Cần Mua Con Hà đỏ

• Thread starter hello
  • Ngày gửi
Cần mua con Hà đỏ ( Hà dùng để làm mồi câu cá). Anh chị em nào có vui lòng giới thiệu và cho giá bán luôn nhé. Hình ảnh của nó đây :

Con Hà đỏ như bạn mô tả trên quả thật rát khó bắt...nên mắc là phải rồi..hồi còn bé lão cũng hay đi câu. mò mẫm mãi cả ngày dưới chân các gốc đước mới bắt được vài con hà đỏ
Nên chăng mình tìm cách nuôi con này...có giá lắm chứ nhỉ ?

Mí cái vụ nuôi con này thì Hello chịu,he he he. Nhưng Hello nghĩ khi tìm hiểu kỹ con này sống ở vùng nước thế nào, thích nghi của nó ra sao, thích ăn gì thì mình tìm đến những vùng đất như thế tìm chắc còn dễ hơn nuôi nữa đấy bác Bình Minh à.

Hồi còn bé nhà ở Vũng Tàu, gần biển. khi đào đất sét, thỉng thoảng bắt được nó, nó dài lắm. không ngắn như hình đâu..khi bị dứt ra nó có nhiều máu
cứ xem người ta nuôi trùng chỉ bằng cách : saukhi đãi lấy trùng chỉ sạch xong.còn lại cái cặn gồm những con còn sót...người ta đổ cặn này xuống con rạch có nước chảy cạnh nhà...cứ mỗi ngày người ta lại đổ thêm vào cái rach này...thời gian sau đặc ngẹt trùng chỉ dưới rạch

Last edited by a moderator:
Đúng rồi đó bác, con này nó rất dài, mình nó có nhớt như con giun đấy ấy và khi đứt ra nó vẫn còn sống được vài ngày. Trùng chỉ hiện nay người ta nuôi rất nhiều. Chắc con này người ta cũng nuôi bằng cách này thôi, bắt nó cực khỗ đến thế để cung cấp cho thú vui câu cá thì bán mắc cũng phải lắm. Tìm kiếm thông tin về con Hà này thì có rất ít, và không thực tế chút nào. Trong dđ đàn mình không biết có ai cung cấp loại này cho các điểm dịch vụ câu cá không nhỉ?

Lão đã tùng đi mò đất để bắt nó. lão biết mà..vừa dơ dáy vừa rất cực mà không có nhiều..chúng ở rãi rác, trong đất...khi chúng lớn lên vào 1 mùa nào đó chúng thoát ra biển để bắt cặp giao phối và đi thành từng đàn, người ngư dân gọi là mùa Mùa Rươi..
Để đào bắt những con Hà đỏ này trong đất thường là trẻ em và các phụ nữ góa bụa sống ở ven biển..
Hello thông cảm vậy. không mắc đâu...
Mình ngồi phòng máy lạnh...họ lặn lội dưới bùn lầy...1 ngày kiếm được vài con

Lặn lội thân cò khi quãng vắng
Eo sèo mắt nước buổi đò đông
........
Cha mẹ thói đời ăn ở bạc
Có chồng hờ hững cũng như không
Tú Xương

Nghe nói mỗi năm rươi lên 2 lần ở sông. Ở Hải Phòng có nhiều. Thế nên các cụ có câu: "Tháng 9 đôi mươi, tháng 10 mồng 5". Đấy là 2 ngày rươi lên mới bắt được. Trông nó như con đỉa nhỏ, màu hồng. Làm mắm, làm chả ăn tuyệt vời. Nó xuất hiện hiếm thế thì làm sao nuôi nó đc nhỉ:

kính chào mọi người ,mình ở hyện long thành tỉnh dồng nai ,có quen ông chú chuyên di bất con hà về bán cho nhười di câu nè (chú dã làm trên mười nam ròi ,mổ ngày kiếm không dưới 300k )

Con này ở miền bắc một năm xuất hiện một hai ngày ở cửa sông vùng nước lợ" Đông triều quảng ninh và cửa sông khu vực thủy nguyên HP thuộc loại nhiều rươi nhất VN " . Và nó được coi là món đặc sản quý . Tráng Trứng gà với rươi ăn rất ngon . Nếu các bác trong nam mà kiếm được giống trong tự nhiên thì chắc chắn việc nhân nuôi là hoàn toàn có cơ sở . Con này chỉ ăn sinh vật phù du vùng cửa sông thôi ..Mùa rươi mà mang rươi lên HN bán chạy lắm ... Dân HN : nhất là các bà tầm 60-70 tranh nhau mua rươi luôn vì có lần lang thang đi chợ trên HN gặp cảnh các cụ mua rươi rồi ...Con này khi còn sống cầm nó nhớt nhớt lạnh hết cả ta:1^:

Thấy các bạn rành về những con vật miền sông nước nghe mà ham...jen ở cao nguyên không có sông nước nên chả biết tí ti gì về mấy con đó cả..Cũng chưa câu cá bao giờ...Nói chung là ít có tham gia hoạt động ngoài trời lắm...thuột loại người nắng không ưa , mưa không chịu...dõm ẹt à

..jen ở cao nguyên không có sông nước .thuột loại người nắng không ưa , mưa không chịu...dõm ẹt à

Cao nguyên có gió núi. mây ngàn, rừng thiêng hùng vĩ..môi trường thoáng sạch, sống ở cao nguyên con người thường phóng khoáng,các nhà lãnh đạo kiệt xuât thường xuất thân từ nông thôn hoặc cao nguyên ( Quang Trung Nguyễn Huệ...HCM..)
tại Jen co lại trong nhà đó chứ nếu chịu khó khám phá thế giới chung quanh mình, thì cao nguyên có muôn vàn cái vui mà đồng bằng không thể nào có được..
Các tour du lịch về cao nguyên bao giờ cũng mắc tiền hơn về miền biển

To : TanThanh
Con Hà khác, con hà bám vào đá sống tập trung thành từng vỉa lớn. có lớp vỏ rất bén, khai thác hà rất dễ chỉ cần 1 cái búa cạy vỏ ra sau đó dùng nhíp kẹp con hà ra
Do chúng sống thành từng vỉa nên đứng 1 chỗ vẫn khai thác được nhiều..chợ Saigon thấy có bán , các bà nội trợ mua con hà về xào mướp..
nói chung động vật nhuyễn thể ,con nào dùng làm mồi câu cũng tốt, nhưng nhạy nhất vẫn là con hà đỏ..
Lâu rồi có lần BM đi chơi với 1 người bạn. bạn này dùng con hà đỏ làm mồi câu ở chân cầu đá Vũng Tàu..trúng 1 con cá trê biển ( cá ngác) phải hơn 3 tiếng sau mới lôi nó lên được (bị quấn vào chân cầu) nặng 5kg. cá trê biển kho với củ riềng ăn ... bá cháy

khai thác hà rất dễ chỉ cần 1 cái búa cạy vỏ ra sau đó dùng nhíp kẹp con hà ra

Không dễ đâu Bác ơi . Ngoài biển hoặc bãi sú Hà bám đầy . Hà trên Vịnh quê em và cát bà quê bác nhiều vô kể . Nhưng ko phải ai cũng có thể sống bằng nghề này đâu . Một thuyền chài chuyên nghiệp một ngày Đánh Hà có thể kiếm 200-300 K - giỏi có khi 400k . nghe thì có vẻ dễ xơi . Nhưng kỹ thuật phải học cả chục năm mới có thể đạt được sản lượng như thế . Người bình thường cầm búa gõ một phát vỏ Hà nát bét . Thịt da lẫn lộn trộn cả cát đất ko thu được gì luôn ....

Con này bọn Nhật Bản vớ được cứ như Mèo gặp mỡ ấy ..^_ ^

Chiều này mình đi câu ở Nhà Bè, chính xác mình mua Hà đỏ là giá 5 nghìn 1 con. Mấy lần trước anh hai mình mua 1 hộp có 7 con giá 35 nghìn 1 hộp. Mua câu được 7kg cá cũng đáng he he he..

5 ngàn đồng mồi. câu được 7 kg cá, lời to.
nhưng mà cá gì ??
bữa nào lão vác cần câu ra đó..kiếm chác.. nếu gặp Hello là bao cô nhậu liền đó

Đâu có bác, mua 1 hộp 35 nghìn và câu thêm mồi tự làm nữa đó bác, nhiêu đó mồi sao câu được cá vậy. Mỗi loại cá muốn câu là mình làm mồi riêng cho cá đó nên mới câu được nhiều cá vậy. Hello thường đi câu với anh hai ở Nhà Bè. Hai ngày nay đi câu cá mè về làm chả ăn. Nếu hôm nào bác rảnh vào dịp bọn cháu đi câu thì mời bác đi cùng cho vui.

Con Rươi

BẠN NUOIDE ƠI. BẠN Ở TỈNH NÀO VẬY ? KHI NÀO ĐẾN MÙA RƯƠI MUA DÙM TÔI MỘT ÍT RƯƠI SỐNG VỀ LÀM GIỐNG
Con này ở miền bắc một năm xuất hiện một hai ngày ở cửa sông vùng nước lợ" Đông triều quảng ninh và cửa sông khu vực thủy nguyên HP thuộc loại nhiều rươi nhất VN " . Và nó được coi là món đặc sản quý . Tráng Trứng gà với rươi ăn rất ngon . Nếu các bác trong nam mà kiếm được giống trong tự nhiên thì chắc chắn việc nhân nuôi là hoàn toàn có cơ sở . Con này chỉ ăn sinh vật phù du vùng cửa sông thôi ..Mùa rươi mà mang rươi lên HN bán chạy lắm ... Dân HN : nhất là các bà tầm 60-70 tranh nhau mua rươi luôn vì có lần lang thang đi chợ trên HN gặp cảnh các cụ mua rươi rồi ...Con này khi còn sống cầm nó nhớt nhớt lạnh hết cả ta:1^:

Chịu thôi bạn ơi . Khi rươi lên đến chỗ mình đó là rươi sắp chết rồi . Mấy lần mình cho vào nước để giữ giống nhưng đến chiều nó chết hết .

Tại bạn cho vào nước ngọt nên rươi chết ngay. Nếu cho vào nước biển thì nó sống lâu hơn

Back