[cần tư vấn gấp] đàn dê của em

• Thread starter công tấn
  • Ngày gửi
Tình hình là đàn dê của em có 1 số con bị đổ máu và phù các các nốt bằng viên bi ở chân và miệng, 1 số nốt củ tì lở loét làm mủ 1 thời gian thì ko đổ máu nữa nhưng lại mọc ở điểm khác. phần thịt bị toét ra nở bung như hoa vậy. các anh em có kinh nghiệm cho em hỏi nosbij gì và các trị sao ạ! em nghi là bị con ghẻ tấn công mà ko biết có phải không.

Bạn cho vài tấm hình đi và kiểm tra kỉ xem còn triệu chứng nào khác nữa ko?
Nếu Miệng và chân chỉ có lở loét, mà trong miệng lưỡi ko có triệu chứng gì là bị viêm loét miệng truyền nhiễm.
Còn có nổi mụn ở trong miệng và lưỡi, kèm theo dê sốt nhẹ là bị LMLM.
Dù cho bệnh gì đi nữa trước tiên bạn nên tách riêng con bị bệnh, chích 1 mũi thuốc bổ, và dùng xanhmethylen bôi vào chổ lỡ để sát trùng sát khuẩn tránh lây lan đả.....có gì alo mình tư vấn cụ thể

Tình hình là đàn dê của em có 1 số con bị đổ máu và phù các các nốt bằng viên bi ở chân và miệng, 1 số nốt củ tì lở loét làm mủ 1 thời gian thì ko đổ máu nữa nhưng lại mọc ở điểm khác. phần thịt bị toét ra nở bung như hoa vậy. các anh em có kinh nghiệm cho em hỏi nosbij gì và các trị sao ạ! em nghi là bị con ghẻ tấn công mà ko biết có phải không.
Bệnh loét miệng truyền nhiễm.

Nguyên nhân: do siêu vi trùng hoặc ăn thức ăn già, cứng gây xây sát nhiễm trùng. Xung quanh môi, trong miệng đều có mụn to, loét ra; nặng thì tai mũi bầu vú cũng bị viêm loét, con vật khó nhai, khó nuốt, nước dãi thối. Hàng ngày rửa vết loét bằng nước muối loãng, hay nước oxy già rồi bôi thuốc mỡ kháng sinh. Kinh nghiệm dùng chanh, khế sát vào vết loét nhiều lần cũng khỏi bệnh.
* Dê có thể mắc các bệnh ngoại ký sinh (ghẻ, ve, rận…).
+ Đối với bệnh do ghẻ: cần tách những con bị bệnh ra khỏi đàn, cắt lông chỗ bị ghẻ, cạo sạch vẩy mụn và bôi Cythion 5% hoặc Ivermectin

+ Đối với ve, rận: dùng credin hoặc dầu thông bôi vào chỗ ve, rận đốt. Có thể sử dụng Chlorfenvinphos 0,5% để diệt trứng.

Bạn cho vài tấm hình đi và kiểm tra kỉ xem còn triệu chứng nào khác nữa ko?
Nếu Miệng và chân chỉ có lở loét, mà trong miệng lưỡi ko có triệu chứng gì là bị viêm loét miệng truyền nhiễm.
Còn có nổi mụn ở trong miệng và lưỡi, kèm theo dê sốt nhẹ là bị LMLM.
Dù cho bệnh gì đi nữa trước tiên bạn nên tách riêng con bị bệnh, chích 1 mũi thuốc bổ, và dùng xanhmethylen bôi vào chổ lỡ để sát trùng sát khuẩn tránh lây lan đả.....có gì alo mình tư vấn cụ thể
Anh em trong hội tư vấn giùm cái do ko trực tiếp mất 6 ngày và chủ quan nữa ngày mà Dê con đẻ từ 6/3 trước 6 ngày đó dê bị viêm loét chữa đã khô vết loét nhưng hôm nay thì thấy dê con bi méo mồm cảm giác bị lệch hàm . bỏ ra xem thì hàm bị chảy máu lưỡi nổi mụn... Có phải LMLM ko. Anh em cho toa thuốc cái

Anh em trong hội tư vấn giùm cái do ko trực tiếp mất 6 ngày và chủ quan nữa ngày mà Dê con đẻ từ 6/3 trước 6 ngày đó dê bị viêm loét chữa đã khô vết loét nhưng hôm nay thì thấy dê con bi méo mồm cảm giác bị lệch hàm . bỏ ra xem thì hàm bị chảy máu lưỡi nổi mụn... Có phải LMLM ko. Anh em cho toa thuốc cái
bạn bét xem trong miệng nó có nổi mụn nhọt bé bằng hạt đậu xanh ko? bưng mủ....nếu có thì đúng là bị LMLM rồi, nếu ko có thì Viêm loét miệng truyền nhiễm....

Back