Cần tư vấn.. vận chuyển GÀ con

• Thread starter nongdantapsu01
  • Ngày gửi
Xin chào các AC , AC cho em hỏi có cách nào để vận chuyển gà con đi xa ma an toàn không ạ.Em định lấy gà con từ thủ đức, mà từ đó về chổ em nuôi khoãng 100km .xa quá, mà vận chuyển xa thì gà sẽ yếu và dễ chết nữa.AC tư vấn dùm em cách vận chuyển an toàn nha.Em xin cảm ơn nhiều!.:confused::confused::confused:

Trả tiền cho lái xe gấp đôi, và đãi 1 bữa trước khi lên đường,
2 bữa trên đường đi, hứa đãi thêm 1 bữa sau khi cho gà vào trại.

Vậy chỉ lo cho anh lái xe là ok hả anh.mà anh nói rõ tí được không?

VC có 100 km mà xa gì!
Đóng gà vào thùng, đừng để gió lùa là được.
Hồi xưa mình chuyển gà từ SG về Gialai mà có sao đâu!

Có lẽ tôi hơi lạc hậu, nhưng căn cứ kinh nghiệm của
tôi ngày xưa, nhà xe hay vòi tiền lắm . Có người thuê
chở 1 xe ngói lợp nhà, đến khi tới nơi, không có một
viên nào lành. Chở gà vịt đi bán, họ cũng cho chúng
xóc lộn ruột gan lên . Nếu họ tự buôn bán gà vịt, thì
chúng vẫn khoẻ như thường. Như vậy vấn đề không phải là
ở đường xa, mà là ở người lái đòi tiền, mới làm ra chuyện
như vậy. Nếu xe chở không xóc, thì dù gà vịt không được
ăn uống trên đường đi, chúng cũng không bị chết đâu.
*
Ngoài lo lắng người lái xe, bạn cũng nên để ý cho gà vịt
ăn vừa thôi, không cho ăn no, trước khi lên xe. Nhớ cho
chúng uống nước. Nếu chở ít mà xe rộng, thì thả trên sàn
xe rồi đóng cửa lại là được rồi. Nếu chở nhiều, phải cho
gà vào thùng gỗ, có thể xếp lớp lên nhau. Ngày xưa chưa
có chăn nuôi nhiều như bây giờ, mà chỉ có nuôi vịt ngoài
đồng thôi, thì người ta chở nhiều thùng gỗ đựng vịt, và
chở đi xa, giao hàng cho các điểm bán lẻ, chẳng cho ăn
uống gì cả. Vịt không chết nhưng rộc đi chỉ còn lông và
xương thôi, phải bán hết trong 1 ngày. Giống vịt đàn nó
còn tính hoang dại nên mới sút cân nhanh, và lâu hồi phục
trở lại, nên cứ mang đi là phải bán. Những con bán sau
giá không bằng nửa con bán sớm. Gà thì dễ hơn nhiều.
*

VC có 100 km mà xa gì!
Đóng gà vào thùng, đừng để gió lùa là được.
Hồi xưa mình chuyển gà từ SG về Gialai mà có sao đâu!
Bạn làm theo cách trên của bác cantruong, nhưng ko phải đóng kín đâu mà để mấy cái lỗ nhỏ cho nó thở nhé. Khi nào gà về tới nhà bạn hòa thuốc B-complex cho gà uống.Thuốc này có tác dụng: tăng cường trao đổi chất,tăng sức đề kháng, kích thích tăng trưởng, chống nóng...

nói anhmytran đừng buồn nghen :
Anh chẳng giúp được gì hết mà còn .......... hì anh tự hiểu nhé (chứ mắc công anh tự ái)

Không tự ái đâu.
Có điều là tôi không có tài đọc được trí óc của bạn.
*
Mỗi khi tôi nói với ai, tôi cũng nói ra điều tôi muốn nói.
Nếu không muốn nói rõ ra, tôi không bao giờ nói.
Cách sống như thế, bạn bè thì không mất lòng,
còn kẻ thù thì tâm phục khẩu phục.
*

Em có bán máy vận chuyển cho gà con nè, sẽ chống được khô chân đó
Nếu bácc có nhu cầu thiệt thì lên hệ nhé

Vận chuyển gà con

Xin chào các AC , AC cho em hỏi có cách nào để vận chuyển gà con đi xa ma an toàn không ạ.Em định lấy gà con từ thủ đức, mà từ đó về chổ em nuôi khoãng 100km .xa quá, mà vận chuyển xa thì gà sẽ yếu và dễ chết nữa.AC tư vấn dùm em cách vận chuyển an toàn nha.Em xin cảm ơn nhiều!.:confused::confused::confused:
Chào bạn nongdantapsu01.
Vận chuyển gà con không khó đâu. Như A cantruong đã hướng dẫn. Thực ra bạn cũng không
nên lo lắng. [FONT=border=]Nếu bạn mua gà tại trại, người ta có thùng giấy để đựng gà con. Nếu không, [/FONT]
[FONT=border=]bạn dùng thùng mì, sát nắp thùng [/FONT]bạn đục lỗ (nhỏ thôi) để gà thở và tránh gió lùa.
100km không xa đâu. Mình ở Rạch Giá, đi mua gà giống Cần Thơ vận chuyển bằng xe đò
là chuyện bình thường. Mỗi thùng bạn có thể chứa 50 con (hoặc ít hơn) để chúng đừng đè
lên nhau trong quá trình vận chuyển.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com
P><P><FONT size=4><FONT face=
Khi còn nuôi gà, mới đem về mình không cho ăn liền mà chỉ cho uống nước ấm

(có thể pha ít đường, ít chanh với nước ấm). <o:p></o:p>
Sau 24 đến 36 giờ, mình nấu tấm cho gà con ăn từng ít một. Do nuôi ít, bạn nhớ chịu khó
thức đêm cho gà con ăn (khoảng 6 tiếng 1 lần).Từ ngày thứ 2 hoặc 3 trở đi mới trộn dần
thức ăn vào và tiến tới không nấu tấm nữa.
Nuôi gà con, quan trọng nhất là khâu giữ ấm và phơi nắng sáng.
Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:
Mùa này thì khi vận chuyển gà con phải cẩn thận nha bác, chứ không gặp mưa là đi toi cà đàn>>> đổ nợ

Trả tiền cho lái xe gấp đôi, và đãi 1 bữa trước khi lên đường,
2 bữa trên đường đi, hứa đãi thêm 1 bữa sau khi cho gà vào trại.
Trả tiền cho lái xe gấp đôi thì có liên quan gì tới sức khỏe của gà con khi vận chuyển xa nhỉ?
Chẳng lẽ bác kêu tài xế chạy chậm chậm lại cho gà con khỏi bị shock hả? :D
Chẳng qua bạn ấy hỏi là do lần đầu nuôi chưa có kinh nghiệm nên sợ là gà bị chết do đi đường xa thôi
Mình là người có kinh nghiệm phải giải thích là đi như vậy không có vấn đề gì đâu ( giống như bác cantruong nói ) cùng lắm là nói người bán gà bù thêm vài con khi vận chuyển xa thế là xong.
Chứ giải thích như bác cũng như không :D

Last edited by a moderator:
cãm ơn các AE nhiều,như thế là tôi biết phải làm gì rồi.một lần nữa xin chân thành cãm ơn!..:5^::5^::5^:

Hy vọng bạn biết phải làm gì và không nên làm gì.Đừng để tiền mất mà tật mang nha bạn:D

vận chuyển gà đi xa .. khoản 100 km hay 1000 km cũng không quan trọng. Quan trọng là bạn vận chuyển bằng phương tiện gí ? xe máy hay xe khách ... Thời gian từ nơi đi đến nơi bạn muốn đến là bao nhiêu thời gian? thí dụ như : 4 hoặc 5 tiếng ..
Theo mình nghĩ thì bạn nên cho vào 1 cái thùng .. khoét những lỗ nhỏ thông hơi ... Quan trọng là mật độ nhốt trong thùng là bao nhiêu con ? bạn nơi cân nhắc lại ... Tránh gió lùa trực tiếp vào gà là dc...
Khi vận chuyển gà đi đường xa về thì cho gà uống nước điện giải .. để gà mau mau lấy lại sức .. 1,2 ngày đầu thì cho gà ăn ít , chỉ cho uống nước ... sao đó tứ tứ gà quen với nơi mới thì nuôi bình thường .. chúc bạn có chuyến đi xa vui vẻ nha

vận chuyển gà đi xa .. khoản 100 km hay 1000 km cũng không quan trọng. Quan trọng là bạn vận chuyển bằng phương tiện gí ? xe máy hay xe khách ... Thời gian từ nơi đi đến nơi bạn muốn đến là bao nhiêu thời gian? thí dụ như : 4 hoặc 5 tiếng ..
Theo mình nghĩ thì bạn nên cho vào 1 cái thùng .. khoét những lỗ nhỏ thông hơi ... Quan trọng là mật độ nhốt trong thùng là bao nhiêu con ? bạn nơi cân nhắc lại ... Tránh gió lùa trực tiếp vào gà là dc...
Khi vận chuyển gà đi đường xa về thì cho gà uống nước điện giải .. để gà mau mau lấy lại sức .. 1,2 ngày đầu thì cho gà ăn ít , chỉ cho uống nước ... sao đó tứ tứ gà quen với nơi mới thì nuôi bình thường .. chúc bạn có chuyến đi xa vui vẻ nha
đây chắc củng là 1 tay trùm về vận chuyển gà nè.bác loantam hình như nuôi gà mỹ nên chuyện vận chuyển từ nước ngoài về chắc còn vất vả hơn nhiều.đúng ko bác?

đây chắc củng là 1 tay trùm về vận chuyển gà nè.bác loantam hình như nuôi gà mỹ nên chuyện vận chuyển từ nước ngoài về chắc còn vất vả hơn nhiều.đúng ko bác?
hehehe bác cvchanh quá lời rồi nè. Mình chỉ có chút kinh nghiệm vậy mà. Chúc anh em nuôi gà trên diễn đàn thành công trên bước đường chăn nuôi nhé.

Back