cần mua chim bìm bịp và cúm núm (gà nước) con

• Thread starter truonghack
  • Ngày gửi
mình mới tập chim 2 con này, bìm bịp thì mình có 2 cặp rồi, cúm núm thì 1 cặp, nhưng muốn mua thêm, ai có 2 con này còn nhỏ (mới mọc lông măng càng tốt vì dễ thuần) xin repost lại hay cho giá vào inbox nếu được mình sẽ tới tận nhà để bắt (chỉ khu vực miền tây thôi nhé), cám ơn!
thank's for watching!

cặp bìm bịp lớn của mình đây.

Ai đời lại đi nuôi mấy con này, chỉ tổ mất công.
Tôi thấy ông chuyển sang nuôi thằn lằn cho rồi.

Ai đời lại đi nuôi mấy con này, chỉ tổ mất công.
Tôi thấy ông chuyển sang nuôi thằn lằn cho rồi.

tôi thấy bạn hình như chưa tuần chơi (đam mê) 1 cái gì thì phải, nếu là người có niềm đam mê thì không ai nói chuyện theo kiểu chả biết gì như bạn đâu, mỗi sinh vật đều có cái hay riêng nha bạn, xin lỗi bạn chứ bạn từng thấy con thằn lằn núi (tùy chỗ kêu) nó như thế nào chưa? nếu chưa thì lên tân biên, tây ninh tôi dẫn đi 1 đêm để thấy hết cái hay của "con thằn lằn" nha bạn.

Gà nước con thì khó kiếm nhưng gà nước dạng trưởng thành thì nhiều , giá cũng từ 70 k - 120 k trên 1 con cúm núm ( gà nước ) bán dọc đường ( sài gòn - hà nội - phú yên ..v.v..v..) - Có sông cầm vịt trời và nhiều loại chim khác .
Còn bìm bịp con thì có duyên mới gặp .
Bạn ơi cho mình hỏi
Bìm bịp nuôi từ bé lên đến thời gian cặp đôi của nó thì chúng có bây đi không thế bạn ??
Bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm thuần chim bìm bịp cho mọi người xem được không ?

Đam mê như ông tôi thấy có vấn đề.
Ai đời con non mới đẻ ra ông bắt về nuôi, ông nuôi được như con chim mẹ không.?
Đam mê của ông ác quá.
Đam mê nó thì ông mua cái máy ảnh, rình mò, chọp lấy bức ảnh chim mẹ cho chim non ăn .
Rồi gửi bài lên báo ảnh, vừa cống hiến mà đôi khi lại có giải.

Gà nước con thì khó kiếm nhưng gà nước dạng trưởng thành thì nhiều , giá cũng từ 70 k - 120 k trên 1 con cúm núm ( gà nước ) bán dọc đường ( sài gòn - hà nội - phú yên ..v.v..v..) - Có sông cầm vịt trời và nhiều loại chim khác .
Còn bìm bịp con thì có duyên mới gặp .
Bạn ơi cho mình hỏi
Bìm bịp nuôi từ bé lên đến thời gian cặp đôi của nó thì chúng có bây đi không thế bạn ??
Bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm thuần chim bìm bịp cho mọi người xem được không ?

chim từ khi mới mọc lông măng đến khi bay rành thời gian là 2 tháng mấy là chim bay rành, từ khi mình nuôi tới giờ chim chưa bỏ nhà đi lần nào cả, mình thả rong, chim có đi thì tới chiều tối hay chỉ 1 lát là quay về, điều quan trọng là bạn phải làm sao cho chim quen bạn thật quen, khi bạn lên tiếng kêu thì chim sẽ đáp lại bằng tiếng chim non đòi ăn, khi chim được 1 tháng tuổi lông tơ đã mọc (lông đuôi chưa mọc nha) bạn tập cho chim theo bạn bằng cách đút mòi vừa kêu cho chim chạy theo, chú ý là khi chim tập bay nếu bạn để chim bay đi lun mà không đi tìm bắt về thì chim sẽ bay luôn nha, ở giao đoạn này mình toàn cho chim trong chuồng bò có lưới rào lại không hà, với còn 1 điều nữa là bạn tập cho chim ngủ ở 1 chỗ, khi chim đã mọc lông đuôi dài đủ thì chim ngủ chỗ nào thì tối sẽ về ngay chỗ đó để ngủ (mình để ý thấy như vậy, chim đi trong chuồng bò cả ngày nhưng tối thì 2 con về gốc của nó để ngủ, với 1 lần mình không có ở nhà vợ không biết để chim đi từ sáng tới chiều mà không về nhưng sáng sớm thì lại thấy chim đậu bên trên chỗ thường ngủ, vì có lưới nên nó không vào chỗ ngủ được). nếu bạn sợ chim bay mất thì có thể cắt cánh cũng được, nhưng chú ý cắt sao cho chim còn lông để che phủ phần thân nha, với lại chim cắt cánh ko có nghĩa là chim ko bay được, bìm bịp dễ dành bay lên ngang người bạn cho dù bị cắt cánh nhé, chú ý chim leo cây rất giỏi nha, 1 thoát là lên tới ngọt đứng phơi nắng sớm đó, nếu bạn nuôi từ con non thì nhìn cưng lắm lớn lên chạy được khi đói thì chạy theo bạn kêu chét chét như chó con ấy, còn bạn ngồi đâu thì nó theo đó gấp cái này cái kia, nhìn thích lắm, chú ý háng ngày chim phơi nắng sớm 7-8h sáng, vì chim ăn mồi tươi nên chim hơi bị hôi hôi tí, và sau khi chim mọc đủ lông đuôi thì để thêm 1 thau nước cho chim tắm, chim chăm tắm lắm nha bạn, có thể ngày tắm 1 lần, mỗi lần tắm à ướt hết toàn bộ lông y như bạn nhúng nước vậy đó.
Đam mê như ông tôi thấy có vấn đề.
Ai đời con non mới đẻ ra ông bắt về nuôi, ông nuôi được như con chim mẹ không.?
Đam mê của ông ác quá.
Đam mê nó thì ông mua cái máy ảnh, rình mò, chọp lấy bức ảnh chim mẹ cho chim non ăn .
Rồi gửi bài lên báo ảnh, vừa cống hiến mà đôi khi lại có giải.

xin lỗi bạn nha, máy ảnh à? mình chơi từ gần 10 năm trước lận bạn từ thời là máy cơ kìa, từ lúc 16-17t kìa, canon, nikon, sony, pentax,... mình cần qua hết rồi cơ dslr lẫn KTS, nói về máy ảnh thì xin lỗi mình không chuyên nhưng cũng làm được từ 1 tấm phim cho đến khi ra tấm ảnh bạn cần trên tay và chuyển thành file để cho bạn dán mắt vào màn hình mà bạn đang xe đó, để chiều về gỏi bạn 2 tấm ảnh hôm trước đi chụp trên núi bạn "xem chơi" nha, còn đan mê của tôi có vấn đề hay không thì coi lại bạn có vấn đề hay không trước cái đã, chim con ngoài tự nhiên bạn biết tỉ lệ sống là bao nhiêu không? 50/50 có thể chết bất cứ lúc nào kể cả khi chim đang khỏe (bị các loài khác tấn công, con người bắt,...) , tôi nuôi ít ra cũng loại trừ được khả năng chim bị chết do các nguyên nhân nói trên, nếu an hiểu và đam mê thì bạn nuôi con non rất kỹ, tôi đang nuôi 1 con sóc đất bị sóc đực khác tấn công cắn bị thương 4-5 dấu ở đầu từ khi chưa mở mắt, lúc ới mang về vết thương bị nhiễm trùng chảy dịch hồng luôn, đến nay sóc đã mở mắt và phát tiển khỏe mạnh đấy thôi, vì sao tôi nuôi được sóc con chưa mở mắt, còn bú sữa và bị thương? chỉ có 2 chữ thôi đam mê.
Mình có chim trích cồ con nè bạn

mình mua 1 cặp và nuôi được 2 tuần rồi bạn, chim khỏe lắm lớn trông thấy luôn. hj hj

Last edited by a moderator:
cuốc thì theo mình có tiếng gáy rất to, dùng đáng mồi thì thú viij vô cùng, mình chưa chơi con này nhưng có xem mấy clip trên youtube cũng hay lắm.

trích cồ thì dạng và quấn người hơn cuốc, lại đẹp và to hơn cuốc nữa.

mà mỗi con có cái thú riêng mà, hjhjup buổi sáng tốt lành! ace nào có repost giúp!up ACE ai có pm mình nhe!ham lắm rồi!

Chào bạn,
Mình hiện cũng có nuôi 1 con văn nghệ cho vui, chưa có tập công phu như bạn, chỉ nhốt thôi.
Nuôi từ nhỏ giờ lông lá đầy đủ, biết tục rồi nghe cũng hay cứ ụt ụt ụt ụt....
Riêng mùi tanh có thể khắc phục: bạn tập cho chim ăn thêm cám, cám gà cũng ok, khi ăn được cám bạn mua thêm thuốc khủ mùi tanh trộn cho chim ăn.
Con nhà mình ăn chủ yếu là cám, ngày cho thêm 5 7 con ốc thôi.

bìm bịp hay cúm núm a? bìm bịp thì chắc không lấy đc vì đã lớn không theo người nữa rồi.

Chào bạn,
Mình hiện cũng có nuôi 1 con văn nghệ cho vui, chưa có tập công phu như bạn, chỉ nhốt thôi.
Nuôi từ nhỏ giờ lông lá đầy đủ, biết tục rồi nghe cũng hay cứ ụt ụt ụt ụt....
Riêng mùi tanh có thể khắc phục: bạn tập cho chim ăn thêm cám, cám gà cũng ok, khi ăn được cám bạn mua thêm thuốc khủ mùi tanh trộn cho chim ăn.
Con nhà mình ăn chủ yếu là cám, ngày cho thêm 5 7 con ốc thôi.

bìm bịp hay cúm núm a? bìm bịp thì chắc không lấy đc vì đã lớn không theo người nữa rồi.

Bạn hiểu nhầm rồi mính không có bán, chỉ thảo luận cho vui thôi.

Cũng có sở thích giống bạn: bìm bịp cúm núm, cuốc... nhưng mới chỉ có 1 em bìm bịp. (em bìm bịp này mình thả ra cầm con ốc trên tay mà chạy kịp ẻm mới sợ)

Bạn hiểu nhầm rồi mính không có bán, chỉ thảo luận cho vui thôi.

Cũng có sở thích giống bạn: bìm bịp cúm núm, cuốc... nhưng mới chỉ có 1 em bìm bịp. (em bìm bịp này mình thả ra cầm con ốc trên tay mà chạy kịp ẻm mới sợ)

híc, bìm bịp của bạn còn ăn ốc chứ 4 con của mình cá tươi nó còn kém nữa, mình đang bỏ đói nó để tập ăn thức ăn nè.

híc, bìm bịp của bạn còn ăn ốc chứ 4 con của mình cá tươi nó còn kém nữa, mình đang bỏ đói nó để tập ăn thức ăn nè.
Bìm bịp có giống chim bồ câu điểm thả cách nhà 50 km vẫn tìm được đường về ?

Bìm bịp có giống chim bồ câu điểm thả cách nhà 50 km vẫn tìm được đường về ?
mình chưa thử nhưng có lần nó đi xa trong vườn cao su mình đi tìm hoài không gặp tới chiều thì lủi thủi chạy về, vừa chạy vừa kêu.

mình chưa thử nhưng có lần nó đi xa trong vườn cao su mình đi tìm hoài không gặp tới chiều thì lủi thủi chạy về, vừa chạy vừa kêu.
Cái này hay nha .
Bạn làm mình thích thích nuôi chim bìm bịp rồi đấy .
Khi nào mình tìm ổ chim bắt vài con về nuôi mới được .
Bạn biết kinh nghiệm và cách nào tìm ra ổ chim bìm bịp không ?

Cái này hay nha .
Bạn làm mình thích thích nuôi chim bìm bịp rồi đấy .
Khi nào mình tìm ổ chim bắt vài con về nuôi mới được .
Bạn biết kinh nghiệm và cách nào tìm ra ổ chim bìm bịp không ?

tìm ổ khó thì không khó, dễ thì không dễ, hên xui thoi bạn ơi, bạn cứ đi theo nhưng bờ ao, bờ sưới rận rạp, thấy chim đi 1 mình, hay tha mồi thì càng tốt, đi theo tìm xem coi có ổ hay không, ổ làm gần mặt đất khoảng 1-2m hà, giống như chuột nhưng ổ không làm bằng nhiều loại lá cây như ổ chuột không đơn giản như ổ chuột mà rất chắc chắn vì chim con theo ba mẹ rất lâu, ổ chuột thì lấy cây chọt chọt là chuột chạy ra ha, 1 ổ 2 con mình chưa thấy từng bắt được ổ nào trên 2 con hay 1 con cả, mình bắt 5 ổ rồi, mà khi đi tim bạn dùng lưỡi uống kêu tiếng tộc tộc như kêu chó ấy mà không hả miệng nha, nếu có chim con thì nó sẽ kêu đòi mồi liền đó.mình thử 2 lần rồi, lần cuối thử thì gặp ngay con đã biết bay nhưng ba mẹ vẫn còn đút mồi, nó không mằn trong ổ nữa mà ra ngoài gần ổ đậu đó chờ chim ba mẹ.

tìm ổ khó thì không khó, dễ thì không dễ, hên xui thoi bạn ơi, bạn cứ đi theo nhưng bờ ao, bờ sưới rận rạp, thấy chim đi 1 mình, hay tha mồi thì càng tốt, đi theo tìm xem coi có ổ hay không, ổ làm gần mặt đất khoảng 1-2m hà, giống như chuột nhưng ổ không làm bằng nhiều loại lá cây như ổ chuột không đơn giản như ổ chuột mà rất chắc chắn vì chim con theo ba mẹ rất lâu, ổ chuột thì lấy cây chọt chọt là chuột chạy ra ha, 1 ổ 2 con mình chưa thấy từng bắt được ổ nào trên 2 con hay 1 con cả, mình bắt 5 ổ rồi, mà khi đi tim bạn dùng lưỡi uống kêu tiếng tộc tộc như kêu chó ấy mà không hả miệng nha, nếu có chim con thì nó sẽ kêu đòi mồi liền đó.mình thử 2 lần rồi, lần cuối thử thì gặp ngay con đã biết bay nhưng ba mẹ vẫn còn đút mồi, nó không mằn trong ổ nữa mà ra ngoài gần ổ đậu đó chờ chim ba mẹ.
Hôm trước mình thấy một tổ chim bìm bip con mới nỡ ( màu đen như gà con và chân nó cũng đen )
Định bắt về nuôi nhưng sợ không sống .
có đến 6 con
Nếu bắt chim còn lông tơ thì nuôi như thế nào zậy bạn ?

Bưa trước mình thấy một tổ chim bìm bip con mới nỡ ( màu đen như gà con và chân nó cũng đen )
Định bắt về nuôi nhưng sợ không sống .
Ổ có đến 6 con
Nếu bắt chim còn lông tơ thì nuôi như thế nào zậy bạn ?

sặc con lận hả bạn, kinh thế, chim non 1 tuần là bự gần gần bằng cùm tay nha bạn, chim còn lông búp thì bạn ứ bắt về đi nuôi kỹ không chết đâu, ngày bạn cho chim ăn 4 lần sáng-trưa-chiều-tối(12h đêm ấy) tối thì cho thêm cái đèn cà na cho ấm, ngày thì thôi, vệ sinh thật kỹ ổ nuôi, sáng ra bắt chim qua chỗ khác, mang cái ổ đi phơi nắng, lấy hết phân chim ra là được rồi, thỉnh thoảng phan thêm vit C trong chăn nuôi ấy cho chim tăng sức đề kháng, mình thì ngày nào cũng pha thêm thuốc hết.

Back