Cần Tư Vấn Nuôi Con Gì ? Trồng Cây Gì?

• Thread starter Phuonghau
  • Ngày gửi
THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: Phuonghau
- Địa chỉ: Bình Thuận
- Tel, Fax: ::: FaX
- email: Minh_huyen@gmail.com.vn
================================

Xin chào tất cả các anh chị em trên diễn đàn ! Em mới nghỉ hưu về nhà vưà rồi có mua được một mảnh vườn rộng 1ha . Em đang phân vân không biết nên nuôi con gì và trồng cây gì để có được hiệu quả cao ? Bởi vì lượng vốn cuả em chỉ còn khoản 140triệu . Rất mong được các ACE và các bậc tiền bối chỉ bảo tận tình . Xin trân thành cảm ơn !

A nuoi ga Ta di.1000con Von khoang 50tr thui.Minh se Huong Dan tat ca cac ki thuat nuoi Bao dau ra lun.Neu thuan Loi se dem lai kinh te khong Nho dau.Chuc a thanh cong

THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: Phuonghau
- Địa chỉ: Bình Thuận
- Tel, Fax: ::: FaX
- email: Minh_huyen@gmail.com.vn
================================

Xin chào tất cả các anh chị em trên diễn đàn ! Em mới nghỉ hưu về nhà vưà rồi có mua được một mảnh vườn rộng 1ha . Em đang phân vân không biết nên nuôi con gì và trồng cây gì để có được hiệu quả cao ? Bởi vì lượng vốn cuả em chỉ còn khoản 140triệu . Rất mong được các ACE và các bậc tiền bối chỉ bảo tận tình . Xin trân thành cảm ơn !

Nếu theo đia phương của em, 1ha thì em sẽ đầu tư trồng cao su-1 năm thu nhập từ 70-120tr/năm (đã trừ chi phí), nhưng sau 5-7 năm sau mới khai thác, còn tùy thuộc vào địa phương và thổ nhưỡng từng nơi nữa...bác phải nói bác ở đâu để người ta biết và tư vấn vật nuôi và cây trồng...
Bác post bài sai vị trí rồi ....

Last edited by a moderator:
Cảm ơn 2 bác đã giúp đỡ ! Em ở Huyện Tánh Linh Tỉnh Bình Thuận

ý mình thì

đào ao nuôi cá ,bờ ao thì trồng dừa ( vì dừa sau này sẻ có giá cao và dể bán ) kết hợp nuôi gà thả vườn và trồng rao ngấn ngày

vì dừa chưa lớn đất có cỏ nhiều nếu có nhều ngưới thì nên nuôi thêm bò ,dê ,thỏ ( mồi thứ 1 ít thôi ,lấy ngấn nuôi dài mà )

Trồng cỏ voi nuôi Chồn nhung đen đi - Mua 1 con cái 1 con đực về 2 tháng sau đẻ được 4 con, 4 tháng sau đẻ thêm 4 con nữa, 6 tháng sau đẻ thêm 12 con (4 con cửa con to và 8 con của 4 con lứa đầu -> cấp số nhân. Cũng chẳng mấy mà giàu

Mình cũng có hoàn cảnh gần giống với bác chủ thớt. Mình có 1200m2, hiện đang trồng tràm(cái này của chủ trước, mình mua về rồi chuyển sang thổ cư để ở, nhưng hiện tại chưa ở). Mình thì chỉ muốn chăn nuôi thôi chứ không có ý định trồng cây.
Hiện mình đang nghiên cứu một vài con vật. Tiện đây nêu ra mọi người tư vấn hộ luôn.
1. Gà thịt (gà thả vườn):
* Ưu điểm: rất phổ biến, nhu cầu thị trường lớn, dễ tìm tài liệu hướng dẫn nuôi, dễ tìm giống, ....
* Băn khoăn: đầu ra khá là cạnh tranh. Bồ của đứa nhân viên ở quán mình có nuôi gà. Nhà tên đó có tới 3 trại gà, mỗi trại 15000 con. Hắn nói là làm riêng như mình không có lời, lại bấp bênh đầu ra, dễ bị thương lái ép. Còn nó thì làm hợp tác với cty, họ cung cấp vốn, thuốc men...rồi cuối cùng thu mua sản phẩm luôn. Mà mỗi trại của nó đầu tư trên 1 tỷ (vì là trại lạnh)<--mình chịu ko có số vốn quá cao đó. Còn tự làm thì bị kinh nghiệm hắn vừa truyền lại làm ám ảnh
---------------
2. Nuôi dế:
* Ưu điểm: giá cao, chiếm ít diện tích, vốn đầu tư ban đầu thấp....
* Băn khoăn: theo thông tin từ báo chỉ thì cung đang vựot quá cầu<---nên sợ, không dám nhào vô
---------------
3. Nuôi gà sao:
* Ưu điểm: loại gà này ít bệnh(gần như là ko bệnh, theo báo chí nha), giá thành khá cao khoảng 100k->120k/kg. Loài này ăn tạp lắm, nên nguồn thức ăn không quá khó khăn.
* Nhược điểm: hiện mình không tìm thấy cơ sở thu mua gà này, làm xong ko bán được là chít luôn.^^
---------------
4. Nuôi ngựa:
* Ưu điểm: dể tìm đầu ra....
* Khuyết điểm: chi phí đầu tư khá cao, cần nhiều nhân lực....
---------------
5 Nuôi chim bồ câu Pháp:(đây là sự lựa chọn số 1 của mình hiện nay)
*Ưu điểm: Đầu ra dễ tìm, chi phí đầu tư ban đầu không quá cao
* Khuyết điếm: đang tìm hiểu ^^

Last edited by a moderator:
đơn giản thôi
trời đất phù hộ chút xíu thôi
còn chuyện thành bại là do mình
Linh thấy mấy bài gửi bên trên không khoa học mà cũng tại bạn không nói rõ
nếu nuôi 50.000 con gà , hay như anh tanthanh nói trồng dừa , nuôi gà rồi thả cá với tổng diện tích 1Ha
1 mình bạn chăm sóc nổi ko , 2 người còn chết lên chết xuống chứ đừng có nói là 1 mình bạn
còn nếu mướn người chắc chắn bạn sẽ không lời.

theo Linh thì bạn làm thế này :
bạn thích chăn nuôi chứ gì , giờ bạn kiếm thêm người hun vốn vậy là bạn có nhiều lợi thế

thứ nhất bạn có người cùng phụ để làm
thứ 2 nguồn vốn đầu tư của bạn sẽ cao hơn

còn bạn muốn nuôi cái gì , hay trồng cái gì cũng đc miễn là hiểu rõ về con vật đó

nhưng theo Linh bạn nên trồng rau sạch , dễ chăm sóc , đầu ra luôn ổn định hơn vật nuôi
chúc thành công

Cảm ơn 2 bác đã giúp đỡ ! Em ở Huyện Tánh Linh Tỉnh Bình Thuận

Tánh Linh - Bình thuận trồng cây cao su được đó. Anh trồng cây cao su đi, dễ trồng, ít công chăm sóc. Một mình anh vẵn có thể chăm sóc 5 ha (mình đang làm, không nói xạo đâu nha). Với giá mủ cao su hiện tại, 1 ha mình thu nhập hơn 500k/ngày.
Nói nhỏ: anh admin KTD đang tìm đất ở đó trồng cao su đó ...

Bác đã quyết định nuôi gì chưa? Dạo này thấy mưa lũ dữ quá, chăn nuôi cũng phải tính toán kĩ.

nuôi gà đông tảo thì có dc ko a.vừa là 1 thú chơi hàng độc,vừa cho hiệu quả kinh tế cao.thế thì còn gi băng

Gà Đông tảo hình như chỉ có ở Hưng Yên phải không bác. Em chỉ thấy con vật trên mạng còn ngoài đời thì chưa thấy.mà hình như tìm giống thì hơi khó thì phải.

Mình thấy đào một cái ao khoảng 100m2 sau đó bao lại nuôi cá sấu và mấy con gấu lấy mật.
Do nguyên liệu chăn nuôi rẻ, mật gấu dễ bán, da cá sấu cũng dễ, chỉ có thịt là hơi khó thôi.
mà như vậy mình lại có thú vui mỗi buổi chiều nhìn cá sấu ngáp nữa chứ.

kp9syw

Tuổi về hưu thì tham khảo mô hình làm bể nổi nuôi con cá kiểng cho nhàn, mới đầu làm vài giống dễ nuôi thôi như: 7màu, mún, hoàn kiếm... sau này có kinh nghiệm thì phát triển thêm, lụm bạc cắc nhưng cũng vui lém!

bác về hưu rồi thì làm cái gì tao nhã tí, ít sát sinh thôi.
Cháu thấy bác nên nuôi gà đẻ trứng, thả cá cảnh, trồng ít rau xanh với cây ăn quả.

Bác chỉ có vốn 140 thi không làm dự án lớn được

Chào bác.

Theo em thì bác đầu tư chuồng nuôi vài con heo nái. thêm vài ổ gà thả vườn là đủ rồi.
thêm nữa làm cáu vườn lan nho nhỏ. vừa thanh thao vừa kiếm thêm thu nhập. do còn 140t thì xay chuồng và vài con giống là đủ rồi.

Bác ko nên nghe tư vấn linh tinh, Cây cao su gây ô nhiễm môi trường, báo đài nói suốt rồi. Bác tìm cây khác đi

Back