Cần người trợ giúp trong vấn đề kỳ đà ..Bình- Trị- Thiên

• Thread starter ChắpCánh_NhàN
  • Ngày gửi
Hiện tại em đang chuẩn bị 1 số vốn dự định sẽ nuôi kỳ nhông nhưng em không biết đầu ra nó như thế nào ?? . Nguồn giống ở đâu tại Miền trung là thích hợp nhất để em có thể mua , nếu em mua giống thì có thể hỗ trợ kỹ thuật cũng như đầu ra cho em được không . Nếu bác nào có thể giúp thì cho em cái giá giống hiện tại , địa chỉ , hoặc sđt ----> Hiện tại em đang ở Quảng Bình nhưng nếu bác nào ở các tỉnh lân cận hãy giúp em . Chắc có lẽ ra tết khi thời tiết miền trung ấm lên chút em sẽ bắt đầu . Tks .

Kỳ nhông thì tôi chưa biết. Còn kỳ đà thì hiện nay không có chỗ nào có con giống được ấp từ trứng nở ra với số nhiều. Chỉ qua là ảo 1 vài hình ảnh cho vui, rồi lấy đó để gạt người ta thôi. Bạn ở Miền Trung thì bạn cứ vào nhưng đầu nậu thu mua thịt rừng, bạn mua kỳ đà loại kỳ đà dạt (chưa đủ zie để bán). Kỳ đà từ 2 kg đến 4kg/con là loại tốt nhất, dưới 4 kg hay trên 4kg/con là loại dạt loại 2 giá thấp. Bạn cứ mua con nhỏ đem về nuôi. Lớn lên đúng zie 2-4kg/con thì bán lại với giá loại tốt nhất cho đầu nậu đó. Đến mua bạn có thể nói là mua con nhỏ về bán ở quán nhà , vì quán nhà cần con nhỏ cho ít tiền. Thì người bán không bán cho bạn với giá con giống, nếu bạn nói mua về nuôi, người bán biết, sẽ bán với giá con giống rất cao. Đến khi đã quen rồi thì bạn cứ nói thật, mình mua nuôi chuyển tiếp và bán lại cho đầu nậu tùy thời giá. Hiện nay loại tốt nhất là 400ngàn/kg. Loại nhỏ giá từ 100ngàn đến 300 ngàn/kg.
Nếu cơ sở nào hay trang trại nào nói: Có ấp trứng kỳ đà nở ra bán con giống, thì bạn cứ đặt số nhiều con giống mới nở hoặc kích cở 100g đến 200g/con, lấy số nhiều xem họ có hay không, hay chỉ bán con giống khoảng trên dưới 1kg/con. Nếu họ có số nhiều loại mới nở với loại 100g/con thì là con giống được ương từ trứng ấp nở ra. Còn trên dưới 1kg/con là con giống dạt mua ngoài hoang dã về.
Chúc bạn mua sáng suốt để mua được con giống

Hiện tại em đang chuẩn bị 1 số vốn dự định sẽ nuôi kỳ nhông nhưng em không biết đầu ra nó như thế nào ?? . Nguồn giống ở đâu tại Miền trung là thích hợp nhất để em có thể mua , nếu em mua giống thì có thể hỗ trợ kỹ thuật cũng như đầu ra cho em được không . Nếu bác nào có thể giúp thì cho em cái giá giống hiện tại , địa chỉ , hoặc sđt ----> Hiện tại em đang ở Quảng Bình nhưng nếu bác nào ở các tỉnh lân cận hãy giúp em . Chắc có lẽ ra tết khi thời tiết miền trung ấm lên chút em sẽ bắt đầu . Tks

Hôm qua viết bài cảm ơn bác đã xem qua bài viết của em , mạng lag quá nhấn nhá tùm lum . Hôm nay viết lại , lời đầu tiên em muốn nói là theo như bác nói như vậy cũng là 1 ý tưởng hay em cũng sẽ suy nghĩ vì theo em là nếu mình mua từng chỗ như vậy cũng khó vì hiện tại em thấy nó ở miền trung hiện tại cũng không được nhiều cho lắm . Con kỳ nhông ở đây em nói là con tắc kè đó bác nó hay sống ở vùng đất cát .

Con kỳ nhông lả kỳ nhông, tắc kè là tắc kè, làm gì có chuyện con kỳ nhông là con tắc kè. Con kỳ nhông bạn nói còn có tên khác là con dông cát thường sống ở Bình Thuận và một vài vùng lân cận, không biết có phải ý bạn là như thế không.

Con kỳ nhông ở đây em nói là con tắc kè đó bác nó hay sống ở vùng đất cát .
Bạn nói rõ hơn một chút được không? Hay là bạn nhầm là con tắc ké (trắc ké).
Con tắc ké là con vật nhỏ hơn con kỳ nhông nhiều. Hình thù giống con kỳ tôm, đuôi dài và nhỏ, đầu thường màu tím khi cắn lộn hay giao phối ( nó thuộc loại tắc kè đổi màu). Cũng sống nhiều ở vùng đất cát nhưng không đào hang mà thường trốn trên cây. Con này rất ít gặp. Mình đã từng nuôi thử nghiệm nhưng không thành công.
Mình chưa từng nghe ai nuôi tắc ké cả dù con này là một vị thuốc rất quý.
Nếu bạn nói đúng là con này thì nhắn tin riêng cho mình, chúng ta có thể trao đổi thêm vài điều !
Còn bạn nói con kỳ nhông là tắc kè thì..........bó tay !

Last edited by a moderator:
..........
........................ Con kỳ nhông ở đây em nói là con tắc kè đó bác nó hay sống ở vùng đất cát .

Hi hi...! "Kỳ đà là cha cắc ké, cắc ké là mẹ kỳ nhông, kỳ nhông là ông kỳ đà..."

Bạn khoan khoan nói đến chuyện đi mua giống về nuôi vội. Mà hãy lo tìm hiểu nghiêm túc về loại con mà bạn định nuôi đã. Có thể sau đó bạn bỏ ý định. Biết đâu thế lại là ...may.

Xuan Vu; [I đã viết:
Nếu cơ sở nào hay trang trại nào nói: Có ấp trứng kỳ đà nở ra bán con giống, thì bạn cứ đặt số nhiều con giống mới nở hoặc kích cở 100g đến 200g/con, lấy số nhiều xem họ có hay không, hay chỉ bán con giống khoảng trên dưới 1kg/con. Nếu họ có số nhiều loại mới nở với loại 100g/con thì là con giống được ương từ trứng ấp nở ra. Còn trên dưới 1kg/con là con giống dạt mua ngoài hoang dã về.
Chúc bạn mua sáng suốt để mua được con giống[/I]
*
Chết anh Xuân-Vũ rồi! Hì hì...
Tui nhớ rõ là trên Diễn-đàn mình có nói về một ông kỹ-sư, nuôi kỳ-đà, ấp kỳ-đà thành-công, sản-xuất hàng loạt.
Không biết anh Xuân-Vũ có nhớ mấy bài đó hôn?
Thân.

Bạn khoan khoan nói đến chuyện đi mua giống về nuôi vội. Mà hãy lo tìm hiểu nghiêm túc về loại con mà bạn định nuôi đã. Có thể sau đó bạn bỏ ý định.
Có ý định đâu mà bỏ?
Chỉ thả một ít cám xuống cho cá tới để coi thôi.
*

Con kỳ nhông lả kỳ nhông, tắc kè là tắc kè, làm gì có chuyện con kỳ nhông là con tắc kè. Con kỳ nhông bạn nói còn có tên khác là con dông cát thường sống ở Bình Thuận và một vài vùng lân cận, không biết có phải ý bạn là như thế không.

À đúng rồi bác chính là con kỳ nhông cát đó bác , bác có kinh nghiệm hay tài liệu liên quan đến nó thì cho em biết . Vì hiện tai em cũng tìm được 1 số đầu mối nhưng mà chưa chắc chắn lắm .... Tks

gọc kỳ lân

Trích dẫn Gửi bởi ChắpCánh_NhàNông Xem bài viết
Con kỳ nhông ở đây em nói là con tắc kè đó bác nó hay sống ở vùng đất cát .
Bạn nói rõ hơn một chút được không? Hay là bạn nhầm là con tắc ké (trắc ké).
Con tắc ké là con vật nhỏ hơn con kỳ nhông nhiều. Hình thù giống con kỳ tôm, đuôi dài và nhỏ, đầu thường màu tím khi cắn lộn hay giao phối ( nó thuộc loại tắc kè đổi màu). Cũng sống nhiều ở vùng đất cát nhưng không đào hang mà thường trốn trên cây. Con này rất ít gặp. Mình đã từng nuôi thử nghiệm nhưng không thành công.
Mình chưa từng nghe ai nuôi tắc ké cả dù con này là một vị thuốc rất quý. Thị trường giá rất ổn định trên dưới 200USD/kg trên hơn 10năm nay.
Nếu bạn nói đúng là con này thì nhắn tin riêng cho mình, chúng ta có thể trao đổi thêm vài điều !
Còn bạn nói con kỳ nhông là tắc kè thì..........bó tay !

Hihhhi như bác nói thì em vẫn chưa hình dung ra vì giá trị của nó la 200 USD/ 1kg :lol: nên cũng đang tìm hiểu nếu có gì em biết sẽ trao đổi với bác , bác cứ thông tin hình ảnh hoặc tài liệu cho em cung được :approve:

*
Chết anh Xuân-Vũ rồi! Hì hì...
Tui nhớ rõ là trên Diễn-đàn mình có nói về một ông kỹ-sư, nuôi kỳ-đà, ấp kỳ-đà thành-công, sản-xuất hàng loạt.
Không biết anh Xuân-Vũ có nhớ mấy bài đó hôn?
Thân.
Nhớ chứ anh Trung hi hi

--------

Một thời gian dài con dông cát, nhông vắng bặt không có tin tức gì. Có lẽ nuôi nó không đạt , như những gì người nuôi nói.

Last edited by a moderator:
Chủ đề thì nói kỳ đà,
Vào trong mới biết đó là kỳ nhông.

Thức sự bây giờ thấy bác Hiếu nói em mới để ý !!! Nhìn lại thì không biết nói sao cho đủ thôi thì chân thành xin lỗi mọi người vậy . Nếu ai có kinh nghiệm chia sẻ dùm em nha ... Tks các bác nhiều

Anh bạn này gan thật, chưa biết con mình muốn nuôi là con gì, gọi dăm ba lần cũng chưa đúng tên, nhưng lại muốn nuôi. Thật là gan dạ và liều lĩnh. Muốn nuôi con gì, trồng cây gì, mình phải biết và hiểu kỹ về cây con đó. Để tránh những PHÁP SƯ hô biến giá trị thật. Cho nên mình hãy hiểu rất rỏ rồi mới bắt tay vào nuôi nó. Tránh bị bị biến hóa, mà người mang họa chính là người chưa hiểu nhiều, đó là mình

Anh bạn này gan thật, chưa biết con mình muốn nuôi là con gì, gọi dăm ba lần cũng chưa đúng tên, nhưng lại muốn nuôi. Thật là gan dạ và liều lĩnh. Muốn nuôi con gì, trồng cây gì, mình phải biết và hiểu kỹ về cây con đó. Để tránh những PHÁP SƯ hô biến giá trị thật. Cho nên mình hãy hiểu rất rỏ rồi mới bắt tay vào nuôi nó. Tránh bị bị biến hóa, mà người mang họa chính là người chưa hiểu nhiều, đó là mình

Đúng là bác nói chí phải em xin nghe . Thật tình là lúc đầu cũng viết là kỳ nhông( cát) nhưng chắc khi viết đề bài nhớ nhầm qua kỳ đà vậy là có những chuyện không hay, nhưng trong những chuyện không hay lại xảy ra nhiều chuyện vui cho anh 4rum chuyện trò . Và nói chung là điều em muốn biết ở bài viết là con Kỳ nhông (cát).

Bạn phải xác định con kỳ nhông khác, con kỳ đà khác, con tắc kè lại khác nhé!
Tôi được biết hiện nay nhiều người đang nuôi kỳ đà, tắc kè. Thời gian gần đây tôi có nghe về loại kỳ nhông Quảng Nam, tôi có người bạn nói là đang nuôi loại này nhưng mà ở xa quá không đến xem thực hư thế nào được. Bác thử hỏi xem?

Back