Cầu cứu Gà chết bất thường

Tình hình là mình đang có một trường hợp rất gay cấn như sau.
Gà 43 ngày tuổi, trọng lượng trung bình 400g/con đang phát triển bình thường (hơi còi một tý nhưng độ đồng đều khá cao). Ngày thứ 41 ăn uống bình thường; sáng ngày thứ 42 hai con lăn đùng ra chết (bất đắc kỳ tử) Khám nghiệm tử thi phát hiện dấu hiệu tiêu chảy, phân dạng sệch màu trắng lẫn vàng, nhớt, hôi hơn bình thường. Cho uống Ampicoly loại của Hàn Quốc. 3h chiều thấy đàn gà bình thường, không có triệu chứng gì khác. 6h chiều 2 em nữa lăn đùng ra giãy dụa rồi nằm im mà thoi thóp thở (chưa chết). Chẩn đoán của chuyên gia là chờ thêm xem sao, chẳng hình dung là nó đang bị gì nữa. Nghi là tụ huyết trùng (hậu môn có dấu hiệu chảy giống 2 em hồi sáng).
5h30 ngày thứ 42, 16 em nằm la liệt (kể cả 2 em chiều hôm trước vẫn chưa chết). Triệu chứng: 2 em nằm xu hướng xải chân, thân nhiệt hạ thấp, phân vàng nhớt; 14 em còn lại (kể cả 2 em chiều trước) nằm co rúm, thân nhiệt cao (có nhiều dấu hiệu của Gumboro). Chẩn đoán: Gumboro ghép New (trường hợp loạn phân). Dùng thuốc đặc trị Gumboro (thuốc tự chế, điều trị hiệu quả trên nhiều đàn) + Therapy (Indonesia). Những con nằm tại chỗ tiến hành nhỏ 5 giọt/con. Nhỏ xong 1 con chết.
10h cùng ngày tình hình căn thẳng hơn khi cả đàn trở nên xơ xác, 22 con nằm tại chỗ, 2 ca tử vong, 1 trong 2 ca lần này là em lúc chiều hôm trước. Triệu chứng: sốt cao, nằm co cụm, xuất huyết cơ đùi. Chẩn đoán Gumboro là chắt, và một yếu tố nào đó ghép vào. Điều trị bằng Gumboro liều cao hơn. Chờ kết quả!!!
:mellow:
17h cùng ngày 30 em nằm liệt tại chỗ, 5 em tử vong. Triệu chứng vẫn vậy. Các bác sỹ đồng thanh nói: "Chúng tôi đã cố gắng hết sức, thành thật chia buồn cùng gia đình"
Sáng ngày thứ 43, 84 em rời đàn "tìm niềm vui bên miền đất khác", 50 em đang "nằm chờ thủ tục xuất cảnh"!!!! Hội đồng thú y khoa đều lắc đầu ngao ngán.
:botay:
17h ngày thứ 43 (ngày hôm nay) thành thật viết báo cáo, mong hội chăn nuôi gà cho chỉ thị xử lý. Đàn gà 200 con giờ chỉ còn vài chục con, số ca tử vong nhiều không muốn đếm nữa.:1^:

Báo cáo hết trường hợp thứ nhất!
:7^:

Việc thứ hai: Mình đang lên kế hoạch phối trộn thức ăn cho gà thịt. Hiện tại mình đang có 2 hướng đi:
Cách một:
Mua toàn bộ nguyên liệu về điều chế. Cụ thể như sau:
Cám gạo, ngô (bắp), mì (sắn), bột đầu tôm hoặc bột cá. Đây là những thứ hiện đang có ở chỗ mình. Đương nhiên mình chưa biết tỷ lệ pha trộn như thế nào. Nay nêu lên đây để anh chị em chỉ giáo.
Cách hai: Dùng dạng đậm đặc pha thêm bột bắp, cám gạo.
Xin anh chị em chỉ giúp cách nào hiệu quả hơn, và cách làm cụ thể của từng cách là như thế nào? Giá thành nguyên liệu tại địa phương như sau:
Bột bắp 7000
Cám gạo 5000
Bột mì 5000
Bột cá 25000
Đơn vị tính: đồng/kg.
Chờ hồi âm của các anh chị em.
:9^:

Thuốc tự trộn thế nào Anh?. Nếu 200 con chết chỉ còn vài chục con là đang có vấn đề đấy. Gumboro gây chết nhanh nhưng nếu can thiệp đúng thì tỷ lệ không quá cao (<10%).
Therapy (Indonesia): Thành phần thuốc này là gì nhỉ?. Lâu quá em quên rồi/..B)

Thuốc tự trộn thế nào Anh?. Nếu 200 con chết chỉ còn vài chục con là đang có vấn đề đấy. Gumboro gây chết nhanh nhưng nếu can thiệp đúng thì tỷ lệ không quá cao (<10%).
Therapy (Indonesia): Thành phần thuốc này là gì nhỉ?. Lâu quá em quên rồi/..B)
Oxytetracycline và Amprolium thì phải.

Chân thành cảm ơn Dr Thanh và Hoangtucantho đã nhiệt tình chỉ bảo. Về thành phần của 2 loại thuốc như sau:
Therapy như Dr Thanh nói là đúng rồi. Cụ thể:
Oxytetracycline HCh 100g/kg
Amprolium 50g/kg
Vitamin A 3750000IU/kg
Vitamin K 5g/kg
Đóng gói 100g/gói tại Medion Bandung Indonesia. Nhập khẩu và phân phối bởi công ty cổ phần Thú Y Xanh Việt Nam.

Thành phần của thuốc đặc trị Gumboro tự chế trong 100g như sau:
Acetaminophen 6mg
Paracetamol 5g
Bycomycin 0.6mg
Sulphaguanidine 0.6mg
Sodium 142mg
Potasium 135mg
Vitamin A 24 000UI
Vitamin D3 6000UI
Vitamin C 30mg
Vitamin K 28mg
Vitamin E 5mg
Và các Vitamin nhóm B và đường nguyên liệu (lactose)
Cơ bản đã đáp ứng nhu cầu hạ sốt - điện giải bù nước - trợ lực.
Đây là đàn gà của một người bạn, giờ nhìn thấy thảm thương quá, vấn đề là cần tìm ra nguyên nhân chính xác và cách điều trị hiệu quả.

Bạn vui tính ghê nhỉ? tả bệnh rất kỹ nhưng lại cứ như bản tin thời sự giật gân ấy.
Nếu đúng Gum bạn kiểm tra lại thuốc tự chế xem đã đủ các thành phần giải quyết nguyên nhân gây chết của gum chưa? (có trong topic http://agriviet.com/home/threads/87...uoi-Ga-Tim-hieu-ve-benh-Gumboro#axzz21bne4T8h ).
Mình đã xem hết bài viết trong này, rất cảm ơn Dr Thanh về bài viết rất hữu ích.
Trong trường hợp đàn gà mình trình bày, mình nghi ngờ có sự hiện diện của tụ huyết trùng trong này bởi tốc độ chết rất nhanh. Có thể nói nó không cho time để thuốc phát huy tác dụng thì phải. Nhưng về bệnh tụ huyết trùng thì mình chưa biết bất kỳ thông tin gì ngoài việc chết nhanh, chết nhiều.
Anh chị em nào có kinh nghiệm về tụ huyết trùng xin chỉ giáo giúp (về nguyên nhân, triệu chứng biểu hiện, pháp đồ điều trị)
Chân thành cảm ơn!
Thiên Lý

Mình đã xem hết bài viết trong này, rất cảm ơn Dr Thanh về bài viết rất hữu ích.
Trong trường hợp đàn gà mình trình bày, mình nghi ngờ có sự hiện diện của tụ huyết trùng trong này bởi tốc độ chết rất nhanh. Có thể nói nó không cho time để thuốc phát huy tác dụng thì phải. Nhưng về bệnh tụ huyết trùng thì mình chưa biết bất kỳ thông tin gì ngoài việc chết nhanh, chết nhiều.
Anh chị em nào có kinh nghiệm về tụ huyết trùng xin chỉ giáo giúp (về nguyên nhân, triệu chứng biểu hiện, pháp đồ điều trị)
Chân thành cảm ơn!
Thiên Lý
Đọc cái này đi Tứ ơi!
http://agriviet.com/nd/2791-benh-tu-huyet-trung-(benh-toi)/
đay là bệnh Tụ huyết trùng, xin lỗi nha mình ko giúp được gì. chúc cậu thành công.
thân.

Last edited by a moderator:
Chân thành cảm ơn!
Thiên Lý
Chào Bác!. Mấy ngày nay ít có dịp lên mạng quá nên trả lời có chậm, Bác thông cảm nhé.
Theo em nghĩ nếu nói nguyên nhân chết do tụ huyết trùng thì cũng chưa thoả đáng do việc Bác đang sử dụng kháng sinh Oxytetracyline.
Bệnh tích của Gumboro nguy hiểm nhất là "sưng thận" nên việc thận trọng kháng sinh cũng như thành phần có hại đến thận điều làm trầm trọng thêm vấn đề (Amprolium).
Em nghĩ Bác đang gặp chổ này. Còn thuốc tự pha của Bác khá ổn, có dịp gởi cho em "hàng để thử" nhé...(tặng à ngen!).:9^:

Chào Bác!. Mấy ngày nay ít có dịp lên mạng quá nên trả lời có chậm, Bác thông cảm nhé.
Theo em nghĩ nếu nói nguyên nhân chết do tụ huyết trùng thì cũng chưa thoả đáng do việc Bác đang sử dụng kháng sinh Oxytetracyline.
Bệnh tích của Gumboro nguy hiểm nhất là "sưng thận" nên việc thận trọng kháng sinh cũng như thành phần có hại đến thận điều làm trầm trọng thêm vấn đề (Amprolium).
Em nghĩ Bác đang gặp chổ này. Còn thuốc tự pha của Bác khá ổn, có dịp gởi cho em "hàng để thử" nhé...(tặng à ngen!).:9^:
Cảm ơn hoangtucantho đã dành time theo dõi. Mình có vài điểm chưa rõ, nếu được mong được học hỏi thêm:
1. Oxytetraciline tác động như thế nào? Trong trường hợp này là bị "sốc" thuốc à?
2. Amprolium tác động như thế nào? Trong trường hợp kết hợp 2 thứ này ảnh hưởng như thế nào đến gà bị Gumboro?
Mình chỉ dùng thuốc qua kinh nghiệm chứ không hiểu được tác động của thuốc. Trong hơn 20 đàn bị Gumboro "ghé thăm" mình thấy đều có dấu hiệu bỏ ăn; nhưng đàn này thì không.
Therapy là thuốc chuyên trị loạn phân (theo kinh nghiệm của mình). Từ trước đến giờ chưa dùng trong trường hợp gà bị Gumboro lần nào cả. Lần này là vì 2 con nằm sải chân, không hoan toàn giống triệu chứng của Gumboro nên mới đưa nó vào.
Về thuốc tự chế có thể coi là "hàng lậu" vì mình được một người bạn làm ở công ty dược đưa cho thành phần và liều lượng mình cần để pha chế. Hiệu quả sử dụng trên 10 đàn (từ khi hoàn thiện công thức). Khi phát hiệu triệu chứ bỏ ăn, ủ rủ thì đưa vào là không có thiệt hại. Trường hợp nặng hơn, nằm một chỗ nhưng chưa bị lạnh thì khi nhỏ trực tiếp vào vẫn qua khỏi. Nhưng trường hợp này thì bó tay.
:botay:
Nếu có dịp sẽ gởi bạn dùng thử, tuyệt đối không c...hết không lấy tiền; ý lộn, không hết không lấy tiền. Lần này tặng bạn có chết cũng hổng tính tiền!!!:6^:.

Bài viết có nội dung tương tự
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • Gà bỏ ăn, chết rải rác
    • Thread starter dangpham96
    • Ngày gửi
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Hướng dẫn cách cắt mỏ gà ta
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON