu ai từng nuôi thủy sản đều biết rất rõ. Nếu bác để ý xem thì trên diễn đàn này chỉ có 2 l;oại người bị chửi: loại thứ nhất là các bạn trẻ chưa biết gì về thủy sản vào đây đặt câu hỏi thì bị bác chửi, loại thứ 2 là chỉ 1 mình bác bị người ta chửi. Tất cả thành viên trên diễn đàn này đều muốn sinh hoạt với nhau với 1 tinh thần đầy thiện chí và 1 thái độ lịch sự nhã nhặn thì bác ngược lại cứ khều móc làm cho người ta nổi nóng. Tranh luận về chuyên môn thì lúc nào bác cũng né tránh nhưng nói hờn nói mát nói khích nói móc thì bác rất giỏi. Tôi lúc đầu cũngh rất muốn lịch sự với bác nhưng càng lịch sự thì bác càng có những lời lẽ hàm hồ nên tôi nghĩ chi bằng nói thẳng vào mặt bác theo phong cách của bác thì có lẽ bác dễ tiếp nhận hơn. Tôi nói bác nên suy nghĩ lại đi, bể học mênh mông lắm, chút kiến thức của bác và tôi chẳng là cái gì đâu nên đừng có dại dột mà phình bụng kêu vang như con ễnh ương thế kia. Cứ lắng nghe mọi người vì như lời bác thuy-canh nói trong những comment thì rãi rác có vài ý hay. Tôi sẽ không tham gia diễn đàn này nữa để bác khỏi thấy chướng mắt nhưng tôi thật lòng khuyên bác hãy bình tâm xét lại chính mình. Đừng kiêu căng hợm hĩnh nữa. Cao nhân tắt hữu cao nhân trị. Trãi lòng ra mà sống chan hòa với mọi người đi bác liemtran308 nhé. Lời cuối cùng tôi nói với bác cũng như tâm sự với tất cả mọi người trên diễn đàn này vì mai này tôi cần tập trung nhiều vào con tôm con cá hơn là ngồi cãi nhau với bác những chuyện vô bổ. Theo tôi thì bác bị bệnh hoang tưởng khá nặng đấy bác liemtran308 àh. Bác cứ thử nuôi thủy sản đi rồi bác sẽ thấy không phải cứ 1 vụ thành công là bác khẳng định là quy trình đó là tối ưu hay là bí kíp được đâu. Xắn tay áo vào nuôi đi rồi bác sẽ thấy thủy sản không đơn giản như bác nói đâu và vi sinh lại càng không phải lúc nào ủ cũng thành công cả. Bác chỉ cho vài người rồi họ thành công thì đừng vội mừng vì bác chưa biết rõ hết điều kiện ban đầu của họ khi áp dụng quy trình của bác là thế nào. Ngay cả việc hạ pH nó cũng phụ thuộc rất nhiều vào chất lượng nguồn nước ban đầu, nước cứng khó hạ hơn nước mềm, hệ đệm ra sao...nên việc ông tiến sĩ kia hạ pH mất mấy ngày so với bác hạ 12 tiếng thì cũng không phê phán ông kia ngay được vì biết đâu nguồn nước của ông kia bị phèn nặng còn chỗ của bác chỉ cho người ta thì nước mềm thì sao?. NÊN NHỚ LÀM CÁI GÌ CŨNG PHẢI XEM TƯỜNG TẬN ĐIỀU KIỆN BAN ĐẦU CŨNG GIỐNG NHƯ TA GIẢI TOÁN MÀ THÔI.

Ah quên nhắc bác liemtran308 là bác hay dị ứng với những tên gọi của hóa chất hay các nguyên tố hóa học thì bác nên sử dụng luôn các danh từ như vôi tôi , độ chua , độ phèn... luôn cho chuẩn VN chứ bác copy rồi dán vào mấy chữ Ca(OH)2, pH, CaCO3 ... làm chi cho nó tréo ngoe cẳng ngỗng vậy. Bác toàn làm ngược với những gì bác rêu rao thì chẳng hay chút nào.

Thân chào mọi người mà đặc biệt là bác maquemau và bác thuy-canh là 2 người tôi rất quý. Tôi xin phép "DỪNG CUỘC CHƠI TRÊN AGRIVIET" tại topic này. Chúc 2 bác thuy-canh, maquemau và mọi người vui, khỏe và học hỏi được nhiều điều bổ ích !

Thân,
Snakevn !

Thưa,
Tui biết là trước sau gì thì cũng có một bạn viết một bài tương-tự như bài nầy. Lời thật thì mất lòng. Nhưng tui quý cách nói thẳng, chân-tình. Tui thì không được vậy, nên cứ nhẹ nhẹ, nói xa xa nhắc nhở...

Tui biết bạn Snakevn rất bận, dành thời-giờ cho Topic nầy như vậy là đã phải xén thì giờ vào trong công việc. Nay bạn trở về với cái bận-rộn của bạn, tui :
-Chúc bạn mọi việc hanh-thông. Chúc sức khỏe không những cho riêng bạn, mà còn cho những ngườì thân-thương của bạn.
Tui xin bạn một việc : - Thỉnh-thoảng, nếu có giờ, ghé qua Diễn-đàn.

Riêng với anh Tám,
Chắc anh cũng ghi-nhận là nhiều lần tui phải chịu đựng lối viết của anh. Vậy xin anh nghĩ lại : "Những người đọc bài anh, bài tôi và, nói chung, tất cả các bài thì đa-số là chưa từng bắt tay nhau ngoài đời, nhưng sự vui buồn đem đến cho nhau là một thực-tế hiển-nhiên".
Anh thử nghĩ lại mà xem, một người tỏ thái-độ về một bài viết, về một người viết thì không nói, nhưng nhiều người thì là điều chúng ta phải suy nghĩ lại.
Tui biết anh yêu Diễn-đàn nầy. Tui cũng biết anh không mưu-cầu lợi-ích gì trên Diễn-đàn nầy,, thì khi tham-gia, sao anh không tự tạo cho anh trở thành một công-cụ hữu-ích cho mọi người, để rồi sau cùng, đâu đó trên trái đất nầy cũng có ít nhất một người nghĩ đến anh với một nụ cười quý mến.
Hay là anh nghĩ ngơi một thời-gian rồi góp ý lại. Góp ý lại với một cung-cách khác, để khỏi phụ lòng anh bạn Snakevn của chúng mình.
Thân.

hi vọng hi vọng ...................................một tương lai tươi sáng cho nghành thủy sản nước nhà

luôn cho chuẩn VN chứ bác copy rồi dán vào mấy chữ Ca(OH)2, pH, CaCO3 ... làm chi cho nó tréo ngoe cẳng ngỗng vậy
Câu phán nầy đúng hay sai?

Tại vì chúng là cái danh từ riêng là tên của 1 món đồ, Tám Lúa Hồ Đồ Ngu Muội Ngu Dốt Thất Học, chưa biết mặt mũi và phân biệt Vôi Ta Vôi Tôi là gì, chưa phân biệt được, khi mà đọc tiếng Anh hoặc tiếng Việt nó nhầm lẫn thi tôi dùng nó phải để kế bên như là cuốn tự điển .... lấy râu nầy cấm càm bà nọ thì hậu quả ra sao ..tôi nói hoặc hướng dẫn cho người khác tầm bậy tầm bạ thì sao ????

Cái điều mà Tám Lúa Hồ Đồ Ngu Muội Ngu Dốt Thất Học đã nhấn mạnh trăm ngàn lần là những DỰ KIỆN mà những người khác đã thử nghiệm đã chứng minh rồi.

Tại sao chúng ta phải tiềm hiểu và lập đi lập lại những Dự Kiện dư thừa như là con men vi sinh ăn NH3 rồi nó hoán chuyển ra cái NH4 hay cái gì đó thì tôi KHÔNG CẦN HIỂU, KHÔNG CẦN BIẾT bởi vì các nhà khoa học đã làm chuyện đó rồi, giờ minh lập đi lập lại cũng bằng thừa.

Tôi đã nói nhiều lần mà ngay cã bác thuỷ Canh nghe thoáng qua cũng không để ý tôi nói gì, giờ tôi dùng cái từ dư thừa bằng tiếng Anh thì bác thuycanh hiểu liền "Redundance".

Cho tôi đi ra ngoài lề 1 chút, trong hãng xưởng tụi Tây nó rất nhạy cảm với cái từ Redundance, khi 1 nhân công làm cái chuyện dư thừa thì hãng bị lỗ, mất thời gian tức là mất tiền lời cho hãng cho công ty.

Thí dụ cụ thể, trong hãng chế thiết bị cho xe cuốc tôi đã làm vài năm về trước, thiết kết 1 cái gàu sắt phải mất 3 ngày ...có 1 thăng kỉ sư người gốc Nhựt nó thiết kế 1 cái gàu sắt 5.5 ngày mới xong, tại vì nó làm chuyện dư thừa ...gàu sắt thì có mấy cái răng đặt trước miệng gàu được hàn dính vào cái gàu.

Những cái răng nầy thì được mua từ 1 hãng khác thiết kế, hãng của tôi mua về gắn lên là xong ...khi vẽ trên bản vẽ chỉ cần vẽ tượng trưng là HÌNH CHỮ NHỰT là được rồi ...cái thăng kĩ sư nầy nó cấm đầu cấm cổ nó đo cái răng ...nó đo rồi nó vẽ ...nó vẽ rồi nó đo ...nó vẽ chi tiết cái răng đẹp không thể tưởng tượng nổi, vẽ từng chi tiết một giống y chang như nhà sản xuất....nó làm mất thì giờ quá, cuối cùng hãng đuổi nó.

Câu hỏi được đặt ra:

- Hãng của tôi là hãng sản xuất gàu sắt hay là sản xuất cái răng?

Thăng kĩ Sư đó nó làm chuyện rồi bu dư thừa phải mất thêm 2.5 ngày nữa mới xong 1 cái gàu.

- Nếu bạn là chủ của hãng xưởng, bạn mướn tôi hay là mướn thăng kĩ sư đó? Khi sa thải, bạn sa thải tôi hay bạn sa thải thăng kĩ sư đó?

Trở lại con tôm, cho dù tôi còn sống 1000 năm tôi vẫn chống đối việc lập lại sự dư thừa con men vi sinh ăn NH3 ...V...V...

Từ lâu tôi đã phân tích:

Nghiên Cứu và phát triển (Research and Development) và ứng dụng và thực hành (Apply and Practice) là 2 Phân ngành khác nhau.

Agriviêt là trang web giúp cho Nhà Nông, tôi là người đứng bên nhà nông dùng những sản phẩm của các nhà chế tạo có sẳn (mì ăn liền) đem áp dụng vào nuôi trồng thuỷ sản như con men vi sinh, thức ăn, vôi ....tôi chỉ cần mua đúng sản phẩm dùng đúng công dụng, dùng đúng liều lượng của nó, ngoài ra tôi không cần biết như là con men vi sinh ăn NH3 ... NH4

Thí dụ thôi nhé: Nếu 1 trường thuỷ sản nào đó mời tôi giảng dạy thì tôi sẽ đi học cho nhuần cho nhuyễn các kí tự mà con men vi sinh ăn NH3 rồi ....gì đó, tại vì lúc đó tôi phục vụ cho tầng lớp nghiên cứu chứ không phải tôi phục vụ cho người nuôi trồng.

Do đó trong chuyên mục thuỷ sản của diễn đàn Agriviet đang chuyển mình phục vụ cho tầng lớp nghiên cứu.

Do vậy 2 người không đi cùng đường thì không bao giờ cùng đi chung hướng.

Đó là chủ trương của tôi chỉ phục vụ cho người nuôi trồng, chỉ phục vụ cho người Nông Dân mà thôi.

các bạn cứ bắt tụi tui phải viết lại những điều "biết rồi nói mãi" từ khi topic có chuyển biến thì đã biết chuyện gì sắp xảy ra !
muốn tìm hiểu về một vấn đề đang gặp khó đến trang 7 rồi ! cái nầy chắc tìm hiểu về con người đúng hơn.
mong sẻ có cuộc bắt tay giữa lý thuyết và thực tế ... càng ngày càng xa....
chỉ cần các bạn "biết"đối tượng mà các bạn định cho là "cấp nào"thì nó sẻ thực tế hơn.không thèm ví von xa gần nữa (cứ hỏi điều mình đã biết giống như trắc nghiệm người đó vậy ! )
-tôi thì thực tế hơn :hôm rồi tôi có hỏi một thành viên than phiền về nuôi con thỏ hơi bị khai ,tôi được tư vấn cứ mua men vi sinh cho heo bò cho thỏ ăn.tôi làm theo quả là rất hiệu nghiệm. không còn bị khai nữa.(với người nông dân tụi tui bấy nhiêu là đã đủ rồi )
tôi lại lẩm cẩm nữa rồi xin lỗi hết thảy bà con.xem nhanh ngày mai tôi xóa.

Anh Tám, Anh từ từ một chút.
Đâu đó tui than là người mình cứ thích nghiên-cứu cái mà người ta đã rõ từ đời tám hoảnh rồi. Tui cũng đã nói ra luôn là ngay lúc nầy, đừng nghiên-cứu chế chiếc xe đạp nữa. Hãy ứng-dụng ngay, thực-hành ngay những cái mà người ta (đầu óc hơn mình, phương-tiện hơn mình, ngân-sách hơn mình) đã tìm ra và công-bố. Đường đi người ta đã dọn sẵn, mắc gì phải băng rừng, lướt bụi?

Anh nhớ lại, hầu hết tui đều đồng ý với anh. Nhưng tui không đồng ý cách anh trao đổi. Tui với anh cùng tâm-trạng mang cái mình biết, và nghĩ là mới trao đổi với bà con, nhưng chúng ta bị chạm một bức tường. Buồn lắm chứ! Nhưng rồi thái-độ của tui với anh khác nhau : Tui chịu đựng và tự-nhủ "Hãy kiên-nhẫn"; còn anh, anh đổ quạu. Tui đã đem Luật Hè Phố ra nhắc anh :
- Anh mà cầm con dao lên, cho dù anh không đâm thì cũng bị đâm.
Anh Tám, tui hiểu tâm anh lành, nhưng lời anh độc, ai không hiểu anh, chứ tui hiểu.

Nhưng mà anh "yếu" quá! Nếu anh thật sự muốn đem cái (anh tin) anh biết cho bà con mà bị phản-ứng. Thi tui thách anh :
- Không nổi nóng.
- Khoan trả lời.
- Tìm ra một cách khác để trao đổi điều anh muốn nói.
Tui hứa với anh, mọi việc sẽ vui-vẽ, hài-hòa nếu anh thay đổi cách phát-biểu. Anh thử nghĩ lại mà coi, bà con trước nay (trong đó có tui), phản-đối cách phát-biểu của anh, chứ có ai phản-đối điều anh trao đổi đâu?!
Vậy đi anh Tám nha!
Thân.

Tôi thì ..."hơi khác " các bác một chút. Vì tôi quá dốt về thủy sản nên hay vào các topic thủy sản để xem cho đỡ dốt hơn (đang đắp ao mà!)
Và cứ hễ topic nào có bác Tám tham gia là tôi "khoái" lắm! Vì tôi biết chắc có "kịch hay" để xem mà. Lắm khi tôi quên "mục đích chính" mà chỉ chăm chăm đoán xem người này hoặc người kia có bị bác ấy "chửi" hay không. Và người "bị chửi" sẽ phản ứng kiểu gì...
Bây giờ tuy có hơi ngượng nhưng cũng phải "thú nhận" có lúc tôi "say mê" đến độ vỗ đùi đánh đét, thốt lên : " Hay! Cha này phản pháo hay ra phết". Cứ như xem tường thuật trực tiếp bóng đá.
Thế đấy các bác ạ ! Còn hơn là vào box thư giãn ấy chứ. Không biết có ai "giống" tôi không nữa.
Xin lỗi vì đã "tán nhảm" một tý. Nhưng là tại vì có chuyện nhảm trước mà...!

Tôi thì ..."hơi khác " các bác một chút. Vì tôi quá dốt về thủy sản nên hay vào các topic thủy sản để xem cho đỡ dốt hơn (đang đắp ao mà!)
Và cứ hễ topic nào có bác Tám tham gia là tôi "khoái" lắm! Vì tôi biết chắc có "kịch hay" để xem mà. Lắm khi tôi quên "mục đích chính" mà chỉ chăm chăm đoán xem người này hoặc người kia có bị bác ấy "chửi" hay không. Và người "bị chửi" sẽ phản ứng kiểu gì...
Bây giờ tuy có hơi ngượng nhưng cũng phải "thú nhận" có lúc tôi "say mê" đến độ vỗ đùi đánh đét, thốt lên : " Hay! Cha này phản pháo hay ra phết". Cứ như xem tường thuật trực tiếp bóng đá.
Thế đấy các bác ạ ! Còn hơn là vào box thư giãn ấy chứ. Không biết có ai "giống" tôi không nữa.
Xin lỗi vì đã "tán nhảm" một tý. Nhưng là tại vì có chuyện nhảm trước mà...!

Mau mau, nhanh nhanh trả tiền diễn xuất về con tôm, trả bằng tôm cá, trả bằng rau cải, trả bằng trái cây, nhất là trái cốc vừa chua vừa thông cổ ăn xong còn cái hột chà chôm cột sợi dây nuốt vô kéo ra cho thông cổ họng rồi tranh tiếp ...giờ thì không tranh, dựa cột mà nghe ...chiêu thức nào hay mình học lóm của người khác ....đếm 1, 2, 3 ..chưa học được chiêu nào ......ngũ gục ....dựa cột lắng nghe hãi thật.

Tám Lúa ngồi trên cái gì cồm cộm dưới cái cột đây ...ai viết cái gì là chiêu thức ...sao để duới gốc cột nầy ...làm Tám Lúa ngồi lên nó đau cái bàn toạ ....thì ra là vậy ...chiêu thức bị Tám Lúa lỡ lót ngồi rồi, còn đâu chiêu thức nữa mà giở.

Cám ơn botienthi
(Thanks millions)

Thân

Tui cũng giống như bạn botienthi. Tui vô đây để coi cãi nhau cho vui vì tui thấy trong này cũng chẳng có cái khỉ khô gì để học hỏi cả. Ba cái vụ lấy vôi tạt xuống ao để nâng pH thì 1 đứa con nít quê tui nó cũng biết thậm chí kiu nó tạt vôi thì nó còn chê là ngu nữa vì quê tui hông ai dùng vôi nâng pH bao giờ. Có thứ khác xài tốt hơn vôi nhìu. Dùng vôi lúc đang nuôi không khéo thì chết cha nó hết hổng còn 1 con cá nào luôn. Dậy mà thấy có ông nội nào đó bình lựng tạt vôi rồi hí ha hí hửng nhảy tưng tưng làm tui thấy tức cười muốn chết. Thằng nhỏ con tui nó nói ngộ hén tía, ở cái chỗ đó hình như mấy ông đó chưa bao giờ tạt vôi xuống ao hay sao mà mấy ổng làm như là cái gì ghê lắm.

Phải công nhựn là tui nhấp nha nhấp nhỏm trong này cuối cùng cũng gặp bạn botienthi có cùng chí hướng. Xin bắt tay bạn 1 cái. Tui khoái coi cãi lộn rồi ngồi phân tích i như botienthi nói. Mà công nhựn là cha nội tám lúa này xứt hiện là i như rằng có cãi lộn. Ổng cãi gióng mấy cha kia bỏ chạy ráo. Bây giờ hết ai cãi với ổng nên buồn quá.

Back