Cần tư vấn nuôi bò thịt và chế biến thức ăn nuôi bò

• Thread starter Lê phước thành
  • Ngày gửi

Xin chào cả nhà
Mình năm nay 30 rồi quê ở miền tây tỉnh an giang,đang đi lao động ở nhật bản có chút vốn tầm 200 triệu ,định về nước treo bằng kỉ sư đi nuôi bò chứ đi làm công không khá nổi,minh co 4000m2 đất nông nghiệp nhưng nằm rải rác,giờ muốn về nuôi bò mà không biết nuôi loại nào tốt nhất và địa chỉ bán giống bò chất lượng,quê mình rơm và thân ngô đã thu hoạch rất nhiều có thể mua rẻ lại,thậm chí là cho không.nếu mình chế biến rơm và thân ngô làm thức ăn có đạt dinh dưởng cho bò không mấy bác?trừ diện tích 1000 m2 làm chuồng và kho,còn lại 3000 m2 trồng cỏ có đủ cho khoãng 7 đến 10 con bò ăn không dạ?mà xung quanh người ta trồng lúa thì sẽ có phun thuốc trừ sâu,vậy cỏ mình trồng có bị thuốc bám vào mà đem cho bò ăn,bò có sống nổi không ạ?phân bò đào hồm trôn xuống sau này lắp lại có ảnh hưởng môi trường hay hư hại gì không ạ?
Đem hết tiền lấy vợ ra làm không thành công thì có mà ở giá luôn..
Hi vọng nhận được sự chỉ giáo của các bác ạ!
Thành thật cảm ơn!

Theo y kiên cua minh la rât kha thi nhưng ban nên đổi ruông vê môt nơi tránh thuôc sâu vô cỏ.nuôi nhiêu cung đuoc vi minh co nguôn phu phâm minh se sư dung no la chinh kêt hơp vơi co trông va bô sung thuc ăn tinh nhung chê độ ăn như vây nuôi bo sinh san se phù hơp hơn chuc thanh công

Việc dính thuốc cỏ và thuốc sâu là điều ko tránh khỏi.

http://agriviet.com/threads/thu-nhap-khung-nho-nuoi-bo.227306/#post-763006

Nhìn vào mô hình của anh Bình chăn nuôi bò ở tỉnh Thái Bình, mà bạn Khánh Ngọc đã viết. Đó là một bài báo viết về cái thật của anh nông dân quê "Năm tấn".
Anh ta tự chuyển đổi cơ cấu kinh tế hộ:
Từ công nhân sang nông dân mang tính tự phát... nghĩ và làm.
Tôi xin đúc kết 1 câu: "Dám nghĩ và dám làm" là một việc đáng quý.
Nhưng phải biết kết hợp với khoa học để tránh cái "thừa" & "thiếu" không đáng có là một việc không hề dễ..!
Những bài học đắt giá cho cái sự sửa sai để đi đến thành công vượt bậc là không nhỏ..!
Những bạn nào chỉ nuôi vài ba con, theo mô hình kinh tế "bỏ ống" (tiết kiệm công, tiết kiệm cái kiếm được) thì chúng ta không cần phải động não nhiều..!
Chỉ nghĩ đến 3 từ: Cỏ-Bò-Bán.
Còn những bạn nào có ý định lấy con bò là ngành chính & phát triển kinh tế chủ yếu của gia đình thì cần phải phát triển theo một mô hình kinh tế bền vững & phát triển theo lối tiên tiến.
Ý tôi muốn nói là nuôi từ vài chục con lên vài nghìn con.
_ Trước tiên phải tính được cái gọi là đầu vào và đầu ra.
_ Tiếp theo là cơ cấu hạ tầng:
* Vùng nguyên liệu (đồng cỏ & thức ăn dự trử).
* Chuồng: phải quy hoạch như thế nào cho hợp lí...
* Công cụ lao động: máy móc, nhà xưởng...
* Điện & giao thông.
* Vốn (tiền có sẵn & tiền vay).
* Kỉ thuật tiên tiến để áp dụng.
Làm sao nuôi từ 100 con lên đến vài nghìn con, mà đứng gần 20m không có mùi hôi, chỉ thấy bò là đạt. Còn khi có luồng gió thổi về hướng mình, khi mình cách chuồng bò 50m là đạt.
Đừng để nuôi bò, mà bà con lối xóm phải bò khi ngửi phải mùi hôi này..!
Nên việc xây dựng chuồng trại và cách xử lí môi trường & công tác Thú y là việc vô cùng quan trọng.
Hiện nay những mô hình tiên tiến và áp dụng khoa học hiện đại vào ngành bò của Vệt Nam đã tiến xa vượt bậc...
Nếu nuôi từ 30 con bò trở lên, chỉ bán phân cũng đủ trả tiền công cho người chăm sóc..!
Vậy các bạn muốn thành công thì phải có phí để nghiên cứu về sự thành công đó.
Còn những cái "miễn phí" thì tôi đã chia sẻ trên mạng rồi...
Mong các bạn làm phiền tôi theo nghĩa "đúng mức"...!
Hãy gọi số: 09113 22889.
hoặc số: 0933 525 939.
Cám ơn bạn Loan Nguyễn đã giới thiệu.

Chào anh Thành, mình cũng là dân An Giang, mình cũng khởi nghiệp nuôi bò hơn 3 tháng nay, Trước khi nuôi mình cũng tìm hiểu kỷ nên có đôi lời góp ý cùng anh.
Nuôi bò bây giờ ít lời hơn 1 vài năm trước, lúc trước nuôi là 1 cặp bò mua 30 triệu, sau 12 đến 16 tháng là bán được 60 đến 70 triệu, bây giờ mua 1 cặp bò 30 triệu nuôi từ 14 đến 24 tháng bán được 50 đến 65 triệu. (bò gióng tăng giá chóng mặt, bò thịt thì bị thương lái ép giá do dân nuôi quá nhiều) => nhưng vẩn còn lời.
Dân An Giang mình bây giờ chỉ thấy nuôi bò vỗ béo lấy thịt là nhiều, không nuôi bò sinh sản vì họ nói ít lời hơn.
Gióng bò thì nuôi bò lai italia là nhiều (bò trắng) bò cọp thì cũng có người nuôi, nhưng lái An Giang không mua bò này, chỉ có lái Bến Tre mới mua. Mua bò gióng thì anh có thể qua bên Cô Hội chợ Mới, Chợ bò Tà Ngáo Tịnh biên, nhưng có một số người quê mình thì thuê người dẩn qua campuchia mua luôn, ở đó mua vừa rẻ, lại có nhiều bò, lựa được những con bò tướng tốt.
Quê mình là Thoại Sơn, ở đây lúa rất nhiều, nhưng rơm người ta bán 60k/ công, còn không bán là để dánh đốt đồng, không có cho không, cây bắp thì mình phải đưa giống cho người ta chồng, chồng ăn song trái mình mới lấy cây, nếu anh có rơm và cây bắp, anh đem ủ chua thì vẵn tốt như thường, nhưng cần thêm cỏ xanh hàng ngày. Dân mình ở đây nuôi bò chỉ cho ăn toàn cỏ xanh, họ không dùm rơm, để bò mau tăng cân.
Quê mình người ta lên liếp đất ruộng, để trồng cỏ voi, những người đi trước nói 1 công cỏ voi có thề nuôi được 5 con bò, 1 công cỏ mòm thì 3 con, riêng mình thì mình cũng chưa biết thế nào, vì mình trồng cỏ voi trên bờ kinh, không thống kê diện tích, với lại bò còn nhỏ, chưa biết được sức ăn khi trưởng thành là bao nhiêu.
Phân bò bạn đem phơi khô, mỗi tháng có người đến mua, giá từ 9 đến 15k/ bao tùy tháng, tiền phân bò bạn có thể bù vào tiền mua muối và cám cho bò uống.

Bác Ngọc Chí dạo này về ở ẩn hay sao mà em không thấy tham gia diễn đàn, em gọi cho bác mà cũng không được.

Chào anh Thành, mình cũng là dân An Giang, mình cũng khởi nghiệp nuôi bò hơn 3 tháng nay, Trước khi nuôi mình cũng tìm hiểu kỷ nên có đôi lời góp ý cùng anh.
Nuôi bò bây giờ ít lời hơn 1 vài năm trước, lúc trước nuôi là 1 cặp bò mua 30 triệu, sau 12 đến 16 tháng là bán được 60 đến 70 triệu, bây giờ mua 1 cặp bò 30 triệu nuôi từ 14 đến 24 tháng bán được 50 đến 65 triệu. (bò gióng tăng giá chóng mặt, bò thịt thì bị thương lái ép giá do dân nuôi quá nhiều) => nhưng vẩn còn lời.
Dân An Giang mình bây giờ chỉ thấy nuôi bò vỗ béo lấy thịt là nhiều, không nuôi bò sinh sản vì họ nói ít lời hơn.
Gióng bò thì nuôi bò lai italia là nhiều (bò trắng) bò cọp thì cũng có người nuôi, nhưng lái An Giang không mua bò này, chỉ có lái Bến Tre mới mua. Mua bò gióng thì anh có thể qua bên Cô Hội chợ Mới, Chợ bò Tà Ngáo Tịnh biên, nhưng có một số người quê mình thì thuê người dẩn qua campuchia mua luôn, ở đó mua vừa rẻ, lại có nhiều bò, lựa được những con bò tướng tốt.
Quê mình là Thoại Sơn, ở đây lúa rất nhiều, nhưng rơm người ta bán 60k/ công, còn không bán là để dánh đốt đồng, không có cho không, cây bắp thì mình phải đưa giống cho người ta chồng, chồng ăn song trái mình mới lấy cây, nếu anh có rơm và cây bắp, anh đem ủ chua thì vẵn tốt như thường, nhưng cần thêm cỏ xanh hàng ngày. Dân mình ở đây nuôi bò chỉ cho ăn toàn cỏ xanh, họ không dùm rơm, để bò mau tăng cân.
Quê mình người ta lên liếp đất ruộng, để trồng cỏ voi, những người đi trước nói 1 công cỏ voi có thề nuôi được 5 con bò, 1 công cỏ mòm thì 3 con, riêng mình thì mình cũng chưa biết thế nào, vì mình trồng cỏ voi trên bờ kinh, không thống kê diện tích, với lại bò còn nhỏ, chưa biết được sức ăn khi trưởng thành là bao nhiêu.
Phân bò bạn đem phơi khô, mỗi tháng có người đến mua, giá từ 9 đến 15k/ bao tùy tháng, tiền phân bò bạn có thể bù vào tiền mua muối và cám cho bò uống.
Ông bạn nuôi nhiều không? Tui đang dành dụm tiền về làm gio ông già ở quê nuôi bò vàng lai,18 tháng rồi,lái mua rẻ,lời gần 6 triệu/1con thôi.nghe mà thấy xót quá.cỏ voi với loại Vo6 là 1 loại hả ông?..vốn 200tr thấy nuôi chỉ 10 con thôi..mà nuối thì ko làm chuyện khác được,mà nguồn thu nhập chính là từ con hò thì chắc không khả thi..gà thì nuôi dể bệnh,Heo giá cả thất thường..chỉ có bò tui tâm đắt nhất nh

Back