Thảo luận cầu trùng nỗi ám ảnh của em.mong cao nhân giúp đỡ

• Thread starter cubi215
  • Ngày gửi
tình hình là em có 300 em gà dabaco.5 ngày tuổi đã thấy phân sáp.em cho uống anticoc+bcomlex k&c+giải độc gan,thận.3 ngày ngỉ 2 ngày thấy không thuyên giảm( em đi liều gấp 3 ạ 60g=6 gói=1 ngày uống trong vòng 3h ạ)
xong em đi anticocid của trung ương 1 +gluco k&c
+ giải độc gan,thận cũng liều gấp 3 trong 3 ngày (1,25 gói=27g=1 ngày uống trong 3h).
mà vẫn thấy phân sáp =(( không có con nào xả cánh,đàn gà bình thường.
15 ngày em đi gum xong em cho xuống nền ạ ( trước đó em úm sàn lưới ạ) có 1 số em bị khẹc khẹc
17 ngày em đi enro,xong chiều thấy 1 em hơi ủ rũ.để theo dõi đã.
18 ngày đi tiếp enro vẫn như vậy có chiều hướng xấu hơn
19 ngày 1 em đã nằm bệt xuống,(1 số em đã có biểu hiện buồn buồn đứng nhắm mắt). em này nằm bệt xuống 2 cánh sã xuống.phân trắng loãng.( ngi gum,ib)

mấy năm rồi em không sát sinh mà nay cấp bách rồi.mổ sống luôn.
mỗ ra tim,gan,thận,phổi,họng,bình thường.đùi,ngực không xuất huyết.

hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa

thấy ruột gần giống trong hình,chỉ khác là không xuất huyết mà có màu cafe.
cầm điện thoại gọi anh dova hùng ngay và liền
anh hùng bảo bị cầu trùng(hôm trước anh í có nói lấy cầu trùng dạng nước của hanvet mà kiếm không ra,chắc mình chủ quan quá mới xảy ra cơ sự này). anh hùng bảo lấy thuốc cầu trùng,flodoxy,oxytetraxilin.
ra thú y hỏi thuốc thì không có,họ hỏi triệu chứng con gà,tả y chang ở trên.
liều trình bao gồm
SUPER COX( sulfaquinoxaline,diaveridine)+ HANEBA 30% (sulfachioropyridazin sodium) + DOXY-B(doxycycline HCL,bromhexine)+ BTV-KHÁNG THỂ E.COLI+GIẢI ĐỘC GAN,THẬN
liệu trình 3-5 ngày (300k ặc,tiền thuốc+ thú y nâng lên 3,7k 1 em)
các cao nhân cho em ý kiến với liệu trình đó có thể khỏi không ạ

qua bài viết cảm ơn anh DOVA HÙNG nhiều nhiều ( rất,rất nhiều ạ) đã giúp em rất rất nhiều,rất nhiệt tình,vui vẻ.thực sự em rất cảm kích không thể diễn tả được ạ.(anh HÙNG thông cảm,gọi cho anh suốt mà không nói cảm ơn được,vì tính em hơi ngại nói mấy từ này,chỉ viết thôi)
AGRIVIET - HỘI CHĂN NUÔI GÀ rất cần những người như anh dova hùng.

gà mình hồi trước cũng bị như bạn.đi phân sáp khoảng 20% đàn.uống thuốc ghê lắm...4,5 đợt thuốc....nhưng cũng chăng giảm dc là bao.chán nên thôi,cho uống bổ gan,men tiêu hóa....cuối cùng gà vẫn lớn bình thường,mặc dù vẫn còn đi phân sáp khoảng 10%.mình nghĩ nó bị mãn tính hoặc hệ tiêu hóa không tốt.bạn đừng lo lắng quá,dùng nhiều kháng sinh mà ảnh hưởng tới sự tăng trưởng của đàn gà.

gà của bạn có thể bị ecoli ghép crd phải có phác đồ điều trị thích hợp.ví dụ sáng cho uống ecoli đến 11h ngắt thuốc cho uống điện giải + vtm c uống đến khoảng 2h chiều đổi sang cho uống thuốc crd đến khoảng 6-7 h tối cho uống lại điện giải + c và cứ lặp lại hằng ngày [ 5 ngày ] .nên bổ sung men tiêu hòa vào thức ăn hàng ngày cho gà
còn thuốc thì bạn nên chọn nhửng loại có thành phần đặc hiệu cho từng loại bệnh trên .khi gà tiến triển tốt cho uống thêm giải đọc gan thận

gà mình hồi trước cũng bị như bạn.đi phân sáp khoảng 20% đàn.uống thuốc ghê lắm...4,5 đợt thuốc....nhưng cũng chăng giảm dc là bao.chán nên thôi,cho uống bổ gan,men tiêu hóa....cuối cùng gà vẫn lớn bình thường,mặc dù vẫn còn đi phân sáp khoảng 10%.mình nghĩ nó bị mãn tính hoặc hệ tiêu hóa không tốt.bạn đừng lo lắng quá,dùng nhiều kháng sinh mà ảnh hưởng tới sự tăng trưởng của đàn gà.

em thấy phân sáp ( đoán là mạn tính nên kệ nó tránh tăng chi phí thú y) nhưng qua giờ đã thấy mấy con sả cánh rồi anh à.hic
gà của bạn có thể bị ecoli ghép crd phải có phác đồ điều trị thích hợp.ví dụ sáng cho uống ecoli đến 11h ngắt thuốc cho uống điện giải + vtm c uống đến khoảng 2h chiều đổi sang cho uống thuốc crd đến khoảng 6-7 h tối cho uống lại điện giải + c và cứ lặp lại hằng ngày [ 5 ngày ] .nên bổ sung men tiêu hòa vào thức ăn hàng ngày cho gà
còn thuốc thì bạn nên chọn nhửng loại có thành phần đặc hiệu cho từng loại bệnh trên .khi gà tiến triển tốt cho uống thêm giải đọc gan thận
cảm ơn bạn phác đồ của mình giờ vẫn là sáng cầu trùng,trưa e.coli,chiều CRD
UPDATE trưa 7/1
5 em đã có triệu chứng ít ăn,2 em bỏ ăn.
sả cánh,hơi khô chân.

thêm vài ảnh nữa cho ae dễ nhìn

mong các cao nhân #hoàng tử cần thơ,dova hùng,di len lam giau,..... vào giúp em với ạ

tình hình là em có 300 em gà dabaco.5 ngày tuổi đã thấy phân sáp.em cho uống anticoc+bcomlex k&c+giải độc gan,thận.3 ngày ngỉ 2 ngày thấy không thuyên giảm( em đi liều gấp 3 ạ 60g=6 gói=1 ngày uống trong vòng 3h ạ)
+ giải độc gan,thận cũng liều gấp 3 trong 3 ngày (1,25 gói=27g=1 ngày uống trong 3h).
15 ngày em đi gum xong em cho xuống nền ạ ( trước đó em úm sàn lưới ạ) có 1 số em bị khẹc khẹc
19 ngày 1 em đã nằm bệt xuống,(1 số em đã có biểu hiện buồn buồn đứng nhắm mắt). em này nằm bệt xuống 2 cánh sã xuống.phân trắng loãng.( ngi gum,ib)

anh hùng bảo bị cầu trùng(hôm trước anh í có nói lấy cầu trùng dạng nước của hanvet mà kiếm không ra,chắc mình chủ quan quá mới xảy ra cơ sự này). anh hùng bảo lấy thuốc cầu trùng,flodoxy,oxytetraxilin.
liều trình bao gồm
SUPER COX( sulfaquinoxaline,diaveridine)+ HANEBA 30% (sulfachioropyridazin sodium) + DOXY-B(doxycycline HCL,bromhexine)+ BTV-KHÁNG THỂ E.COLI+GIẢI ĐỘC GAN,THẬN

qua bài viết cảm ơn anh DOVA HÙNG nhiều nhiều ( rất,rất nhiều ạ) đã giúp em rất rất nhiều,rất nhiệt tình,vui vẻ.thực sự em rất cảm kích không thể diễn tả được ạ.(anh HÙNG thông cảm,gọi cho anh suốt mà không nói cảm ơn được,vì tính em hơi ngại nói mấy từ này,chỉ viết thôi)
bạn cho bjt thêm là gà bạn khi mổ ra trong ruột có máu k , có máu màu đỏ tươi k , loảng loảng, nếu có máu thì bị viêm cầu trùng hoại tử đường ruột. nếu đúng thì bạn tl cho mình, mình quên tên thuốc rồi, có j mình tl lại cho bạn sau. những hình của bạn k rõ lám, nhưng theo mình ngỉ thì bệnh này có mầm bệnh từ trx, bạn k để ý nên giờ mới như thế này, Thân

Chào bạn! Gà của bạn đến tuổi này có 3 bệnh phải quan tâm.
1. Cầu trùng
2. Gumboro
3. CRD
Trên 3 bệnh trên thì Gumboro là nguy hiểm nhất không thể sử dụng kháng sinh, nên lời khuyên cho bạn nên chọn cách trị Gumboro trước 1-3 ngày. Sao đó chúng ta sẽ trị cầu trùng và crd sau.
Bạn chọn Vitamine C 10% 3 muỗng cafe + Gluco K.C 3 muỗng + Giải độc gan+ 1 viên giảm sốt sủi của bên nhân y (Paracetamol 500mg), pha với 2-3 lít nước uống liên tục ngày đêm. Những con yếu thì bơm.
P/s: Gumboro trong giai đoạn đầu mỗ không thấy bệnh tích.

Thua b r, m bị cầu trùng 50 con đã nháo nhác. Bệnh này dng kháng sinh họ sulfa nhưng rất dễ mãn tính nếu tiêu độc khử trùng không triệt để. Mà t chắc độn chuồng b bẩn, mùi quá thì phát sinh cả đậu, crd. Xl vì chưa xem hết
Gà mắc ct mùa này thì thuốc và giữ ấm quan trọng như nhau. Gà mất máu rỉa nhau, nhất lông cánh. Lưu tâm là gà rất sợ lạnh nên kêu rất to là b phải đặt đủ ấm. Lại phải lên lồng lưới điều trị thì dễ dàng hơn.

liều trình bao gồm

Các bạn thông cảm cho mình! Bàn luận thì có ý kiến trái chiều nên người chăn nuôi ko biết tin vào ai, nên tôi chọn giải pháp là hãy PM với tôi theo địa chỉ ở dưới ! Tôi sẽ luôn đồng hành cùng các bạn trẻ trên con đường chăn nuôi!

Các bạn thông cảm cho mình! Bàn luận thì có ý kiến trái chiều nên người chăn nuôi ko biết tin vào ai, nên tôi chọn giải pháp là hãy PM với tôi theo địa chỉ ở dưới ! Tôi sẽ luôn đồng hành cùng các bạn trẻ trên con đường chăn nuôi!
Gặp đc bác hùng là ok rồi

:hoa::hoa::hoa:

gà ở tuổi này cầu trùng nhìn rất dể biết ,long dựng đứng đặc biệt từ khúc bầu diều trở lên đầu long dựng ngược , và phân có máu tươi kèm theo đó là dấu hiệu đặc trưng của bệnh cầu trùng của gà ở giai đoạn ngày tuổi này .chưa cấp tính thì sao đả có mạn tính.
gà đang khẹc mà làm gum thì bác quá mạo hiểm ,nếu không từ vùng dịch ra , hoặc do vacin làm bùng bẹnh gum thì tuổi này của gà bác đang miển nhiểm với gum

gà ở tuổi này cầu trùng nhìn rất dể biết ,long dựng đứng đặc biệt từ khúc bầu diều trở lên đầu long dựng ngược , và phân có máu tươi kèm theo đó là dấu hiệu đặc trưng của bệnh cầu trùng của gà ở giai đoạn ngày tuổi này .chưa cấp tính thì sao đả có mạn tính.
gà đang khẹc mà làm gum thì bác quá mạo hiểm ,nếu không từ vùng dịch ra , hoặc do vacin làm bùng bẹnh gum thì tuổi này của gà bác đang miển nhiểm với gum

liều trình bao gồm

con nào yếu thì chôn luôn, có chữa khỏi cũng không lớn được, phí tiền thuốc

Gà ở dưới tháng rất dễ cấp tính. Tính từ lúc ăn phải cầu trùng tới chết dưới 1 tuần. Khi chữa bằng kháng sinh sulfa thì gà luôn bị mãn tính vì phân đọng ở chân, nền nuôi nên tái lại. Lớn lên gà mắc nhưng k bị triệu chứng điển hình nữa. Hay mãn tính nói về gà khoẻ nhưng vẫn mang trùng, cấp tính k xảy ra vì dùng kháng sinh hoặc gà lớn trên 2 tháng. Nên gà đã mắc hồi nhỏ khi lớn dễ bị bệnh rồi ghép ct do suy giảm miễn dịch. K nhất thiết là cấp rồi mãn.

Bày cua e cung bi nhu vay. Trong bay co 1 e ỉa ma'u tuoi roi chet, may con còn lai mặt buồn. E mới dùng thuoc nay. Ca'c sư kê giu'p dùm

à cái này là mình làm gum xong mới khẹc bác à.hihi.5 ngày đã thấy phân sáp rồi bác à.chỉ phân sáp đàn gà bình thường ăn uống khá ok.18 ngày mới thấy 1 con hơi ủ rũ.cũng chủ quan để trong bầy luôn.sáng hôm sau chưa có biến chuyển gì,tới chiều mới thấy thêm mấy con nên em mới phải mổ sống thì đoán là cầu trùng thôi
Gà ở dưới tháng rất dễ cấp tính. Tính từ lúc ăn phải cầu trùng tới chết dưới 1 tuần. Khi chữa bằng kháng sinh sulfa thì gà luôn bị mãn tính vì phân đọng ở chân, nền nuôi nên tái lại. Lớn lên gà mắc nhưng k bị triệu chứng điển hình nữa. Hay mãn tính nói về gà khoẻ nhưng vẫn mang trùng, cấp tính k xảy ra vì dùng kháng sinh hoặc gà lớn trên 2 tháng. Nên gà đã mắc hồi nhỏ khi lớn dễ bị bệnh rồi GHÉP CT do suy giảm miễn dịch. K nhất thiết là cấp rồi mãn.
chỗ em chỉ mua được dòng sunfa thôi bác à.em đã vượt 35km đi thành phố hà tĩnh mà không có xong vượt 50km đi thành phố vinh cũng chỉ mua được dòng sunfa thôi bác.
Chào bạn! Gà của bạn đến tuổi này có 3 bệnh phải quan tâm.
1. Cầu trùng
2. Gumboro
3. CRD
Trên 3 bệnh trên thì Gumboro là nguy hiểm nhất không thể sử dụng kháng sinh, nên lời khuyên cho bạn nên chọn cách trị Gumboro trước 1-3 ngày. Sao đó chúng ta sẽ trị cầu trùng và crd sau.
Bạn chọn Vitamine C 10% 3 muỗng cafe + Gluco K.C 3 muỗng + Giải độc gan+ 1 viên giảm sốt sủi của bên nhân y (Paracetamol 500mg), pha với 2-3 lít nước uống liên tục ngày đêm. Những con yếu thì bơm.
P/s: Gumboro trong giai đoạn đầu mỗ không thấy bệnh tích.
em ngĩ em vừa làm vacin gum xong nên khó có thể bị gum ạ.em ngĩ chỉ là e.coli
cập nhật 11\12 mong các bác giúp đỡ
sáng qua 10/12 đi 4 em
sáng nay 11/12 đi 4 em
có 2 em đang hấp hối,chắc cũng không qua khỏi
sáng nay em đã đi tp.VINH mua thuốc những cũng không có totrazuril..buồn gê

em mua 2 bình 200ml big coc liều 2ml*15l nước= 35ml/2l uống trong vòng 2h(nhưng không hết)
+flophenicol trị hen.
theo quan sát em thấy phân gà đã gần như bình thường trở lại,nhưng vẫn sả cánh.(đây là điều em hơi băn khoăn) gà vẫn chết đều.buồn gê các bác
mấy lứa trước em nuôi thì cầu trùng thường nổ ra khoảng 10-14 ngày.nay ra trại mới,nhưng cũng có ít con bên nhà cũ dời sang.15 ngày không thấy sả cánh,chưa kịp cười đã dính đòn.

Gà bị ct manh tràng dễ chết vì lạnh, chậm phục hồi. Mình nhốt gà kín gió, úm bóng và dùng kháng sinh tích cực, thuốc bổ mà phải hơn tuần bắt đầu lớn tiếp. Mình nghĩ b phải úm lại. Mua thuốc bột có hàm lượng cao ấy. Thường mỗi gói cho ct, vrht, đđ loại 1 lạng trên trăm. Các ks họ sulfa tráng nhờn thuốc.

lúc sáng mình mua big coc 86,000 1 lọ 100ml
chứ muốn đổi thuốc cũng hơi khó.haizz
mình đã đưa gà lên chuồn lưới,hơi chật nhưng mà an tâm hơn

K sợ bác ơi nhà e cũng bị nt nhưng thay đổi thời tiết nó k chịu dc hay bị nt lắm e hay để ý cứ hn đang rét quay sang nắng hay bị nt lắm bác k sợ xem nhiệt độ chuồng nuôi xong cho uống thuốc ổn định tiêu hoá lại

chuẩn luôn bác dova hùng nhiều kinh nghiệm và cũng đã giúp em cứu 500 con vịt mà chưa có dịp cảm ơn bác

Back