cách phân biệt chào mào trống,mái?

• Thread starter thohanhton
  • Ngày gửi
xin chào tất cả những anh em mê chim Chào mào của diễn đàn nhé.có vấn đề này mình muốn mọi người cùng nhau bàn luận và chia sẻ kinh nghiệm ,để cho những anh em mới vào nghề chơi Chào mào đỡ bị nhầm lẫn.trong các loại chim cảnh được nuôi thì bao giờ chim đực cũng hót hay hơn chim cái,và cách lựa chọn chim đực bổi cũng dễ dàng hơn,nhưng riêng chim Chào mào thì cách chọn chim trống mái chim bổi là rất khó.đặc biệt là ở ngoài chợ khi mà chim họ dốt trong lồng đến vài chục con,chúng nó nhảy loạn cả lên thật khó phân biệt.nay mình lập toppic này mong anh em nào đã và đang nuôi chim Chào mào rồi,dù kinh nghiệm ít hay nhiều thì hãy cùng mọi người đóng gopd ý kiến và chia sẻ những kinh nghiệm mà đã học hỏi được qua những ngày nuôi chim hay là qua những tài liệu mà các bạn tham khảo được.để cho những anh em mê Chào mào có được những kinh nghiệm cần thiết buổi ban đầu,vậy mọi người hãy cùng nhau ủng hộ nhé.thay mặt cho anh em mình xin có lời cảm ơn chân thành đến mọi người nhé.xin tạm biệt và hẹn gặp lại???????????:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

Rất cảm ơn sự chia sẻ của mọi người,mong rằng tất cả anh em cùng máu mê loài chim dân dã này sẽ rút ra những kn qua những thảo luận trên diễn đàn.như vậy là chúng ta nhất cử lưỡng tiện rồi còn gì...Xin chúc toàn thể mọi người luôn vui vẻ và hạnh phúc trong cuộc sống.XIN CẢM ƠN!

Chào mào ko cần cho ăn ớt, chỉ cần cho ăn mỗi ngày 1 trái chuối sứ, và ăn cám bán ở ngoài tiệm chim ( Cám ba Vì 1 bich 9k )

Một tuần cho tắm 2 lần la ok, hót sung lắm :D

Nhờ mọi người chỉ cách phân biệt CM trống mái...

Mình vừa bẫy dc 2 em CM nhưng ko biết cách phân biệt, mong các pro chỉ giùm mình :d ( có hình ảnh cụ thể thì tốt quá, nhất là cái cuối lưỡi đó mình xem mà vẫn ko phát hiện dc :wacko: ) hoăc là mai mình up ảnh 2 em CM đó lên nhờ mọi người chỉ giùm nha
THANKS

anh em sành chơi chim phân biệt hộ tui với

:mellow: tui có nuôi 1 em chào mào, h đang thay lông và hót rùi. Nhìn tướng tá của nó bảnh lém, mũ cao, chân cao, cánh rộng, đầu to, hót cũng căng nhưng tui kiểm tra lưỡi thì lại k có đốm đen :unsure:. Chính vì vậy tui mún nhờ anh em kiểm tra giúp cho ăn chắc. ai giỏi về lĩnh vực này thì xin giúp cho nak, tui xin chân thành cảm ơn vả hậu tạ...!:6^:

Phân biệt chào mào trống mái có nhiều cách, theo mình thì Chim trống thường to con, đầu to, chốp mũ cao; tích đỏ (lông đỏ ở má) vẫn nổi trội dài và dày hơn; Chiều dài cánh cũng dài hơn chim mái.

Tuy nhiên, độ chính xác không phải là tuyệt đối bởi vì, chúng phát triển không đồng đều, hình dáng, kích thước cuae chim tùy theo vùng, không cùng chung một độ tuổi, những con còn non hoặc chưa đến độ tuổi trưởng thành có thể bị lầm lẫn theo cách so sánh này.

Chào mào là sở thích của mình ^^!

Last edited by a moderator:
tập cho ăn cám được zùi mà sao nuôi 1thời gian nó lại quang teò thế mí chán

tập cho ăn cám được zùi mà sao nuôi 1thời gian nó lại quang teò thế mí chán
Bạn cần chú ý ngoài bột cám, cho chim ăn bổ sung thêm cào cào, côn trùng, đặc biệt là trái cây. Ta có thể cho chúng ăn đủ loại trái cây mềm đặc biệt là trái có màu đỏ như: cà chua, chuối, cam… Thường xuyên cho chim tắm nước, sau đó mang ra nơi nào có nắng nhẹ để chim rũ lông và sưởi cho khô lông. Khoảng một lúc là mang chim vào, treo ở nơi nào cao và thoáng.

Bạn cần chú ý ngoài bột cám, cho chim ăn bổ sung thêm cào cào, côn trùng, đặc biệt là trái cây. Ta có thể cho chúng ăn đủ loại trái cây mềm đặc biệt là trái có màu đỏ như: cà chua, chuối, cam… Thường xuyên cho chim tắm nước, sau đó mang ra nơi nào có nắng nhẹ để chim rũ lông và sưởi cho khô lông. Khoảng một lúc là mang chim vào, treo ở nơi nào cao và thoáng.

Thanks ban nha

Cách phân biệt trống mái chính xác nhất là mang chim đi siêu âm. Cách này đảm bảo luôn

mấy ngày nay chào mào về vườn mình rất nhiều, bẩy bằng lồng sập .nhưng nó khôn quá chỉ bu lồng nhử, không thèm vào lồng mồi, bạn nào có cao kiến chỉ mình bẩy vì con nhé

Back