Cần tư vấn về cỏ VA06

• Thread starter loCòm
  • Ngày gửi
Các bác ạ, em đang trồng cỏ VA06 để chăn nuôi trâu, vừa trồng từ tháng 7 năm nay nên muốn các bác tư vấn thêm
+ mùa rét như bây giờ mà cắt cỏ có mọc đc ko, có sợ bị chết luôn cả gốc không?
+ em đang muốn giữ lứa cỏ hiện cao tầm 1,5m để ra giêng làm giống mà nó nhú hoa nhiều quá, tai hại là các mầm ngủ cũng dài ra, nguy cơ ko để làm giống đc nữa
+ có người bảo cắt cách mặt đất 10 15cm có người lại bảo cắt sát mặt đất cỏ lứa sau mới mập và lâu bị lồi gốc. Vậy em nên cắt ntn.
Vậy xin các bác giúp em. Em ở Lạng Sơn mùa đông lạnh các bác ạ
cảm ơn các bác!

mùa đông cắt xong phải tưới đủ nước thì cây mới không chết. muốn làm giống thì khi cô đi ra phải cắt trồng luôn. để lâu mắm ngủ gần ngọn sẽ mọc, con mầm ngủ ở góc sẽ bị khô. khi trồng sẽ không lên đc, với lại có VA06 sinh trưởng nhanh, nhanh già, gốc già thì trong không lên được đâu. khi cắt thì cắt gần mặt đất nhé. như ậy lứa sau cỏ lên mới mập

Các bác ạ, em đang trồng cỏ VA06 để chăn nuôi trâu, vừa trồng từ tháng 7 năm nay nên muốn các bác tư vấn thêm
+ mùa rét như bây giờ mà cắt cỏ có mọc đc ko, có sợ bị chết luôn cả gốc không?
+ em đang muốn giữ lứa cỏ hiện cao tầm 1,5m để ra giêng làm giống mà nó nhú hoa nhiều quá, tai hại là các mầm ngủ cũng dài ra, nguy cơ ko để làm giống đc nữa
+ có người bảo cắt cách mặt đất 10 15cm có người lại bảo cắt sát mặt đất cỏ lứa sau mới mập và lâu bị lồi gốc. Vậy em nên cắt ntn.
Vậy xin các bác giúp em. Em ở Lạng Sơn mùa đông lạnh các bác ạ
cảm ơn các bác!
Lứa cỏ đầu tiên bạn có thể để khoảng 03tháng thì làm giống được rồi, lúc này gốc cỏ già, cỏ lúc này làm giống tốt, thì các lứa cỏ tiếp theo sẽ phát triển mạnh vì gốc cỏ đã già. Khi cắt cỏ thì cứ việc chặt sát mặt đất, như vậy lứa cỏ tiếp theo măng lên rất mạnh, cây mập, lâu chết gốc. Nếu cần thiết, thì khoảng 01năm vô chân gốc cỏ một lần nếu thấy gốc cỏ thiếu đất.
Nếu cắt cách mặt đất 10-10cm thì chỉ những lứa cỏ sau đó phát triển rất yếu, thân cỏ nhỏ, gốc mau chết.

Nhưng cái khó là tầm này chưa thể trồng đc vì rét chắc cỏ ko lên đc và em cũng chưa làm đc đất mới.liệu chặt về thì để đc bao lâu và để ntn hả các bác?

Tôi hiện trồng 7 hecta cỏ Va06, xin góp ý một ít kinh nghiệm cùng các bạn về cách chặt cỏ :
- Mùa mưa nên chặt cỏ sát góc, thân cỏ sẽ rất to vì cây con hoàn toàn mới ..
- Mùa nắng nên chừa 1 lóng cỏ vì trữ lượng nước trong lóng cỏ đó sẽ rất cần thiết để nuôi nhánh con khi không đủ nước, nhưng con nó là thân gởi( chắp cành) nên thân cây không to.

Tôi hiện trồng 7 hecta cỏ Va06, xin góp ý một ít kinh nghiệm cùng các bạn về cách chặt cỏ :
- Mùa mưa nên chặt cỏ sát góc, thân cỏ sẽ rất to vì cây con hoàn toàn mới ..
- Mùa nắng nên chừa 1 lóng cỏ vì trữ lượng nước trong lóng cỏ đó sẽ rất cần thiết để nuôi nhánh con khi không đủ nước, nhưng con nó là thân gởi( chắp cành) nên thân cây không to.
Bác trồng đc lâu chưa, thế nếu chặt cao vậy có sợ lồi gốc nhanh quá ko ạ. Mà thực tế bác trồng thì bao lâu là fải trồng lại? Bác bón phân và tưới ntn cho em học hỏi với!
thank bác!

Mình trồng được gần 3 năm rồi, trước đây cũng trồng nhiều kiểu, cũng tùm lum lắm, nhưng không đạt năng suất, hiện giờ thì có hệ thống tưới, kiểu tự xoay, đặt cây tưới này đến cây kia là 6m, mỗi cây quay tròn có đường kính là 6m, chiều cao là 2.2m, nếu bạn có hệ thống tưới thì vô tư - không sợ tháng hạn, năng suất rất cao, hiện cỏ mình trồng có năng suất khoảng 500-600tấn/ha/năm, mình trồng hàng cách hàng 1,2m, mỗi lổ hom cách 60cm (6tất), mỗi lổ đặt 3,4 hom (tuỳ), nhớ trồng dưới mô, bón lót bằng phân hữu cơ hoai mục, bạn nhớ đặt hướng làm sao cho ánh nắng sáng chiều xuyên qua luống là được, khi cỏ cao được 30cm mình bón phân Ure + ADP (tỉ lệ 2:1) trộn điều rải sương sương thôi, khi cây được 50cm mình phun phân bón lá và tiếp tục vô phân như trên (cách 7-10ngày), trước khi thu hoạch nên vô phân trước 5 ngày, như vậy cây con lên rất mạnh, cỏ sẽ đạt năng suất cao khi cắt được 2,3 lần, khi thu hoạch nhớ chặt xéo để tránh nước đọng trên thân cỏ - dễ bị úng, Cách trồng như vậy cỏ sẽ cho bụi rất to và rất lâu cõi, bạn đừng ghim hom tùm lum giống cách trồng của nhiều nông dân - chắc chắn cỏ sẽ không có năng suất cao đâu, mau tàn cõi, phải trồng lại rất tốn kém, hiện giờ cỏ mình rất tốt, nếu phải trồng lại chắc phải khoảng 5-6năm tính từ lúc trồng . Chào Bạn !

Ca
Mình trồng được gần 3 năm rồi, trước đây cũng trồng nhiều kiểu, cũng tùm lum lắm, nhưng không đạt năng suất, hiện giờ thì có hệ thống tưới, kiểu tự xoay, đặt cây tưới này đến cây kia là 6m, mỗi cây quay tròn có đường kính là 6m, chiều cao là 2.2m, nếu bạn có hệ thống tưới thì vô tư - không sợ tháng hạn, năng suất rất cao, hiện cỏ mình trồng có năng suất khoảng 500-600tấn/ha/năm, mình trồng hàng cách hàng 1,2m, mỗi lổ hom cách 60cm (6tất), mỗi lổ đặt 3,4 hom (tuỳ), nhớ trồng dưới mô, bón lót bằng phân hữu cơ hoai mục, bạn nhớ đặt hướng làm sao cho ánh nắng sáng chiều xuyên qua luống là được, khi cỏ cao được 30cm mình bón phân Ure + ADP (tỉ lệ 2:1) trộn điều rải sương sương thôi, khi cây được 50cm mình phun phân bón lá và tiếp tục vô phân như trên (cách 7-10ngày), trước khi thu hoạch nên vô phân trước 5 ngày, như vậy cây con lên rất mạnh, cỏ sẽ đạt năng suất cao khi cắt được 2,3 lần, khi thu hoạch nhớ chặt xéo để tránh nước đọng trên thân cỏ - dễ bị úng, Cách trồng như vậy cỏ sẽ cho bụi rất to và rất lâu cõi, bạn đừng ghim hom tùm lum giống cách trồng của nhiều nông dân - chắc chắn cỏ sẽ không có năng suất cao đâu, mau tàn cõi, phải trồng lại rất tốn kém, hiện giờ cỏ mình rất tốt, nếu phải trồng lại chắc phải khoảng 5-6năm tính từ lúc trồng . Chào Bạn !
Vậy là trồng thành từng hốc hả bạn.tới này mình sẽ thử xem sao. Còn tưới thì mình sẽ fải thủ công cầm vòi phun rồi!

Đúng rồi, trồng thành từng hốc, đất phải tơi xốp, sau này nó sẽ giống như bụi sả vậy, càng ngày bụi càng to, vào tháng hạn nếu tưới thủ công bạn nên tưới vào lúc chiều tối - đất sẽ giữ ẩm được 1 đêm, còn tưới buổi sáng chỉ 1 lát nắng lên sẽ khô đất - không hiệu quả. Chúc bạn thành công !

Đúng rồi, trồng thành từng hốc, đất phải tơi xốp, sau này nó sẽ giống như bụi sả vậy, càng ngày bụi càng to, vào tháng hạn nếu tưới thủ công bạn nên tưới vào lúc chiều tối - đất sẽ giữ ẩm được 1 đêm, còn tưới buổi sáng chỉ 1 lát nắng lên sẽ khô đất - không hiệu quả. Chúc bạn thành công !
Cảm ơn bạn nhé - thiết thực và hữu ích!

Up!
Bác nào ở Vũng Tàu có cỏ VA06 hoặc cỏ voi xanh (giống Đài Loan) để cho mình một ít làm giống được không ạ?

Mình ở thanh oai Hà Nội muốn mua giống cỏ VAO6 mà ko biết địa chỉ ,ai biết gần khu vưc trên chỉ giùm xin cảm ơn!!!

Mình ở thanh oai Hà Nội muốn mua giống cỏ VAO6 mà ko biết địa chỉ ,ai biết gần khu vưc trên chỉ giùm xin cảm ơn!!!
Hà nội thì nhiều chỗ bán mà bạn. Chỗ này bên Gia Lâm nè: 0904087808

trang trại của bạn ở đâu vậy. Mình rất muốn đi thực tế chỗ bạn 1 lần

Mình ở Bến Tre ( miền tây nam bộ ) nói thật với các bạn đối với cỏ giống, dân miền tây chỉ cho chứ không bao giờ bán, tôi đã cho tặng từ người quen đến người không quen biết gì cả - cỏ giống VA06 không biết bao nhiêu tấn mà tính - không phải riêng tôi mà cả hàng triệu người dân miền tây ai cũng vậy, bạn cứ đến trang trại tôi bất cứ lúc nào, nếu ở xa tôi sắp xếp lo cho bạn chổ ăn ở vài ngày mà không lấy của bạn 1 xu, sẽ dẫn bạn đi tham quan những trại bò có tiếng là đẹp nhất Việt Nam . Rồi bạn sẽ thấy dân miền tây hiền hòa, dễ mến, phóng khoáng, hiếu khách và đặc biệt rất chịu chơi. Rất mong được tiếp các bạn ! Mến chào tất cả !

Back