Cách nuôi cá 7 màu trong hồ nhỏ

• Thread starter sweetlove
  • Ngày gửi
Xin chào các bạn và anh, chị !

Mình k có điều kiện chơi hồ lớn, cũng như máy lọc, máy oxy, nhưng lại thích nuôi cá.

Mình có mua 1 cái keo hình tròn nhỏ nhỏ, rộng khoảng 15cm... mình thả vào đó 3 con cá 7 màu + 1 sợi rong đuôi chó cho đẹp

tiếp đó rắc 1 ít thức ăn mà ở tiệm ng ta bán cho vào, sau 20h thì 2 con lật ngửa, chỉ còn lại 1 con

mình xin hỏi lí do và làm thế nào để nuôi dc cá 7 màu ở hồ đó ạ

Nếu bỏ nước máy vào thì ngày mai chết hết luôn thôi, cá 7 màu nhạy với nước có chất khử trùng (Clorine, Cloramine-B) nếu thấy cá bơi bằng bụng, lăng quăng từ lỗ hậu môn trở về chóp đuôi thì gần như 2 ngày sau sẽ chết hết không còn con nào. Cá khỏe chỉ bơi từ gốc đuôi đến chóp đuôi mà thôi, thân cá thẳng đều.

Thường cá mới bắt về thì không cho ăn khoảng 2 ngày, khi cá còn trong bao ni lông mua ở tiệm về, lấy chậu nước sạch, nếu là nước máy thì phơi nắng gắt 24h, cho cả bọc nước vào chậu để đó trong 30 - 45 phút. Sau đó hé miệng bao ra từ từ, dùng tay khỏa nước từ chậu vào bọc, quá trình này lập lại khoảng 1h cho cá không bị shock nước từ môi trường mới. Có thể dùng 1g muôi hột cho vào 1l nước, để nó tự tan, để chậu cá nơi yên tĩnh ít người qua lại, nếu cá sợ có thể che đây, khoảng 1 tuần nó quen thì mang ra ngoài ngắm.

Cá hay chết là do môi trường nước mới quá nhiều chất khử trùng nên thiếu hệ vi sinh cần thiết cho nó. Nói chung con này nuôi lâu thì dễ, nuôi mới thì khó :6^:

cam on . con 7 con van con song ko sao het hjhj.uẫ có cai nay ngộ nha. sao moi mua o ngoai tiem zia . co trong co mái, sao moi mua co 3 4 ngay no đẽ roi mà thay bụng có bự j dau . sáng ngu zay nhìn zo đếm dc 8con . ở đâu chui ra troi???????????????????????????

Cá 7 màu mái chỉ cần thụ tinh 1 lần trong đời là có thể đẻ đến khi chết thì thôi đó bạn, có lẽ có của bạn mang thai lúc còn trong tiệm rồi nên về là đẻ thôi.

?????????????????????????????

nhà mình nuôi 2 con cá bảy màu có đầy đủ tiện nghi ôxy,đồ ăn đầy đủ ..........................................Ngày mai đột nhiên chết 1 con tại sao thế???:1^:

Nuôi cá thì phải trồng thêm cây cảnh xung quanh thì mới sinh động chứ :D
cá 7 màu rất dễ nuôi bác à!
lúc trước mình nuôi trong thùng most, nó đẻ quá trời, xây cái hồ thả nó zo luôn
nó đẻ nhìu quá nên cho mấy đứa nhỏ bớt để ăn lăn văn

Tình hình là em đang nuôi cái bình thường...phát triển tốt
- 1 cái lu lớn (60cm) chôn sâu xuống đất, chỉ lố lên khỏi mặt đất 5cm...
- Lu này khỏi thay nước, cứ mua ngập là tự rút bớt do cách miệng khoang 1 lổ nhỏ thoát nước (Có lưới che cá khỏi ra).
- Thức ăn chính là bèo, rong...lâu lâu thấy tội quất ít cám mịn.

Đơn giản ghê.................................

thấy bác nhắc tới cá 7 màu mình mới nhớ, ngày trước cũng thích nuôi lắm nhưng không có hồ kiếng. Ra gốc vườn mua xi măng xây cái hồ rồi mua về nuôi, nó đẻ vô tội vạ, nuôi có mấy tháng mà nó đẻ đầy cả hồ...........sau đó có con rắn nó vào ăn không còn một con, giờ dẹp luôn

chia buồn cùng bác nhé :(

khoan lu

Tình hình là em đang nuôi cái bình thường...phát triển tốt
- 1 cái lu lớn (60cm) chôn sâu xuống đất, chỉ lố lên khỏi mặt đất 5cm...
- Lu này khỏi thay nước, cứ mua ngập là tự rút bớt do cách miệng khoang 1 lổ nhỏ thoát nước (Có lưới che cá khỏi ra).
- Thức ăn chính là bèo, rong...lâu lâu thấy tội quất ít cám mịn.

Anh có thể hướng dẫn cho em dùng gì để khoan cái lu không ạ? Em cũng muốn khoan mà sợ nó nứt/bể. Thank anh.

..... dùng gì để khoan cái lu không ạ? Em cũng muốn khoan mà sợ nó nứt/bể. Thank anh.

Phải có 1 cái khoan điện..sau đó ra tiệm mua 1 mũi khoan loại khét lỗ có hình như sau

Mũi khoét lỗ này có thể khoét lỗ trên kiếng được..mua loại thường thôi dùng vài lần là bỏ
Giá khoảng mười mấy ngàn 1 cái tùy đường kính
Trước khi khoan thật sự...bác nên tập khoan trên gạch non vài lần cho quen tay

Cảm ơn Mục Tử nhé !!

Phải có 1 cái khoan điện..sau đó ra tiệm mua 1 mũi khoan loại khét lỗ có hình như sau

Mũi khoét lỗ này có thể khoét lỗ trên kiếng được..mua loại thường thôi dùng vài lần là bỏ

Tớ cũng là dân thích chế tác, quậy cọ .. nhà tớ có đủ đồ chơi, từ máy hàn, máy khoan, máy cưa các loại, nhưng hôm nay ... vô tình đọc bài của Mục Tử, tớ mới biết có loại mũi khoan này đó, Cảm ơn Mục Tử nhiều nhé.

Do có các hạt kim cương trong lưỡi cắt...nên có khoan được cả kiếng..loại thường cũng có..nhưng các hạt bụi kim cương mau rơi ra..nên cắt vài lần là bỏ

Loại tốt ( công ty sài) giá cả triệu đồng 1 mũi rất bền.do kim cương không thể rơi ra

RE

Cám ơn anh nhiều.

trước hết phải xử lý nước trước, nếu ko có điều kiện máy sủi bọt ok thì bơm nước vào bể rồi bỏ rong vào, khoảng 1 tuần sau thả cá thi ok, về thức ăn thi nên cho ăn thức ăn có nguồn gốc tự nhiên như lăn quăn hoặc trùng chỉ

trước hết phải xử lý nước trước, nếu ko có điều kiện máy sủi bọt ok thì bơm nước vào bể rồi bỏ rong vào, khoảng 1 tuần sau thả cá thi ok, về thức ăn thi nên cho ăn thức ăn có nguồn gốc tự nhiên như lăn quăn hoặc trùng chỉ
t cũng có nuôi ~ 30 con mà nó toàn tự nhảy ra khỏi hồ chết
mấy con ko nhảy thì 1 thời gian cũng chết luôn. T nghĩ là do nguồn nước nhưng nước là nước tinh khiết t lấy từ bình 20 lít mà :(

cá bảy màu là loại cá rất nhạy cảm với môi trường nuôi.khi mới mua về bạn đã vội vàng thả chúng vào hồ của bạn thì rất dễ chết vì bị sốc nước.
Trước hết muốn nuôi cá bảy màu khỏe mạnh thì mình phải chọn mua những con giống khỏe mạnh,sau đó chuẩn bị hồ và nước đã xử lý tốt ,khi mang cá về nhà thì ko được thả cá liền vào hồ của mình mà hãy thả nguyên bịch cá vào hồ khoảng 1 tiếng để cho cá trong bịch thích nghi với nhiệt độ trong hồ trước,sau đó lấy nước trong hồ của mình châm thêm từ từ vào bịch cá mỗi lần một ít (tùy theo sức khỏe con cá) .khoảng 1 ngày sau khi châm nước mà cá vẫn khỏe mạnh thì lúc đó mới thả cá vào hồ nhé!
Chúc bạn nuôi cá thành công!
Đây là hồ cá bảy màu (tên quốc tế là Guppy) của mình mọi người xem vui :

Mình k có điều kiện chơi hồ lớn, cũng như máy lọc, máy oxy, nhưng lại thích nuôi cá.

Mình có mua 1 cái keo hình tròn nhỏ nhỏ, rộng khoảng 15cm... mình thả vào đó 3 con cá 7 màu + 1 sợi rong đuôi chó cho đẹp

tiếp đó rắc 1 ít thức ăn mà ở tiệm ng ta bán cho vào, sau 20h thì 2 con lật ngửa, chỉ còn lại 1 con

[/QUOTE]

nuôi 1 con trống 1con máy sẽ tốt hơn ( cho 2 viên thức Ăn nhỏ thôi)

bác cho cái rong đuôi chó vào, ban đêm cái rong thiếu ánh sáng, hút oxy, nhả CO2, cá bị ngộp chết đấy ạ.

Back