Thảo luận Cách giết một cây mọc trên tường nhà?

• Thread starter codong
  • Ngày gửi
Xin chào các bác và toàn thể mọi người. Em xin được đưa ra chủ đề ngoài luồng một chút mong muốn tham khảo các anh, chị có kinh nghiệm trong vấn đề chồng trọt!

Cụ thể là nhà em có một cây dại mọc trên tường nhà gần bờ sông. Em hoang mang quá vì càng ngày nó càng trở nên nguy hiểm đối với ngôi nhà cũng như tính mạng của mọi người trong gia đình.

Em mong muốn tìm hiểu phương pháp hoặc mẹo để cản trở hoặc giết chết nó ko thì rễ cây mọc lan vào nhà và sớm muộn thì cũng bật gốc và làm tung móng nhà ở sau nhà em... Như vậy toàn bộ cái dầm sẽ hỏng và trôi ra ngoài sông...

Mong mod và mọi người quan tâm giúp em. Em chân thành cảm ơn mọi người!

Cái cây mọc như thế thật là khó đấy..vì linh hồn của cây đã nhập vào nhà..nếu giết nó thì linh hồn nó sẽ đeo bám trong ngôi nhà..như vậy là rất nguy hiểm. Tốt nhất nên mời một pháp sư về cúng để xin ý kiến của thần cây trước, sau đó thì tính tiếp.

:(( Bác có thể nhẹ nhàng thôi sao phân tích xa xôi vậy làm em lại lo thêm ( ứ biết đâu )

bị khắc vỏ ngang toàn bộ thân cây - nếu vỏ không ra rễ - không nụ lại vỏ làm cho vỏ liền mạch - đố cây nào sống - nói chung thì vỏ cây là mạch máu nuôi cây - chiếc cành mà không bịt bầu lại thì chẳng thấy cành nào sống - tự hiểu !

Trước hết cảm ơn 3 bác đã có ý kiến giúp em. Em nghiêng về ý kiến của bác khoét vỏ. ý bác muốn nói là khoét cái vỏ đi không cho nó đi nuôi cây nữa.. Nhưng bác ơi tất cả phần ngọn chết còn cái rễ nó lại mọc và có khi đây lại là cách để thúc đẩy sự phát triển của rễ cây làm cho cái bầu rễ nó to lên và càng nhanh hỏng móng nhà ạ.
Thứ 2: Bác gì bảo cho muối trắng vào thân cây... Liệu cách này có khả thi không ạ
Thứ 3: Đổ nước sôi - bác ơi nhà em đóng chuồng cọp không với tay ra dội nước dc vào rễ ạ hu hu
.
PS: Nếu bác nào còn ý kiến hay khác em xin chân thành cảm ơn ah. Em cũng định thử trèo xuống chặt nhưng lo sợ đang chặt có tác động nó đổ một phát thì em trôi luôn ra sông mất hic ....
>> Có cách gì tiêm vào cây thì tốt hơn cả mong được các bác chỉ giáo giúp em? Em cảm ơn

Dùng muối hột ngâm với nước quậy tan ra rồi lấy chổi cỏ bó giống như thợ quét vôi nhúng nước muối giập giập vào gốc và rễ, mỗi ngày một ít, từ từ rồi cháo sẽ nhừ.

Tôi có cách này bạn thử xem. Bạn khoan lỗ vào giữa cây sau đó cho đất đèn vào rồi bịt lỗ lại đợi cây chết khô tự nó mục thôi. Hầu hết các cây đều chết riêng cây trầm (gió bầu) là kháng lại vì nó có tuyến dầu tiết ra trị vết thương và tác nhân của đất đèn ( dầu này còn gọi là trầm hương). Đấy là cách cấy trầm nhân tạo luôn. Nhưng mà cây gì mà mọc oái ăm vậy nhỉ? Đừng nói là ko phải thân gỗ nhé

ra cửa hàng vật tư nông nghiệp....mua thuốc cỏ khai hoang,(không phải thuốc cỏ cháy nhé) (tùy theo cây lớn hay nhỏ mà mua ít hay nhiều ,ít nhất cũng 1 lít)...về nhà lấy đục thợ mộc ...đục vài cái lổ hướng về gốc (lổ lớn thì mau chết..ít nhất mỗi cái lổ chứa khoảng 50ml)...đổ thuốc cỏ nguyên chất vào..lấy đất nhét lại , lâu lâu ra thăm thấy nó vơi đi thì đổ thêm vào.....đảm bảo nó không qua khỏi hai con trăng..
Cây nó cũng có mạng sống ,nếu có thể thì đừng giết nó nhé..thiện tay,thiện tay.

theo mình đừng dục đẻo hay chặt nó rung rinh nhà :) bạn tìm 1 cái khoan điện,1 lưỡi khoan to tí, khoan vào gần gốc chỗ nào tiện thì khoan, càng sâu càng tốt nhưng không thủng qua bên kia và theo chiều nghiêng trên xuống, sau đó cứ hàng ngày bạn bơm, đổ bất cứ thứ gi bạn nghĩ ra, thí dụ nứơc châm bình acquy, nước muối, thuốc trừ cỏ, nước... đái :(
mình không tin nó thọ quá lâu được, cây thì trồng cho tốt mới khó chứ giết chắc dễ hơn :Huh:

Em cảm ơn các bác, các anh và mọi người. Em đang áp dụng cách khoan vào gốc cho nó nhẹ nhàng đỡ rung rinh. Sau đó em cho hóa chất vào xem sao..

PS: Các bác ơi... cái gốc cây to khoảng gần bằng cái nồi cơm điện bé rồi. Mà em đang lo sau này giết đc cây rồi. Nó mục đi thì tạo khoảng trống cái nhà em vẫn bị sập... Hu hu

Em cảm ơn các bác, các anh và mọi người. Em đang áp dụng cách khoan vào gốc cho nó nhẹ nhàng đỡ rung rinh. Sau đó em cho hóa chất vào xem sao..

PS: Các bác ơi... cái gốc cây to khoảng gần bằng cái nồi cơm điện bé rồi. Mà em đang lo sau này giết đc cây rồi. Nó mục đi thì tạo khoảng trống cái nhà em vẫn bị sập... Hu hu
Trời đất, chưa thấy toppic nào lại đi hỏi 1 cách loại 1 cây, trồng cây thì khó chứ loại cây thì đơn giản quá mà, chúng ta đều xuất phát từ nông nghiệp, có phải Tây đâu mà ko biết nông nghiệp.
Mọi ng không nên mất thời gian, công sức về vấn đề này quá, bạn cứ chặt cụt cây đó đi, nó mọc mầm nào ra thì vặt bỏ, vài lần là cây chết thôi, bạn khoan, hóa chất.... rất mất công, lại độc hại, và cuối cùng thì cũng sau khi nó chết cũng phải chặt bỏ nó đi. Cây ko có lá thì kiểu gì cũng chết, như ng ko ăn thì ko thể sống nổi, không cần phải dùng dao, thuốc độc làm gì.

Vầy nhé, đầu tiên bạn mua thuốc khai hoang về xịt cho cháy hết lá, sau đó để cho lá cây rụng hết, tiếp đến kêu xe cuốc về móc nó lên và sau cùng là xây lại cái nhà
Cách này mà ko được thì chỉ còn cách mời thần đèn về dời ... cái cây đi rồi chặt nó xem ra mới ổn
Thân bạn:Dapdau:

2 bác này không có đọc kỹ mà tư vấn rồi, nhà chủ thớt sát mé sông, cây thì mọc ngay đà và đưa ra sông nên anh ấy không dám ra ngoài sông chặt cây sợ rung rinh nhà sập xuống sông, phải giết nó từ từ và từ trong nhà thò tay ra

cây to vậy chết cũng phải thời gian lâu mới mục, khi nó có dấu hiệu chết bạn có thể ra gia cố chỗ đà đó trứoc khi nó mục mà, cái này phải mời thợ hồ

Back