cần chì dẫn nuôi gà.........

• Thread starter quanghieu2499
  • Ngày gửi
mình ở sóc trăng,tình hình làm hoài k thấy dư,tính nuôi gà xem như bỏ ống, mình dự định làm chuồng ngang 5m dài 10m, xây gạch lên khoảng 5 tấc,rào lưới b40,mái che bằng tôn,xung quanh thì phủ bạt để tối cho gà ngủ,chuồng đó úm gà lun,khi nào hết thời gian úm thì thả ra vườn,ở sau có vườn trồng rau răm.....nói chung rau dưới đất nhỏ nhỏ k ah,có thả gà ra cũng k sau,đất thì cũng rộng lắm mà chưa khai phá dc,định làm chuồng xong,trong thời gian úm gà thì khai phá,với cái chuồng như vậy ,nuôi dc bao nhiu con gà,bữa giờ tham khảo cũng nhiu mà còn mơ hồ quá,tại mình gà quaz he he.mình cần tư vấn cụ thể hơn.
1 làm chuồng xong khử trùng ntn,
2 chuồng úm làm như thế nào,trc khi bắt gà về úm phải mở đèn trc bao lâu.
3 bắt gà về đầu tiên phải làm gì,ê thấy chỉ k cho gà ăn 8 hay 10h phải k,
4 còn vụ tiêm gà thì mình tự tiêm ah,cach tiem ntn lúc gà 1 ngày tuổi ah.
5 cho gà uống vacxin để cho gà tự uống phài k,hay cho từng con uống v.
6 còn nhiu lắm đang viết phãi đi công việc...
xin ae chỉ dẫn cho e cám ơn ae nhiu...........ah quên mới nuôi em k dám nuôi nhiu chắc tầm 50 hay 100 lấy kinh nghiệm ah,

khi nào hết thời gian úm thì thả ra vườn,ở sau có vườn trồng rau răm.....

Khoái nhất cái câu này. Tigon đặt hàng gà bạn nhá! (Làm gỏi khỏi tốn tiền mua rau răm. Gà ăn từ nhỏ tới lớn, kiểu gì cũng có mùi rồi keke..) :055:

Diện tích của bạn có thể nuôi từ 500 con. Nếu gác cây và có sân chơi rộng thì có thể nuôi tới 700 con á.

Lần lượt trả lời các câu hỏi cảu bạn nè:

1. Nếu nền chuồng bằng xi măng, bơm nước vào ngâm vài ngày, sau đó quét hoặc rãi vôi khắp chuồng. Vài ngày sau thì phun sát trùng.

2. Nếu úm gà trong chuồng nuôi, có thể dùng cót quây diện tích ban đầu khoảng 8- 10 m1, sau đó nới rộng ra theo ngày tuổi và mật độ gà. Bật đèn trước khi thả gà chừng 2h để chuồng ấm.

3. Bắt gà về cho gà uống ngay điện giải và đường Gluco, sau 2h cho uống thuốc úm và bắt đầu cho ăn. Không bỏ gà đói.

4. Gà 1 ngày tuổi chỉ có phòng Marek, nếu co sở giống tiêm rồi thì bạn ko cần tiêm nữa. Chưa tiêm, bạn có thể tự tiêm nếu làm được. còn không nữa thì gọi dịch vụ thú y họ tiêm dùm.

5. Vắc - xin có thể cho uống toàn đàn với những loại cấp bằng đường uống. Tuy nhiên uống thì không đều. Nên nhỏ từng con một.

6. Còn nhiều thì bạn cứ viết...Tigon và mọi người cứ trả lời...(rãnh quá mà ..ka..ka...):173:

Khoái nhất cái câu này. Tigon đặt hàng gà bạn nhá! (Làm gỏi khỏi tốn tiền mua rau răm. Gà ăn từ nhỏ tới lớn, kiểu gì cũng có mùi rồi keke..) :055:

Diện tích của bạn có thể nuôi từ 500 con. Nếu gác cây và có sân chơi rộng thì có thể nuôi tới 700 con á.

Lần lượt trả lời các câu hỏi cảu bạn nè:

1. Nếu nền chuồng bằng xi măng, bơm nước vào ngâm vài ngày, sau đó quét hoặc rãi vôi khắp chuồng. Vài ngày sau thì phun sát trùng.

2. Nếu úm gà trong chuồng nuôi, có thể dùng cót quây diện tích ban đầu khoảng 8- 10 m1, sau đó nới rộng ra theo ngày tuổi và mật độ gà. Bật đèn trước khi thả gà chừng 2h để chuồng ấm.

3. Bắt gà về cho gà uống ngay điện giải và đường Gluco, sau 2h cho uống thuốc úm và bắt đầu cho ăn. Không bỏ gà đói.

4. Gà 1 ngày tuổi chỉ có phòng Marek, nếu co sở giống tiêm rồi thì bạn ko cần tiêm nữa. Chưa tiêm, bạn có thể tự tiêm nếu làm được. còn không nữa thì gọi dịch vụ thú y họ tiêm dùm.

5. Vắc - xin có thể cho uống toàn đàn với những loại cấp bằng đường uống. Tuy nhiên uống thì không đều. Nên nhỏ từng con một.

6. Còn nhiều thì bạn cứ viết...Tigon và mọi người cứ trả lời...(rãnh quá mà ..ka..ka...):173:

ax ax nuôi mấy trăm con mà cho uống từng con phê ah........
còn mua thức ăn từ 1 ngày đến 30 cho an thức ăn nào,cho cụ thể từng tháng luôn giá cả,hiệu luôn,ah còn vụ bắp phải chia làm 4,lấy cái gì bổ ra làm 4 vậy,còn nữa..........thank bạn nhiều.........

còn mua thức ăn từ 1 ngày đến 30 cho an thức ăn nào,cho cụ thể từng tháng luôn giá cả,hiệu luôn,ah còn vụ bắp phải chia làm 4,lấy cái gì bổ ra làm 4 vậy,còn nữa..........thank bạn nhiều.........
mấy trăm con thì nhỏ tầm 30' là xong à bạn nghĩ nó lâu nên thế thôi
cám gà con từ 1 đến 30 bao 25kg
cagrill 295k/1bao
conco 290k/1bao
vina 280k/1bao
Bắp thì ngoài cửa tiệm nó bán sẵn rồi nguyên hat hay bổ 4 , bổ 8 , nhuyễn đều có hết chịu khó tìm hiểu tohi72 gian là rành à
Mà mới tập nuôi nhiều cảm xúc lắm đấy ( vui,buồn,bỡ ngỡ, đau thương và mất mát nữa đấy)chuẩn bị tinh thần thép đi
Còn gì thắc mắc ko nek

Có vài trăm con mà đã than rồi.
Hôm nay mình vừa lụi cánh 1500 con và nhỏ mắt mũi cho 2000 con nè :D

đẹp quá không biết bao giờ mới được như anhB)
cho em hỏi làm nhà lá như thế chi phí so với làm mái tôn thì cái nào mắc hơn cho em chi tiết giá của anh được ko

đẹp quá không biết bao giờ mới được như anhB)
cho em hỏi làm nhà lá như thế chi phí so với làm mái tôn thì cái nào mắc hơn cho em chi tiết giá của anh được ko
Hì hì, mình không có nuôi, đang đi học nghề trong các trại gà để lấy kinh nghiệm mới về nuôi!

úm đông thế không sợ nó đè lên nhau chết à
tớ nuôi 100con thôi mà lúc nó sợ nó nằm chồng hết lên nhau

thank ae đã tl,còn nữa chứ ,lần đầu mà cái gì cũng hỏi,rùi từ ngày 31 41 51 61,từng tháng ah cho ăn như thế nào....úm 100 con gà,cần diện tích bao nhiu,nhiệt độ,máy cái bóng đèn mới đủ nhiệt độ,............hỏi nhiều quá....cám ơn ae nhiều....mai hỏi nữa............

thank ae đã tl,còn nữa chứ ,lần đầu mà cái gì cũng hỏi,rùi từ ngày 31 41 51 61,từng tháng ah cho ăn như thế nào....úm 100 con gà,cần diện tích bao nhiu,nhiệt độ,máy cái bóng đèn mới đủ nhiệt độ,............hỏi nhiều quá....cám ơn ae nhiều....mai hỏi nữa............
Nói chung cách dễ nhất là cám viên 100% có cơm thừa canh cặn thảy cho nó là xong từ từ học cách phối trộn sau
100con 20 ngày đầu cần 2m2 quây kím xung quang +1 bóng 75w thắp liên tục trong tuần đầu

úm đông thế không sợ nó đè lên nhau chết à
tớ nuôi 100con thôi mà lúc nó sợ nó nằm chồng hết lên nhau

Cái này là đã gom về 1/2 chuồng để vắc xin đó bạn, khi nào chủng vắc xin xong thì bung chuồng ra gấp đôi.

(thường thường người có kinh nghjệm đất mới họ nhập khá là nhjều gà về nuôj). Nếu đây là lần đầu tiên bạn nuôi thì bạn nên nuôi tầm 100 con, với 100 con thì xây chuồn dả chjến là được rồi chứ mà xây kiểu bạn nói thì chi phí khá cao. Bạn mua bạc 2 da về căn ra theo hình mái nhà là ok, làm nền đất cao cao là đc.

thank bạn đã tư vấn,mình mua tôn cũ,cây cũ chỉ có gạch mới,lưới b40 nếu có củ thì mua,k thì mới,mình định nuôi 50 hay 100 ah,còn vụ con giống nửa k bit mua ở đâu,giống gà gì,mình nuôi thả vườn........

Cái này là đã gom về 1/2 chuồng để vắc xin đó bạn, khi nào chủng vắc xin xong thì bung chuồng ra gấp đôi.
Ý tớ là 2000con không chia nhỏ vd như mỗ ô 500 con chẳng hạn
Cậu đi làm đúc kết được nhiều kn chua hướng dẫn anh em với

--------

(thường thường người có kinh nghjệm đất mới họ nhập khá là nhjều gà về nuôj). Nếu đây là lần đầu tiên bạn nuôi thì bạn nên nuôi tầm 100 con, với 100 con thì xây chuồn dả chjến là được rồi chứ mà xây kiểu bạn nói thì chi phí khá cao. Bạn mua bạc 2 da về căn ra theo hình mái nhà là ok, làm nền đất cao cao là đc.
chi phí làm chuồng dã chiến bạn nói là sao? bạt 2 da là loại thế nào bao nhiêu tiền 1m chứ tớ mua mấy tấm bạt màu xanh hay rách lắm Nếu có tấm hình thì càng tốt

Last edited by a moderator:
Ý tớ là 2000con không chia nhỏ vd như mỗ ô 500 con chẳng hạn
Cậu đi làm đúc kết được nhiều kn chua hướng dẫn anh em với

Đúng là nên chia từng ô nhỏ, nhưng trại mình vào họ gom vào 1 ô luôn.
Mình mới tham gia vào chăn nuôi gà chừng 1 tháng nay à, nên cũng chưa có kinh nghiệm gì nhiều hết bạn, đi theo học mấy ông thú ý mà họ giấu nghề dữ quá, có những cái mình biết mà hỏi thì bị họ đánh lạc hướng, nên mình phải tự tìm tài liệu và nhờ các anh em ở đây tư vấn. Mình không thuộc chuyên ngành chăn nuôi thú y nên mọi chuyện với mình không đơn giản, hii

bạt 2da là loại 2lớp dày dạn che nắng che mưa tốt còn về úm gà bạn có giảnh lên biên hòa chơi sem cách của mình chắc các bạn té dái lun hhi nếu có thơiời gian mình úp hình cho các bạn tham khảo

Bạt che quanh chuồng mình thấy mọi người nên mua bạt nilon về dùng. Ở mình bán giá 14k/m khổ 1m2 gấp đôi(cắt ra chiều ngang được 2.4m). Loại này mình thấy dùng bền mà rẻ nữa. Chứ mua bạt loại rẻ nhất cũng 190k/ tấm 24m2 rồi, mà dễ rách nữa

Mua bạc PP cho rẽ loại sọc xanh trắng đó, mình sài loại này nè có 9k/m à ( cao 2m) mới sài 3 tháng mà thấy còn tốt, mình nghĩ chắc dc trên 1 năm à

Back