Hỏi đáp cách cắt lông cho gà không bay

• Thread starter HoanVt
  • Ngày gửi
Nhà em có hơn chục con gà ta.quây cỡ nào nó cũng bay ra được,ace có cách nào cắt lông cánh cho nó khỏi bay mà vẫn đủ lông để tự làm ấm cơ thể không?

Bay được là nhờ 2 cánh bọc gió...

Nếu bác cắt cụt lông cánh sẽ không bay được, nhưng gà không thể tự ủ ấm...bịnh chết
Nhưng nếu bác "cắt xen kẽ" lông cánh thì khi dương cánh sẽ có khoảng hở , không bọc gió được sẽ không bay được

Khi gà xếp cánh để tự ủ..vẫn ấm vì lúc đó cánh xếp lại nên ...kín

Bay được là nhờ 2 cánh bọc gió...

Nếu bác cắt cụt lông cánh sẽ không bay được, nhưng gà không thể tự ủ ấm...bịnh chết
Nhưng nếu bác "cắt xen kẽ" lông cánh thì khi dương cánh sẽ có khoảng hở , không bọc gió được sẽ không bay được

Khi gà xếp cánh để tự ủ..vẫn ấm vì lúc đó cánh xếp lại nên ...kín
cám ơn Bác.để em thử nghiệm xem sao
Cho em hỏi ngu thêm câu nữa.cắt lông cánh như thế có ảnh hưởng đến khả năng đẻ của gà không ạ

khi nào cắt cái...đó.... mới ảnh hưởng tới sinh sản bác nhé....cắt lông cánh là dang cánh gà ra rọc từng cọng lông cánh 1 ( 1 cọng lông có 1 cọng cứng ở giữa thì để lại cọng cứng đó k cắt chỉ cắt phần lông mềm 2 bên thôi ) khi cắt xong gà vẫn đẹp vẫn giữ ấm đc mà bay thì bạch bạch thôi, k cần cắt 2 bên cánh đâu bác cắt thử 1 bên trước để lại 1 bên nếu gà vẫn bay nữa thì làm nốt 2 bên cho nó lành, bay vài lân k đc nó sẽ k bay nữa. thân.

Hì Bác cho hỏi với. Lông cánh bao lâu nó thay vậy. Mình có khoảng chục con gà tre, bị chó rượt bay dữ quá, mình cắt lông cánh giờ nó cụt cụt, nhìn xấu quá.

đã chỉ bác cách cắt phần lông mềm chừa cái cộng cứng lại thứ nhất gà k xấu thứ 2 gà vẫn giữ ấm đc đằng này bác làm biếng xởn ngang cái lông cách thì xấu là phải rồi... chỉ rồi k làm giờ thì nói con gà xấu là do bác thôi. gà khoảng trên 1 năm thay lông.

đã chỉ bác cách cắt phần lông mềm chừa cái cộng cứng lại thứ nhất gà k xấu thứ 2 gà vẫn giữ ấm đc đằng này bác làm biếng xởn ngang cái lông cách thì xấu là phải rồi... chỉ rồi k làm giờ thì nói con gà xấu là do bác thôi. gà khoảng trên 1 năm thay lông.
Hì mình cắt lâu rồi. Mấy tháng rồi. Giờ mới đọc được bài này ak chứ. Hì

Back