các bác nuôi bồ câu tư vấn gấp giúp em bồ câu bị bệnh gì?

• Thread starter nhanong
  • Ngày gửi
em mới nuôi 30 đôi bồ câu pháp được 20 ngày.khi mới mua về chim bị đi ỉa phân xanh ,vàng,hỏi chủ chim thì bảo là bị thương hàn nên em mua thuốc trị thương hàn về cho uống.nhưng sang đến ngày thuốc thứ 3thif ra đi mất 3em.với triệu chứng phân xanh,vàng và nôn ra thức ăn.em lên diễn đàn agriviet đọc thấy có bác cũng triệu chứng như vậy bảo là bị newcaste ,em chữa theo phác đồ của bac nam:tiêm new+uống tflox+hepaton+t cum gia suc+ giải độc gan.
hôm nay sang ngày thuốc thứ 4 ,những em yếu quá ra đi thêm 6 em nữa.triệu chứng đi ỉa em thấy giảm,phân rắn hơn nhưng đến chiều nay có 2 con tự nhiên nằm xoã cánh không dậy được,phân bình thường.và có 1 con thì ỉa phân vàng trắng,mồm chảy nước,sờ người thì thấy sốt.và 2 con em thấy cánh cũng bắt đầu xoã.
các bác có kinh nghiệm giúp em với,em mới nuôi 20 ngày mà ra đi 9 em rồi,nản quá.chiều nay có 2 đôi bắt đầu đẻ.các bác giúp em xem bc bị bệnh gì và dùng thuốc gì để chữa cho khỏi.
em xin cám ơn!

Vacxin dùng để phòng bệnh, khi tiêm vacxin vào cơ thể thì cơ thể sẽ tự tạo ra kháng thể để tiêu diệt virus, vacxin thường có tác dụng lâu dài. Còn kháng thể mà ta tiêm vào thì bản chất như là chúng ta sử dụng kháng sinh để tiêu diệt mầm bệnh, có tác dụng nhanh tuy nhiên thời gian duy trì ngắn. 1 cái để phòng bệnh, 1 cái để trị bệnh. Vậy các bạn sẽ chọn giải pháp nào ?
Mình cũng tiêm vắc xin cho cả đàn cách đây khoẳng 2 tháng. 1 lọ cho 20 con. Nhưng sao tiêm rồi mà vẫn bị nhỉ. Tại vacxin hả

nói chung vaccine hay thuốc đều là chuyên trị cho gà, bồ câu là chỉ trị ké thôi nên qua quá trình nuôi mình thấy cái nào hiệu quá thì áp dụng thôi mình trc đây cũng tiêm vac cin nhưng sau đó bệnh vẫn bị lây cho cả đàn nên sau đó mình ko tiêm vc nữa

Thanks các bác đã chi giáo nhiệt tinh!
Hôm qua e co tiêm mỗi con có 1cc và hôm sau pha nước cho uóng thêm hiện giờ đi phân đỡ hơn rồi . Em tiêm 1 cc có ít ko các bác.

Vacxin dùng để phòng bệnh, khi tiêm vacxin vào cơ thể thì cơ thể sẽ tự tạo ra kháng thể để tiêu diệt virus, vacxin thường có tác dụng lâu dài. Còn kháng thể mà ta tiêm vào thì bản chất như là chúng ta sử dụng kháng sinh để tiêu diệt mầm bệnh, có tác dụng nhanh tuy nhiên thời gian duy trì ngắn. 1 cái để phòng bệnh, 1 cái để trị bệnh. Vậy các bạn sẽ chọn giải pháp nào ?
Đúng vậy ! đôi khi hiểu biết mà chưa đủ sâu thì còn tai hại hơn thiếu hiểu biết ! Bản chất Kháng thể gà chỉ có tác dụng trong khoảng thời gian trên duoi 1 tuần, do vậy bác buicong 6 tháng tiêm 1 lần thì hầu như k có tác dụng, và đặc điểm cua New là thường xảy ra vào vụ đông khi thời tiết lạnh, đặc biệt là các tỉnh miền Bắc về mùa đông thoi tiết khá khắc nghiệt, nếu k xài vacxin thì thực sự rất nguy hiểm, trại mình rất ít ng ra vào, xung quanh thì cũng ít hộ chăn nuôi, vậy mà vụ đông năm ngoái bị new, và gần đây nhất là khoảng hơn 1 tháng trc cũng bị dính, trc mình chủ quan cứ nghĩ là chỉ cần vệ sinh tốt thì sẽ ok, nhưng mình đã sai. Quan trọng nhất vẫn là tuyến phòng vệ cuối cùng, chính là vacxin. Còn 1 điều mình đang phân vân, nếu làm vacxin rồi mà vẫn bị dính thì có thể do chất lượng của VX, hoặc do quá trình làm vacxin k chuẩn, tuy nhiên mình chắc chắn rằng, "Có làm thì vẫn hơn không", Khi đã có VX vào rồi, nếu có dính thì khi đó trong cơ thể chim ít nhiều cũng đã có 1 lượng nhất định KHáng thể chống lại bệnh, vì vậy mức độ bệnh cũng sẽ nhẹ hơn nhiều, như đợt vừa rồi chim mình bị dính new, trong cơ thể k có 1 chút Kháng thể, vì vậy mặc dù phát hiện rất sớm khi quan sát thấy 1 chú có dấu hiệu bệnh , sau đó mình liền tiêm 2 mũi Kháng thể trước khi đàn phát bệnh 3-4 ngày nhưng vẫn bị chết 1/3 đàn<=> 70 cặp, chim chết rất nhanh, nhất là chim tơ 2-4 tháng, nhặt xác liên tay, chim bị quá cấp tính.
Chính vì vậy, cá nhân mình nghĩ, việc làm vacxin là tối cần thiết đối với mỗi chúng ta khi xác định nuôi quy mô. Và điều mình đang băn khoăn là chúng ta nen làm gì khi Chim dính New mặc dù đã làm VX?, có nên tiêm KTG tiếp? Hay là bổ sung vitamin + Kháng sinh chống các bệnh kế phát? Hay là cả 2, Vì cơ chế tác động của KTG vẫn là 1 ẩn số, liệu nó có đối lập với Kháng thể đặc hiệu (có được do làm vacxin) hay k?, nếu là đối lập thì khi đã làm vacxin mà chim dính bệnh lại tiêm tiếp KTG thì thực sự tai hại ! Có một số tài liệu nói về cách chữa trị, đó là tiêm tiếp thêm 1 liều vacxin nữa, tuy nhiên đó là sự mạo hiểm rất lớn, khi mà thực tế chim đã bị bệnh thì cơ thể đã phải chống chọi với mầm bệnh, trong khi lại tiêm thêm "mầm bệnh" vào thì liệu có thực sự là giải pháp hay? Liệu có kích thích đc cơ thể sản sinh tức thì ra Kháng thể đặc hiệu hay lại làm cơ thể vật nuôi thêm suy sụp vì quá tải?
Giá mà có nhà khoa học nào đó thử nghiệm các phương pháp này rồi đúc rút ra đc kinh nghiệm cho bà con thì thật hay !

nói chung vaccine hay thuốc đều là chuyên trị cho gà, bồ câu là chỉ trị ké thôi nên qua quá trình nuôi mình thấy cái nào hiệu quá thì áp dụng thôi mình trc đây cũng tiêm vac cin nhưng sau đó bệnh vẫn bị lây cho cả đàn nên sau đó mình ko tiêm vc nữa
Bác cho e hỏi chim non mới biết ăn nên nuôi quần thể hay tách đôi nhốt riêng từng cặp , mà nhốt riêng có đuọc không có ảnh hưởng gì ko
Thanks bác
Bác cho e hỏi chim non mới biết ăn nên nuôi quần thể hay tách đôi nhốt riêng từng cặp , mà nhốt riêng có đuọc không có ảnh hưởng gì ko
Thanks bác

Mình thì lại có cách nghĩ khác, vacxin đó sản xuất là dùng chung cho gia cầm chứ không có con nào ké con nào cả ( vì chúng có cấu tạo sinh học tương đối giống nhau). Còn bạn tiêm vacxin không có tác dụng có thể là do bạn chưa sử dụng đúng cách ( tiêm chưa đủ liều-liều 20 thì tiêm tầm 18 con, bảo quan vacxin không đúng cách, sử dụng vacxin chung với kháng sinh, tỏi...- nguyên tắc trước 2 ngày và sau 7 ngày tiêm vacxin thì không dùng kháng sinh...) và độ tin cậy của vacxin cho động vật chỉ có độ tin cậy khoảng 95%. Một điều quan trọng nữa là nếu ta nghĩ tiêm vacxin cho nó rồi thì nó sẽ miễn nhiễm với virus đo mà không chăm sóc chu đáo ( giữ ấm vào mùa đông, vs chuồng trại sạch sẽ, phun thuốc khử trùng định kì, không bổ xung đầy đủ chất dinh dưỡng cần thiết...) thì việc chim nhiễm bệnh là hoàn toàn có thể xảy ra. Có thể cách của bạn áp dụng thấy hợp lý và hiệu quả mình hoàn toàn không phản đối ( vì đi từ A đến B có người thích đi xe máy, người thích ô to, người đi máy bay và có cả những người thích đi bộ :D).

vac xin hay không là tùy bạn thôi còn mình thì đã làm vaccine nhưng khi chim bị bệnh vẫn lây lan và cũng phải tiêm kháng thể mới hết nên từ đó đến giờ mình ko vào vaccine nữa và chỉ tiêm kháng thể định kì 6 tháng /lần giống như vc vẫn thấy ok( đó là ý kiến chủ quan của mình thôi nhé)
e cám ơn các bác đã chỉ giáo nhiệt tình,bây giờ chim bc nhà e cũng thấy ổn rồi.
2 ngày đầu e tiêm mỗi con 2cc ktg,cách 1 ngày tiêm mỗi con 1 cc nữa , từ hôm tiêm mũi cuối đến hôm nay dc 5 ngày.
các bác cho e hỏi,khi nào có thể tiêm vx được(e sợ cái a new qua rồi)
maays con tách riêng khỏi đàn khỏi rồi cho nhập vào đàn có phải tiêm ktg nữa k các bác.
Xin cám ơn các bác đã chỉ giáo!Chúc chim của chúng ta luôn khoẻ và sinh sản tốt.hihi

Nếu tiêm KTG rồi và chim đã khỏe thì cho nhập đàn đc rồi và tiêm lại làm gì nữa bạn vì chúng khỏi rồi mà, theo mình đc biết thì kháng thể chỉ có tác dụng bảo hộ khoảng 1 tháng đổ lại thôi, sau thời gian đó bạn vào vaccine là an toàn rồi, nhưng trước khi vào vc từ 3-5 ngày và sau khi vào vc 1 tuần bạn ko đc cho chim uống hay tiêm kháng sinh nhé chỉ cho uống các loại vitamin thôi, vì khi đó ks sẽ diệt vc ngay do vc khi đưa vào cơ thể đến 18-21 ngày mói tạo ra kháng thể đặc hiệu để kháng loại loại bệnh đó.

Nếu tiêm KTG rồi và chim đã khỏe thì cho nhập đàn đc rồi và tiêm lại làm gì nữa bạn vì chúng khỏi rồi mà, theo mình đc biết thì kháng thể chỉ có tác dụng bảo hộ khoảng 1 tháng đổ lại thôi, sau thời gian đó bạn vào vaccine là an toàn rồi, nhưng trước khi vào vc từ 3-5 ngày và sau khi vào vc 1 tuần bạn ko đc cho chim uống hay tiêm kháng sinh nhé chỉ cho uống các loại vitamin thôi, vì khi đó ks sẽ diệt vc ngay do vc khi đưa vào cơ thể đến 18-21 ngày mói tạo ra kháng thể đặc hiệu để kháng loại loại bệnh đó.
bác đang cho chim ăn và bổ sung khoáng như thế nào vậy.?e mới nuôi nên cũng chưa rõ vấn đề này.e trộn lẫn cám gà đẻ con cò+ gạo xay+ ngô, nhưng xem chừng chúng thích ăn gạo nhất,cám và ngô thì nó bỏ lại.

Bài viết có nội dung tương tự

Back