cần tư vấn tạo dáng thế cây sanh

• Thread starter huynhbuutrang
  • Ngày gửi
Em là thành viên mới lên diễn đàn nên có gì không đúng mong các bác thông cảm nhé !
Thế này các bác ạ !
Số là Em rất mê cây sanh, em chọn được một số cây và định mua nhưng còn phân vân .Vậy nên hôm nay mạo muội nhờ các bác trên diễn đàn tư vấn cho các ý sau:
1.Các cây này liệu tương lai có thành một cây Bonsai đẹp không?
2.Với các cây như vậy thì tạo theo dáng thế nào ?
3.liệu em có nên mua không ạ
Mong các bác dành ít thời gian quý giá tư vấn cho em nhé,vì em đang cần gấp lắm nhé!
Em xin post hình có đánh số thứ tụ đây ạ ! Em xin cám ơn rất nhiều.
Ảnh 1

ảnh 2

ảnh 3

ảnh 4

ảnh 5

ảnh 6

ảnh 7

Last edited by a moderator:
Không cây nào là không làm đẹp được..vấn đề là chỗ phải nhìn cho ra cái đường nét ngệ thuật..sẵn có của nó để phát triển trên cái cơ bản bẩm sinh ấy..
Thường thì những cây đa thân, rất khó tạo hình..và phải nuôi dưỡng rất lâu để gốc to ra..do đó bác thấy tuyệt đại đa số những cây sanh giá trị tiên...tỉ...đều là cây đơn thân..và tạo dáng theo lề lối... phá cách. ngĩa là không theo các thế của... kiểng cổ
Mua hay không là tùy bác...nhưng nếu tôi..ở trong trường hợp của bác...tôi không mua cây nào cả trong các hình mà bác đã gởi ở trên, vì sẽ phải tốn rất nhiều thời gian...công sức...để làm cho các cây này....coi cho được
---------------
cây sanh đa thân này..phải cả trăm năm chăm sóc

---------------
còn cây này cũng vài chục năm :

Last edited by a moderator:
Các cây trên đều là cây phôi, chuyện mua hay không là quyền của bác, tôi chỉ góp ý thêm với bác là:
- Nên xem xét giá cả thế nào?
- Khi quyết định mua cây nào thì ít ra bác phải nắm được một số dáng, thế cơ bản của bosai để khi mua cây đó về thì có hướng cắt sửa dáng thế cho cây.
Chúc bác thành công!

Nếu bán giá rẻ thì Bác mua về trồng nghiên cứu sửa cây qua các tài liệu trên web. Qua một số cây trên tương lai sẽ đẹp đấy bạn, điều đó phụ thuộc vào bạn.
Tặng bạn câu danh ngôn: Không có người phụ nữ xấu - chỉ có người phụ nữ không biết cách làm đẹp!

hì, cay vậy mua làm gì nhỉ, bạn nên tìm mua cây bonsai nho nhỏ rồi trồng thêm từ từ, mấy cây đó hàng rào cũng có nũa mà, hi hi

hì, cay vậy mua làm gì nhỉ, bạn nên tìm mua cây bonsai nho nhỏ rồi trồng thêm từ từ, mấy cây đó hàng rào cũng có nũa mà, hi hi
Mấy cây này người ta trồng thả rừng cho mau lớn để lấy phôi đó bác, những nhà vườn họ hay đi săn những cây như thế đấy, mục đích thì chắc ai cũng biết........ Mua rẻ, bỏ ra ít thời gian chăm sóc, bán lại kiếm lời.

uk, nhung họ la nghệ nhân, còn mình là "cá nhân", hi hi,nên mua cây sẵn chơi cũng tốt, vì thấy chủ nhân hỏi chủ đề này có vẻ là cá nhân

cây sanh

Cảm ơn các bác rất nhiều nhé ! Bác kien và bác minh đả góp ý rất chân tình Bác thiênthu còn dùng cả ảnh để minh họa nửa,quả thật biết lấy gì để đáp tạ trước tấm lòng vàng của các tiền bối nhỉ ! Đúng rồi các cây phôi này tương đối rẻ(2.000.000/7cây)
Có gì xin được chỉ giáo thêm nhé.Vãn bối đang cố gắng hết sức tìm hiểu các kỉ thuật liên quan đến Bonsai.Hy vọng trong thời gian không xa sẽ có cây đẹp...hihi.

cây nào bạn cũng có thể làm cho dáng nhưng có cây tạo dáng mau có cây tạo dáng lâu thôi chào bạn.
---------------
minh có vài cây đang kêu bán đây.

Last edited:
Chơi bonsai phải kiên nhẫn, kiên trì. không phải một thời gian là có cây đẹp đâu bác.
Có khi phải mất 5, 15 năm mới tạo được một cành ưng ý. (Mới có một cành thôi đó ...)

Chúc bác giữ mãi niềm đan mê của mình

những cây này mua cung được vì cháu ở đất cây nam dinh.với măt người làm nghề tôi đọc vị cho bác mỗi cây này giá khoảng 700n mỗi cây nhung bá nên giả khoảng 300n mỗi cay. mỗi cây này khoang 4 -5 nam roi.cây khong dep nhung mua ve 2=3 năm nữa khoảng 5-7 t mỗi cay

tư vấn cây sanh

mình cũng thích chơi cây thôi.chứ không biết gì đâu.nhưng mình cũng xin có ý kiến.nói chung cây nào cũng có thể làm được.nhưng cơ bản là mức độ kiên trì đến đâu.cây này không nên mua bạn ah.nhưng giá cả ma ok thi cũng mua dc.hjhj.mua về để luyện tay nghề.ko may hỏng thì đỡ tiếc.hjhj

Back