Cần Lắm Các Bác Giúp Em Bệnh Bồ Câu

• Thread starter QuyetTamVuonLen
  • Ngày gửi
Số là đàn bồ câu của em nuôi quần thể.Không biết mấy hôm nay cứ vài hôm là có con chết,tất cả đều bị triệu chứng như nhau mà em vẫn chưa rõ được nguyên nhân...Nó cứ nằm 1 chỗ,bỏ ăn đến khi lả đi và chết,quá trình phát bệnh diễn ra 2,3 ngày là chết....Em nghi nó ăn phải cái gì đó nên có thể bị đường ruột nhưng rồi em đã phun tiêu độc khử trùng vệ sinh chuồng trại máng ăn máng uống đầy đủ,thức ăn thì mua sẵn nên không thể bị,nước uống thì dùng nước máy nên chắc chắn bên nhà máy nước đã khử trùng cả rồi.phân thì em chưa thể quan sát kĩ ...

Vậy có bác nào đã từng bị tương tự xin giúp em 1 chút kinh nghiệm để em cứu lấy đàn bồ câu của em với,xin chân thành cảm ơn các bác trước...

bạn phải quan sát thật kỹ biểu hiện bệnh của chim nhà bạn thế nào mới đoán bệnh đc chứ. theo mình nghĩ thì chim của bạn đã bĩ nhiễm các bệnh sau đây: cúm gia cầm, thương hàn, ecoli... nhưng mình nghi là đã bị nhiễm bệnh neucatson(dịch tả) biểu hiện của bệnh này là chim bị đi lỏng mấy hôm chuyển qua lỏng có nhớt như lòng trắng trứng gà và sau đó là phân xanh như nõn chuối chim ủ rũ, bỏ ăn mấy ngày chỉ uống nước rồi kiệt sức mà chết. đặc điểm của bệnh này là thời gian chim bị bệnh đến khi chết rất lâu và không chết đồng loạt như các bệnh thương hàn, cúm...bệnh neucatson là do virut dịch tả gây nên và nó kiệt sức mới chết, khi chim chết ta cầm con chim lên sẽ thấy nhẹ và còn da boc xương. còn mấy bệnh thương hàn, cúm...là do vi khuẩn gây nên nên chim chết rất nhanh và đồng loạt. Ta tiến hành cho chim uống thuốc như genta cotrim, bisepton, gentamicine...nếu chim bị các bệnh do vi khuẩn thì uống thuốc 3 ngày sẽ khỏi(liều lượng ghi sẵn trên bao bì nếu pha nhiều hơn ko quá 2 lần). nếu bị neucatson thì chim ko khỏi mà còn nặng hơn. ta dừng cho uống thuốc tây và điều trị bằng kháng thể gà KTG của hãng havet hà nội hoặc kháng thể gà của hãng navetco cũng đc. tiêm cho mỗi con 2cc dưới ức và cho uống trực tiếp thêm 2cc nưa là chim sẽ khỏi. chúc bạn mau chữa khỏi cho chim

--------

tất cả các triệu chứng bệnh của chim đều liên quan đến đường ruột. điều nhận thấy đầu tiên của bệnh là chim đi ỉa lỏng sau đó chuyển qua giai đoạn phân trắng phân xanh. nhưng khi chim đã bị đi phân xanh là triệu chứng bệnh rất nặng thường thì khó sống sót. một vài kinh nghiệm nhỏ mong anh em ném nhẹ tay thôi nhé

Last edited by a moderator:
bạn phải quan sát thật kỹ biểu hiện bệnh của chim nhà bạn thế nào mới đoán bệnh đc chứ. theo mình nghĩ thì chim của bạn đã bĩ nhiễm các bệnh sau đây: cúm gia cầm, thương hàn, ecoli... nhưng mình nghi là đã bị nhiễm bệnh neucatson(dịch tả) biểu hiện của bệnh này là chim bị đi lỏng mấy hôm chuyển qua lỏng có nhớt như lòng trắng trứng gà và sau đó là phân xanh như nõn chuối chim ủ rũ, bỏ ăn mấy ngày chỉ uống nước rồi kiệt sức mà chết. đặc điểm của bệnh này là thời gian chim bị bệnh đến khi chết rất lâu và không chết đồng loạt như các bệnh thương hàn, cúm...bệnh neucatson là do virut dịch tả gây nên và nó kiệt sức mới chết, khi chim chết ta cầm con chim lên sẽ thấy nhẹ và còn da boc xương. còn mấy bệnh thương hàn, cúm...là do vi khuẩn gây nên nên chim chết rất nhanh và đồng loạt. Ta tiến hành cho chim uống thuốc như genta cotrim, bisepton, gentamicine...nếu chim bị các bệnh do vi khuẩn thì uống thuốc 3 ngày sẽ khỏi(liều lượng ghi sẵn trên bao bì nếu pha nhiều hơn ko quá 2 lần). nếu bị neucatson thì chim ko khỏi mà còn nặng hơn. ta dừng cho uống thuốc tây và điều trị bằng kháng thể gà KTG của hãng havet hà nội hoặc kháng thể gà của hãng navetco cũng đc. tiêm cho mỗi con 2cc dưới ức và cho uống trực tiếp thêm 2cc nưa là chim sẽ khỏi. chúc bạn mau chữa khỏi cho chim

--------

tất cả các triệu chứng bệnh của chim đều liên quan đến đường ruột. điều nhận thấy đầu tiên của bệnh là chim đi ỉa lỏng sau đó chuyển qua giai đoạn phân trắng phân xanh. nhưng khi chim đã bị đi phân xanh là triệu chứng bệnh rất nặng thường thì khó sống sót. một vài kinh nghiệm nhỏ mong anh em ném nhẹ tay thôi nhé

Chính xác rồi bác ạ....Em đã quan sát và thấy đúng là phân xanh như màu cốm,và nó chết lai rai vài ngày chết 1 con chứ không chết đồng loạt,toàn thấy k ăn gì,khi chết thì người nhẹ teo và em mổ ra thì trong diều k hề có 1 tí thức ăn nào cả............Em nghĩ chính xác là trúng virus dịch tả(new) rồi...

Bệnh này mình có thể trị cho nguyên đàn được k bác,hay chỉ trị những con bị còn những con còn lại chưa thấy dấu hiệu gì thì ta tiêm thuốc phòng....Xin bác giúp em chỉ rõ cái biểu đồ tiêm và uống kháng thể gà được k ạ...Cụ thể là ta tiêm bao nhiêu lần và uống bao nhiêu lần,trong 1 ngày hay nhiều ngày ạ...Mong bác sớm giúp em,em nghĩ chính xác là New rồi...

nếu biết đc nguyên nhân bệnh thì bg chữa vẫn còn kịp đó bác. mình ko biết số lượng chim của bạn nuôi có nhiều ko? bạn phải tính toán làm sao mua kháng thế về cho đủ nhé khỏi mất công thiếu phải đi lại nhiều lần. lọ kháng thể gà có bán tại đại lý thuốc thú y dung tích 100cc/lọ có màu vàng của navet và màu đục của havet đếu công dụng như nhau. ta tiến hành tiêm cho chúng. tất cả đều đã bị nhiễm bệnh rồi đó bạn nếu bạn ko tiêm và cho uống thì 1 - 2 tháng nữa là đàn chim của bạn sẽ ko còn đâu. dùng xi lanh loại càng to càng tốt, 2 người (1 ngượi giữ 1 người tiêm) lật ngửa con chim lên dùng kim đâm vào dưới ức sâu khoảng 1cm tiêm mỗi con 2cc 1 lần cũng đc xong bắt ra bỏ sang bên khác khỏi lộn với con chưa tiêm. sau đó 1 ngày nhưngc con đã bị nhiễm bệnh bạn nên tách riêng ra để tiến hành cho uống thêm kháng thể trực tiếp vào diều( bạn mua 1 lọ keo 502 lấy ống nhựa nhỏ trong hộp giấy hút kháng thể vào xilanh tháo kim ra dắt ống nhựa vào là ok. mỗi lần cho uống 2cc nếu con nặng cho uống 2 ngày liên tục(4cc) là chim sẽ khỏi thôi. bạn phải dọn dẹp chuồng sạch sẽ. phun thuốc khử trùng chuồng trại liên tục để diệt sạch mầm bệnh và kết hợp cho chim uống nước điện giải chống mất nước cho chim chú ý ko cho uống vitamin c nhé và tuyệt đối ko cho chim uống thuốc kháng sinh vì kháng sinh sẽ diẹt hết kháng thể. chúc bạn thành công.

--------

nếu ko rõ chỗ nào bạn có thể gọi cho mình mình sẽ giúp cho bạn những gì mình biết 0982416649

Last edited by a moderator:
Em vào tiệm thú y thì họ nói New này k thể chữa,họ đưa cho thuốc phòng New và nói bây giờ cứ tiêm phòng tất cả,những con chưa bị thì sẽ không sao,những con đã bị rồi thì chắc chắn sẽ chết...Họ cũng có nói về kháng thể gà...Em thì đang nuôi quần thể chừng 200 con bố mẹ...Trường hợp chết đầu tiên cách đây đã 10 ngày rồi,liệu có chắc chắn chừng đó thời gian là đã nhiễm bệnh hết chưa bác(em k thể phân biệt được con nào bị bệnh vì nó bay vù vù thấy tất cả đều lanh lợi).... Nếu mình kết hợp tiêm New và kháng thể gà luôn có được k bác....Hoặc nếu sợ thuốc kị nhau thì ta làm cách nhau 5,7 ngày gì đó được k bác...Còn bồ câu non không tiêm được thì ta sẽ làm như thế nào,họ cho em thuốc lasota bảo về nhỏ mắt mũi cho bồ câu non.

Cơ bản bây giờ là ta có thể tiêm kết hợp cả New cả kháng thể gà k bác?Em sẽ tiến hành sớm thôi nhưng vẫn đang đắn đó cách làm quá...Hồi trước bác gặp bệnh này chưa và chỉ là kháng thể gà thì có lành k?

Back