Cần giúp định giá mai vàng

• Thread starter 25251325
  • Ngày gửi
Chào các ace!
Mình có vài cây mai vàng trồng đã hơn 10 năm, đây là hình ảnh chụp tết vừa qua. Nay địmh bán mà không biết bán bao nhiêu. Hôm nay post lên đây nhờ các ace giúp mình định giá dùm. Cãm ơn nhiều lắm!

Thân chào!

Biết kêu bạn là gì đây? Mai của bạn tàn chi rất rậm rạp, bộ rễ bên dưới chắc cũng dữ dằng lắm đây! ;)) Bạn moi đất quang gốc xuống khoảng 5-10 cm xem bên dưới như thế nào rồi mới biết ha. Vì người ta chơi mai thường là chơi bonsai, thân mai của bạn chưa có dáng thế, nên giá trị của nó ở cái gộc mai đó. Ok?

Chúc bạn bán được giá nha :)
Thái.

Thân chào!

Biết kêu bạn là gì đây? Mai của bạn tàn chi rất rậm rạp, bộ rễ bên dưới chắc cũng dữ dằng lắm đây! ;)) Bạn moi đất quang gốc xuống khoảng 5-10 cm xem bên dưới như thế nào rồi mới biết ha. Vì người ta chơi mai thường là chơi bonsai, thân mai của bạn chưa có dáng thế, nên giá trị của nó ở cái gộc mai đó. Ok?

Chúc bạn bán được giá nha :)
Thái.

Tháng này đang là mùa nắng nóng, moi góc lên có bị chết không vậy bạn? mai này trước kia trồng như cây dại cho vui thôi, đâu có ý làm bonsai gì đâu, nay thấy hoa nhiều nên định bán:D.

Lúc này là lúc thay đất cho cây mà! Bạn moi lên một chút xung quanh thì không sao đâu. Đứt vài cái rễ cám thì không ảnh hưởng gì. Sau đó bạn cho thêm đất mới, thì cây sẽ mọc ra nhiều rễ khác và xanh tốt.

Lúc này là lúc thay đất cho cây mà! Bạn moi lên một chút xung quanh thì không sao đâu. Đứt vài cái rễ cám thì không ảnh hưởng gì. Sau đó bạn cho thêm đất mới, thì cây sẽ mọc ra nhiều rễ khác và xanh tốt.

Cãm ơn bạn đã góp ý. Mình sẽ làm theo cách của bạn, khi nào ra rể đẹp sẽ chụp và up lên.

mai vàng

Đúng rồi đó bạn ơi Mai vàng là người ta chơi phần gốc và rễ thôi chứ không ai chơi tán đâu .Mai của bạn là mai vườn không dc chăm sóc kĩ nên không thể biết giá dc .bạn phải đo đường kính của gốc mai coi là bao nhiêu và chụp hình cho rõ phần gốc mai nữa .người ta mua về cần nhất phần gfoocs và rễ nếu ok người ta mới ghép những giống mai nhiều cánh.bông to,màu.mới tăng giá trị cho mai được .chứ nếu mai bạn trồng có đến 30 năm đi nữa nhưng từ gốc đến ngọn thẳng như cột cờ hay tán to thì cũng chẳng có nhiêu hết đâu bạn àhh

ở đâu mà đất nứt ghê vậy bạn
mấy hoa nhìn thấy rõ thì chỉ 5 cánh thôi. ít hoa nên muốn đưa vào chậu cũng phải cắt tỉa tàn, ghép lại rồi tạo dáng...

theo tôi bạn cứ để nguyên thế. Chăm sóc kỹ càng một chút.
Đợi đến tết cắt cành đem bán ở chợ hoa xuân sẽ có giá trị hơn là bán cả cây bây giờ.
Không biết chỗ bạn có bán cành được không, chỗ tôi là đất trồng mai mà cành bán cũng được giá lắm. Như cây của bạn chụp thì một cây bán cành có thể được 4-5 triệu.

Chào Bác Phát Lợi!
Bác này hình như là ở Cà Mau( nhìn đất là biết liền. Hit hit!)
Đất này, hàng năm người ta lấy xình từ dưới mương đắp lên sân cho bằng phẳng. Trời nắng nóng quá nên nó nẽ ra như vậy. Tôi đoán thế có đúng không bác gì( 25251325) đó ơi?

Chào Bác botienthi!
Làm như cách của Bác, hay! Vừa có tiền tiêu tết, mà đợi vài ba chục năm sau thì cái gốc có giá trị liên thành rồi!

Chào Bác Phát Lợi!
Bác này hình như là ở Cà Mau( nhìn đất là biết liền. Hit hit!)
Đất này, hàng năm người ta lấy xình từ dưới mương đắp lên sân cho bằng phẳng. Trời nắng nóng quá nên nó nẽ ra như vậy. Tôi đoán thế có đúng không bác gì( 25251325) đó ơi?

Chào Bác botienthi!
Làm như cách của Bác, hay! Vừa có tiền tiêu tết, mà đợi vài ba chục năm sau thì cái gốc có giá trị liên thành rồi!

Hihi..không hỗ danh là nhà nông chính hãng. Em ở Cà Mau các bác à...
Hồi trước em thấy nó mọc hoang nên đem về trồng lúc nhỏ, đến nay hơn 10 năm rồi...mà em có biết tỉa thế nào đâu. Đây là mai vàng 5 cánh hoa rất nhiều.
Các bác cho hỏi thêm tí nha! trên gốc mai mọc ra nhiều cái bướu đường kính khoãng 0,5dm, dài ra khoãng 0,7dm. Xin hỏi nó bị gì vậy?

Cây Mai của bác có lẽ đã đến lúc xù lên rồi. Cái này càng tăng thêm giá trị, bác không cần phải lo lắng. Bác xem thêm ở đây sẽ rỏ.
http://agriviet.com/home/threads/15485-Mai-nu-Mai-san-

Oh..vậy mà làm lo quá trời...
Nhưng mà cây mai của e nó có nhiều cục u to tròn ra khỏi thân khoãng 0,7 tất, giống như người ta bị nổi cục bứu to vậy.
Hiện nay nhà e đang trồng khoãng 400 gốc mai vàng mới cao được khoãng 0,5m mà không biết sửa thế nào...Bác có thể giúp em được không ạ!

Back