cần giúp đỡ về con dế

papipupu

Lữ khách
thân chào ae trong agriviet . hiện tại mình đang nuôi 2 loại dế . dế thái và dế ta . quy trình mình nuôi 2 loại dế cách giống nhau . nhưng tôi đang gặp trường về dế thái . từ dế mới nở cho tới 30 ngày thì dế lớn rất điều cho tới dế lột xác lần cuối song tầm 3 ngày là bắt đầu chết từ từ cho tới lúc đẻ nhưng dế ta thì ok . từ lúc nuôi dế giờ bị 4 lứa rồi . nghiên cứu đủ thứ thức ăn mà nó vẫn vậy. bạn nào đã từng nuôi thành công tư vấn giúp dùm tui với cho số dt tui lh càng tốt . thank

K

Khách

Guest
thân chào ae trong agriviet . hiện tại mình đang nuôi 2 loại dế . dế thái và dế ta . quy trình mình nuôi 2 loại dế cách giống nhau . nhưng tôi đang gặp trường về dế thái . từ dế mới nở cho tới 30 ngày thì dế lớn rất điều cho tới dế lột xác lần cuối song tầm 3 ngày là bắt đầu chết từ từ cho tới lúc đẻ nhưng dế ta thì ok . từ lúc nuôi dế giờ bị 4 lứa rồi . nghiên cứu đủ thứ thức ăn mà nó vẫn vậy. bạn nào đã từng nuôi thành công tư vấn giúp dùm tui với cho số dt tui lh càng tốt . thank
Điều chỉnh lượng và loại thức ăn phù hợp ở giai đoạn này

minhhieujp

Thành viên mới
Bác nuôi loại chuồng nào , lưới inox hay chuồng giấy . Mình cũng nuôi nhưng chưa thấy vấn đề nào xảy ra . Dế chỉ chết nhiều lúc đẻ thôi.

papipupu

Lữ khách
mình nuôi 2 loại luôn thùng giấy và thùng gỗ. . cứ như vậy chết dần cho tới đẻ rộ là còn ít lắm bạn àh

minhhieujp

Thành viên mới
Mình nuôi toàn thùng giấy thấy tỉ lệ hao hụt thấp . Cho ăn lá mì liên tục đến khoảng 20 ngày tuổi thì bắt đầu vệ sinh . Cái này theo kinh nghiệm mình thôi . Vì lúc trước khoảng 20 ngày tuổi bắt đầu thấy dế chết do ko chịu vệ sinh thùng .
Dưới đáy thùng lúc này có rất nhiều phân + lá cũ ko ăn hết . Lá + phân cực kỳ ẩm ướt luôn .Nên mình hay dọn vào khoảng 20 ngày tuổi . Ko giúp gì đc cho bác vì cũng ko biết lí do j dế bác chết

papipupu

Lữ khách
oh cám ơn bạn. mình thì chuồng nuôi khô ráo . bắt con dế lên ko có dấu hiệu bệnh chảy nước gì cả thế mới đau chứ.

htac

Nhanong.Com
Mình hay mua dế bự về , nhốt 1 lần cả tuần cho chim ăn dần . Cũng giống như bạn kể dế ta thì không sao , mà dế thái hay bị chết lắm . Chế độ ăn như nhau mà lần nào cũng vậy , cả hơn 2 năm rồi . Ai biết chỉ dùm sao dế thái lại hay chết . Mà mình thích mua dế thái vì nó bự hơn , cắt càng rồi bỏ cho chim ăn đỡ mất công.

anhle86

Thành viên mới
chủ đề này là chủ đề mình cũng đang tìm hiểu để làm.AE nào muốn tìm hiểu vào đây nè: trangtraithanhxuan.com
MÌnh cũng đang định nuôi Dế trong thùng giấy( mô hình nuôi Dế-Tắc Kè miền bắc).có lẽ sang tháng mình triển khai.vì mình chưa nuôi lên k giám nói mà chỉ là mình tham khảo của người ta.có gì AE vào đó tìm hiểu.mình nghĩ mô hình kết hợp này hay-hiệu quả

papipupu

Lữ khách
mô hình thì tùy theo mỗi người mỗi cách thôi bạn . nói chung từ lúc mình bắt đầu nuôi các khau điều đơn giản chỉ có 1 khâu dế lột xác lần cuối sau 2 đến 3 ngày lột xác song là chết lai rai. mà ko phải là do dịch mới đau chứ
[DOUBLEPOST=1442291433,1442291349][/DOUBLEPOST]mà quan trọng là kinh nghiệm thôi các bạn chứ mấy trang wet trang trại này chỉ hướng dẫn nói chung chung vậy thôi

tắc kè

Thành viên mới
Mình hay mua dế bự về , nhốt 1 lần cả tuần cho chim ăn dần . Cũng giống như bạn kể dế ta thì không sao , mà dế thái hay bị chết lắm . Chế độ ăn như nhau mà lần nào cũng vậy , cả hơn 2 năm rồi . Ai biết chỉ dùm sao dế thái lại hay chết . Mà mình thích mua dế thái vì nó bự hơn , cắt càng rồi bỏ cho chim ăn đỡ mất công.
bạn muốn nuôi ko mình chỉ cho dễ mà do ae ko biết khĩ thuật thôi