cần giúp đỡ tư vấn nuôi thỏ

• Thread starter trinh minh
  • Ngày gửi
chào các bác, chào các anh chị!
Nghề nghiệp của e là công nghệ thông tin, điện tử. nhưng từ sau tốt nghiệp đi làm tới gìơ 10năm rồi mà chẳng được gì, mệt mỏi quá, bỏ đất Sài Thành về miền trung chăn nuôi. E đang nuôi lứa gà đầu tiên 500con. bây gìơ em muốn nuôi thêm thỏ. nhưng không biết bắt đầu từ đâu! mong các bác tư vấn giúp em.
E ở Quảng ngãi có 4mùa rõ rệt. e muốn biết e cần chọn giống thỏ nào để có khả năng cho lợi nhuận cao nhất, nhanh đẻ và nhanh lớn nhất? nuôi thỏ ngoài việc cho ăn rau củ ra mình cho ăn cám được không? và loại cám nào tốt nhất. vấn đề chuồng trại? nhốt chung 1 đàn hay nhốt riêng? cở lồng là bao nhiêu?
xin hỏi thêm là thỏ có hay bệnh như gà ko? e ngán bệnh quá. giúp dùm e chứ giá cả của gà bấp bênh quá, hiện gìơ chỉ có 58ngàn/1kg. tính hoài ko ra lãi. hix.
em xin chân thành cảm ơn

Nếu có khuyên gì đó thì tôi khuyên bạn "đừng bao giờ kinh doanh nuôi thỏ"

Nó ác quá !

Thỏ mẹ sau khi sinh con thì hôm sau phải bắt thỏ mẹ đem vào chuồn thỏ bố để cho giao phối (hiệu quả)
Nếu không cho giao phối liền thì rất lâu sau mới tới đợt giao phối lại (không kinh tế)

Bạn thử nghĩ đi, con thỏ mẹ làm sao chịu nỗi !

Ở mỹ, người ta nuôi bò, người ta còn nghĩ đến "hạnh phúc của con bò"

Nó ác quá !

Thỏ mẹ sau khi sinh con thì hôm sau phải bắt thỏ mẹ đem vào chuồn thỏ bố để cho giao phối (hiệu quả)
Nếu không cho giao phối liền thì rất lâu sau mới tới đợt giao phối lại (không kinh tế)

Nó ác quá !

Em cũng đang nuôi thỏ nè.Theo em con Thỏ nó ăn cỏ mà nuôi không lời thì không con gì có lời cả!Nếu nuôi 40 con bác kiếm trung bình hàng tháng 3 4 chai vô tư.nuôi càng nhiều thì lãi càng to
Bác motnua nói sai hoàn toàn.thỏ mẹ sau khi sinh thì 15 ngày cho phối lại là vừa.
Có ít lời khuyên tới chủ thớt là :
1/Thức ăn: khi nuôi thỏ thì nên nấu cơm,để nguội rồi trộn cơm với cám bắp cho thỏ ăn sẽ nhanh lớn.chứ ăn cỏ không lâu lớn lắm.Trồng thêm cỏ VA06,Chè Khổng Lồ,Đậu sơn Tây cho nó ăn
2/Chuồng nuôi đây bác tham khảo nè :
http://www.vatgia.com/cosohiepbinhthang&module=product&view=detail&record_id=4264715
3/Kỹ thuật nuôi nè
4/Giống thì nên chọn giống thỏ Niu-Di-Lân
5/Bí kíp em tự mày mò,thân em mói nói nha: Muốn nuôi thỏ không mùi hôi(Thơm là đằng khác) thì không nên làm nền chuồng bằng Ciment.để bằng đất vậy thôi.dưới nền đất ta đổ vỏ trấu dày khoảng 10cm đảm bảo k bao giờ hôi,không phải quét dọn hàng ngày.Làm vài cục long não dưới chân chuồng là thơm phưng phức!
Có gì em sẽ góp ý thêm!Chúc Bác Thành Công

thánks bác abc adu nhiều để e tìm hiẻu thêm.
bác motnua tha e đi. đừng chém gío tùm lum. thánks bác

nếu đầu ra con thỏ tốt thì nuôi thỏ tốt quá. thỏ chỉ mắc một số bệnh như tiêu chảy, bại huyết, ghẻ thui không nhiều bệnh nguy hiểm như gà đâu, bạn thực hiện Vacxin đầy đủ là ok mà.( vacxin thỏ cũng rẻ)

Sao không trồng vài bụi chuối đường kính khoảng 6 m - bụi cách bụi khoảng 4 m rồi vây lưới nuôi thỏ rừng có tốt hơn không ? Ở bụi chuối thả nhiêu lá chó nó núp vào còn thức ăn thì đơn giản .
Thỏ rừng ít bệnh dể nuôi thì sẽ có kinh nghiệm trước khi nuôi thỏ công nghiệp .
Thân !

thanks ae! em cũng đang tính đầu ra đây. ở địa phương của em sức tiêu thụ cũng tốt!
hôm nay đã đi đặt vài chục kg sắt làm khung lồng rồi ! tiết diện : dài 1m, ngang 0,5m, cao 35cm .mỗi lồng một con đc ko ạ?

thanks ae! em cũng đang tính đầu ra đây. ở địa phương của em sức tiêu thụ cũng tốt!
hôm nay đã đi đặt vài chục kg sắt làm khung lồng rồi ! tiết diện : dài 1m, ngang 0,5m, cao 35cm .mỗi lồng một con đc ko ạ?
Nuôi thỏ bằng lòng sắt à ???
Tre không tốt sao ?
Cần nuôi nhiều loại lòng khác nhau .
Lòng nuôi thịt
Lòng nuôi úm thỏ con , thỏ giống
Lòng nuôi thỏ mẹ mang thai
Lòng nuôi thỏ mẹ nuôi con
Lòng nuôi thỏ mẹ chờ đẻ
Lòng nuôi thỏ đực và phối giống
Và lòng gì nữa ta ??
Mỗi lòng nuôi 20 con cũng được .
Thỏ hôi , chết là chết nhiều .

khung bằng sắt. đáy inox bạn à! giống newzilan từ 1,6 đến 2kg giá 150k/kg. hợp lí ko a hay mắc( chưa tính tiền vận chuyển từ Đà Nẵng về Quãng Ngãi). tính lấy 20cái và 5 đực. tổng tiền 6tr.

khung bằng sắt. đáy inox bạn à! giống newzilan từ 1,6 đến 2kg giá 150k/kg. hợp lí ko a hay mắc( chưa tính tiền vận chuyển từ Đà Nẵng về Quãng Ngãi). tính lấy 20cái và 5 đực. tổng tiền 6tr.
http://traithochienhuy.com/
Công Ty TNHH MTV Thực Phẩm CHIẾN HUY
Trụ sở chính: 473 Trưng Nữ Vương, P. Hòa Thuận Tây, Q. Hải Châu, TP. Đà Nẵng.
Trang trại: Tổ 2 thôn Đông Tác, xã Bình Nam, huyện Thăng Bình, Quảng Nam.
Email: traithochienhuy@gmail.com - SĐT: 05113.612.323 - Hotline: 0935.162.806
Trại lớn - bạn xem qua -

Last edited by a moderator:
em vất vã quá các bác ơi. giúp em thêm tí nữa. em muốn tự trộn cám cho nó ăn. bác nào giúp em cái công thức chi tiết với. hic! gữi mua mãi tận quãng nam. giá tới 310k bao 25kg.

em vất vã quá các bác ơi. giúp em thêm tí nữa. em muốn tự trộn cám cho nó ăn. bác nào giúp em cái công thức chi tiết với. hic! gữi mua mãi tận quãng nam. giá tới 310k bao 25kg.
Tôi nuôi thỏ thì yêu cầu đạm từ 14% - 18% khi thỏ đẻ.
Nguyên liệu phổ thông như vùng nào cũng có như:
- Cám gạo loại 1 giá 5000đ/kg. 12% đạm.
- Tấm gạo (xay nhịn) 8000đ/kg. 8% đạm.
- Bắp (xay nhịn) 8000đ/kg. 8% đạm.
- Cám con cò super 2000, 17.300đ/kg. 42 % đạm. (bao 25 kg giá 433.000đ)
8kg gồm 2-2-2-2 cho 100 con ăn 1 ngày. Khoảng 17,3% đạm giá 9500kg. Hiện tôi đang áp dụng cho trại mình.

cần thêm rau xanh ko chu´? cháu thấy mấy diễn đàn khác bảo an cám ko laˋ đủ

Bác mua đầu cá khô 14.000đ/kg rang giòn rồi xay mịn + bánh dầu(14k/kg) nghiền mịn đem trộn với 20kg cám bắp loại mịn.Bác lấy hỗn hợp này trộn với cơm nguội cho thỏ ăn đảm bảo nhanh lớn cực kì mà chi phí lại thấp hơn!

Back