cách xua đuổi rắn.

• Thread starter nguoitramlang
  • Ngày gửi
tình hình là e mới phát rẫy hồi chiều và gặp phải rắn lục. e sợ nó bò vào nhà và cắn nên e đang nhớ mấy bác trên diễn đàn chỉ e với:
1. trồng cây j xung quanh nhà để xua rắn đi.( tất cả các loại rắn càng tốt)
2. có bài thuốc hay cây j trồng mà lỡ có rắn cắn thì trị được ko?
em cảm ơn trước nha. đang rất lo lắng.

tình hình là e mới phát rẫy hồi chiều và gặp phải rắn lục. e sợ nó bò vào nhà và cắn nên e đang nhớ mấy bác trên diễn đàn chỉ e với:
1. trồng cây j xung quanh nhà để xua rắn đi.( tất cả các loại rắn càng tốt)
2. có bài thuốc hay cây j trồng mà lỡ có rắn cắn thì trị được ko?
em cảm ơn trước nha. đang rất lo lắng.

mách thêm các bạn 1 bài nhỏ. mình nghe nói dân bắt rắn có cách chế thuốc khiến rắn sợ, hình như dùng thuốc lào giã với tỏi, vê thành viên ném vào hang rắn là rắn bò ra ngay, bôi vào tay thì khi bắt rắn sợ không dám cắn. mình chưa thử nhưng đoán là những mùi đó mạnh nên rắn sợ.
còn mèo thì bắt rắn khá tốt. chó thì phải là giống chó săn quen đuổi bắt thú vật, chứ chó thường thì e không nhạy. bạn ở rừng 1 mình kiểu gì chẳng phải nuôi chó, hỏi dân quanh vùng kiếm con chó săn thì rất tiện, không thì chạy về thành phố kiếm con chó phú quốc (xoáy dọc lưng ấy) là ổn, có khi lại được nó bắt thú cho mình ăn nữa.
về đồ hút nọc, mình nghe nói các hàng thuốc nay có loại dùng chuyên hút độc vết thương, không nhớ tên là gì, nhưng về thành phố kiếm hiệu thuốc lớn mà hỏi chắc có.
việc bị rắn cắn mà chống độc khá khó khăn, đều phải nhờ may mắn cầm máu, buộc dây ngăn độc thấm sâu vào người (dây ga rô), và tìm bệnh viện hay thày lang. nên hỏi thăm quanh vùng có ai chữa rắn cắn thì ghi trước địa chỉ, kẻo khi bị rồi mới tìm thì muộn. nên biết nọc rắn chạy theo mạch máu vào người nhanh lắm.

Giăng lưới xung quanh nhà đi bạn. Sáng ra thế nào cũng dính . Chặt bớt mấy cây gần nhà rắn khỏi đu qua là xong . Gắn chuông vào lưới có động đậy là biết dính mồi . !!

Nếu nó đã chui vào gầm tủ rồi thì lấy chai xịt muỗi hay gián kiến gì đó,xịt vào khu nó ẩn nấp là ít phút sau nó tự bò ra ngay.
Lâu lâu cũng nên dùng các loại chai xịt muỗi để xịt quanh nhà,vừa đỡ gián muỗi lại phòng được rắn,vì rắn đánh mùi từ vị trí rất xa.
Không nên để có nhiều chuột trong nhà,vì chuột là mồi hấp dẫn của răn,nên rắn đánh hơi được chuột mới bò vào nhà.
Nhà em có rất nhiều chuột luôn, sáng em mới thấy rắn chuôi vào chỗ chứa lúa ( trong đó thì có nhiều chuột lắm) mà em ko pjt rắn độc hay rán ko độc nủa, lam sao đễ đuỗi nó đây ?

Xua đuổi rắn như hoangha nói trồng xã thì cũng nghe nói, theo mình nghĩ cây có tinh dầu phát ra thì rắn sẽ sợ và tránh thế thôi. Nhưng con rắn vẩn bò ngang bụi xã bình thường ( khi bị rượt đuổi). Trồng cây xã là tránh rắn nhưng có chuột vì chuột thường làm hang ngay bụi xã. Tôi mánh thêm bạn 1 tí nửa là bạn nuôi chó, và nhất là nuôi con Ngỗng, vì con ngỗng nó không sợ rắn, tuy nó ăn chay thật. Con ngỗng với tiếng kêu của nó, và tính bảo vệ bầy đàn lảnh thổ rất cao. Nó sẽ tấn mọi vật xâm phạm vùng ở của nó , kể cả con rắn.

Xua đuổi rắn như hoangha nói trồng xã thì cũng nghe nói, theo mình nghĩ cây có tinh dầu phát ra thì rắn sẽ sợ và tránh thế thôi. Nhưng con rắn vẩn bò ngang bụi xã bình thường ( khi bị rượt đuổi). Trồng cây xã là tránh rắn nhưng có chuột vì chuột thường làm hang ngay bụi xã. Tôi mánh thêm bạn 1 tí nửa là bạn nuôi chó, và nhất là nuôi con Ngỗng, vì con ngỗng nó không sợ rắn, tuy nó ăn chay thật. Con ngỗng với tiếng kêu của nó, và tính bảo vệ bầy đàn lảnh thổ rất cao. Nó sẽ tấn mọi vật xâm phạm vùng ở của nó , kể cả con rắn.
Người ta thường dùng ngỗng canh gác, vì ngỗng rất thính và hung dữ, nhưng nếu trộm có kinh nghiệm sẽ lấy cuống cây khoai môn/dọc mùng nướng chín, mềm chờ cho nguội rồi ném vào đàn ngỗng, lập tức cả đàn nằm im thin thít vì tưởng là rắn vào, ngỗng rất sợ

Back