Các Bac' ơi Giúp Cây Mai Em Với !!!!!!

• Thread starter nhancaymai
  • Ngày gửi
:confused:cây mai em mua về trồng xuống đất 1 thời gian cây phát triển tốt ,em thấy dưới gốc cây có mối nên bỏ thuốc diệt mối (hơi nhiều) 2 bữa sau cây mai em rụng lá gần hết em moi đất lên thì thấy rễ cây mai chết gần hết mấy bác giúp em với làm sao cho cây mai ra rể mấy bác ơi??????????????????????:confused:

em chơi mai tán nên cây to lắm không rửa bằng cach' này được anh BÌNH MINH oi co cach' nao khac' khong anh

cho vòi nước máy để vào sát gốc . xả nước ra vừa phải... để nguyên vậy rửa 1 đêm... cách này ít hy vọng hơn cách trên gọi là RỬA RỄ

nhưng trước đó nhớ xới đất quanh gốc cho xốp thì nước mới thấm xuống để rửa rễ và rửa đất được

Last edited by a moderator:
sau đó vẫn phải cắt bớt cành vặt hết lá.. và để cây dưới dàn che bằng lưới giảm nắng

tưới 1 lần thuốc kích rễ và phun thuốc kích rễ lên thân cành gốc 5 ngày 1 lần
a di đà phật cầu mong cây mai của bạn tai qua nạn khỏi. lần này...nhưng xem ra nó sẽ bị tai họa lần nữa do chính bạn gây ra...và lần này là....chết luôn

bần đạo tới giờ đi tụng kinh rồi...chúc cây mai của bạn may mắn

:confused:em cũng đả rửa gốc lam theo dung y cach' của bác BINH MINH xịt thuốc B1 4 ngay lần ,cắt tỉa cành, dùng lưới giảm sáng che cho nó nhưng cả tháng nay nó vẫn cứ y như vậy lá bắt đầu rụng hết ,chắc nó chết quá em hết cách rùi .em cũng xin cám ơn anh BINH MINH đã góp ý giúp em:confused:

Kiên nhẫn đi...và bình tĩnh...kệ nó....đừng làm gì thêm...nếu chưa chết thật,nó sẽ sống lại thôi. thật tội ngiệp cây mai của bạn
Tỉnh dây đi Mai...đừng ngủ vùi
Băn khoăn mệt mỏi với em tôi
Một chút ân cần...sao nhõng nhẽo
lá vàng rụng xuống mất sắc tuơi

Hóa Sinh tất yếu chuyện đến rồi
Xuân sanh đột tử...lỗi tại tôi
Lệ ai âm thầm giọt.. rụng xuống
Đến đi.. bất chợt, bỏ cuộc chơi
hic

mô phật.
giống bài tụng kinh tiễn em mai ra đi về cõi vĩnh hằng quá

mình chưa gặp trường hợp này nhưng xin có vài ý kiến như sau
lúc này đang vào mùa mưa, lá mai sau một khoảng thời gian phát triển mạnh, lúc này đã bắt đầu già đi, trong vườn mình có cây lá đã rụng và ra nụ.
cũng có thể cây mai của bạn rơi vào trường hợp này

đó là lúc cây mai chuyển sang một giai đoạn mới, là phát triển nụ để chuẩn bị cho tết.
lúc này mà bạn lại đào gốc cây mai lên để "ngắm nghía" thì chẳng khác nào vô tình đè lên ống thở oxy của bệnh nhân đang cấp cứu tại bệnh viện

thêm phần lạm dụng quá nhiều thuốc kích thích thì càng làm cho cây mai càng mau chết. với nồng độ 4-5 lần / ngày như vậy , bạn thử xịt vào cây đang khỏe mạnh thì cũng chết huống chi là cây đang bị mất sức. đừng nghĩ rằng xịt nhiều thuốc sẽ làm cho cây thêm "hưng phấn" để mà ra rễ
thuốc cho cây cũng giống như thuốc cho người , quá liều sẽ phản tác dụng.

Cây mai của bạn đang trồng ngoài đất vì vậy chỉ còn một cách che phủ cho cây là giăng lưới bên trên, tiến hành lặt hết lá. lấp đất lại, chăm tưới bình thường.

lưu ý phần đất cho cây mai lúc này. bạn dùng tro trấu + trấu tươi + sơ dừa + phân bò hoai mục tỉ lệ 1-1-1-1 cũng được, trộn đều với nhau, có thêm nước, sau đó cho vào bao nén chặt đóng kín miệng lại, ủ vài hôm, sao cho khi bạn đưa tay vào trong đó có cảm giác ấm ấm,
dùng hỗn hợp này cho cây mai lúc này là tốt nhất, đất ấm sẽ kích thích ra rễ

còn nước thì còn tát

giờ em cũng đang đợi nó hồi sinh đây nhung hy vọng ít lắm bác BINH MINH àh em thấy thân cây bắt đầu khô héo lá thì rụng hết rùi . chấc số nó không được sống và ra hoa lần nữa rùi , buồn thật đấy , em xin cam on nhiều lời bổ ít của bác MINH MINH

em cung khong biết nữa , em cố gắng hết sức rùi , ca thnag nay no van cứ y nhu vậy , ko ra lá ma la' lại rung hết , cay thi khô đi ,chấc no die wá,em xin cám ơn bác ALOI chừgn nào no' khỏe em pót lên cho 2 bac xem nhe' nhung hy vọng là 30%

Cây mai của bạn do bị nhiễm thuốc trừ mối nên có thể rể bị thối, bạn có thể nhổ lên rũ sạch đất, cắt bỏ phần rể hư, lặt hết lá, trồng lại với cát trộn với cám sơ dừa, luôn giữ ẩm cho cây, trồng nơi thoáng dể thoát nước, che nắng hoặc trồng cây trong bóng râm. Bạn nói là cây bị khô thì hy vọng cứu sống cây rất thấp.

em lam đúng cách của mấy anh bây giờ nó bắt đầu đâm chồi nhỏ li ti ,em hy vong 1 thnág sau nó ra lá non là em mừng,bây giờ em có nên cắt bỏ bớt nhánh chết không mấy anh , em sợ giờ nó đang yếu cắt nó chết luôn

Chúc mừng nhe, cách nhánh chết thì nên cắt bỏ đi để làm gì ?
Nhưng khoan mừng vội.. khi lá non ra thì phải coi chừng bọ trĩ...tụi bọ trĩ mà chiếu cố đến mai của bạn Tiêu luôn đó..
Ra tiệm bảo vệ thực vật mua 1 chai CONFIDOR hoặc vài bịch REGENT về pha theo liều hướng dẫn trên bao bì..phun vào các lá mai non phun kĩ cả mặt trên lẫn mặt dưới...lẫn thân cành... nhớ phun vào lúc chiều khi trời đã tắt nắng...

Phải bảo vệ bằng được các lá non 10 ngày bạn phun kĩ thuốc trừ bọ tri 1 lần và luân phiên thay đổi hai thuốc trên.... tuyệt đối không bón bất cứ phân gì vào gốc..vì rễ non yếu lắm đó... khi thấy lá biến thành xanh đậm...thì phun phân bón lá...và ngưng phun thuốc trừ bọ trĩ, lúc này có thể dùng phân bón lá tưới vào gốc mai

nếu từ sau tết cho đến bây giờ bạn săn sóc phân bón đầy đủ. thì lần ra đọt sau khi chết hụt này..sẽ có nụ dưới mỗi cái lá sắp đâm ra và năm nay vẫn kịp có bông đấy nhưng...ít

phân bón lá là Growmore 20-20-20 hoặc thần dược ba lá xanh cũng được

Back