cây cao su và cây lâm nghiệp cây nào giá trị cao hơn??

• Thread starter typhukhongtien
  • Ngày gửi
tình hình là mình tính trồng cây trên đất hoang nhưng ko biết giữa cây cao su và cây lâm nghiệp cây nào giá trị kinh tế cao hơn??? cây cao su từ nhỏ ko khai thác đến độ 15tuổi còn khai thác được ko? đất mình ít khoảng 2ha nên đang phân vân mãi !!nếu nhiều đất thì quá dễ rồi!

tôi không biết cây lâm nghiệp là cây gì, nhưng cây cao su thì tôi biết chút chút: mỗi hecta cao su trồng được khoảng 400 cây cao su, cây khoảng 5 - 6 tuổi là bắt đầu khai thác mủ. bình quân mỗi ngày lượng mủ nước thu được khoảng 80kg/hecta giá mũ nước hiện tại khoảng 30 000đ/kg,<=> 2,4trđồng/ngày/ha. trừ chi phí nhận công, phân bón còn lãi hơn 1trđồng/ngày. mỗi năm khai thác được 9 - 10 tháng, cao su khai thác được khoảng 25 năm thì thanh lý, khi thanh lý ta đượng một lượng gỗ cao su cũng rất có giá trị. không biết chổ bạn như thế nào chứ ở Tây Ninh quê tôi mà có 2ha cao su trong tay thì mỗi ngày bỏ túi hơn 2trđồng, mỗi năm lãi hơn 500tr đồng có thể bao anh em agriviet ăn tất niên vô tư luôn.
vài lời chia sẽ cùng bạn. còn về cây lâm nghiệp thì bác nào biết xin chia sẽ.

Last edited by a moderator:
tình hình là mình tính trồng cây trên đất hoang nhưng ko biết giữa cây cao su và cây lâm nghiệp cây nào giá trị kinh tế cao hơn??? cây cao su từ nhỏ ko khai thác đến độ 15tuổi còn khai thác được ko? đất mình ít khoảng 2ha nên đang phân vân mãi !!nếu nhiều đất thì quá dễ rồi!

Chào bạn,
Trước đây cây cao su được xếp vào nhóm cây công nghiệp, nay thì Bộ NN&PTNT xếp cao su vào nhóm cây đa dụng (vừa công nghiệp vừa lâm nghiệp). Ngoài vùng truyền thống của cây cao su, nay chúng phát triển ra vùng mà trước đây không thích hợp. Do đó cao su đang được phát triển có chọn lọc và qua khảo sát kỹ ở đất rừng khộp (đất có nhiều phiến thạch, đá tảng...), rừng nghèo kiệt.
Bạn mô tả đất của bạn là "đất hoang" thì không biết thuộc vùng đất nào, khi trồng cao su cần khảo sát tầng canh tác vì rễ cao su ăn sâu, nếu gặp phải vùng có đá tảng nhiều bên dưới hoăc rừng khộp thì đầu tư hơi tốn kém, hiệu quả không cao. Cây cao su hiện nay cho giá trị kinh tế cao, bạn "baotoanchemical" nói đúng tình hình hiện nay. Tuy nhiên, nếu đất bạn xa nhà, quản lý không tốt thì thất thoát rất lớn.
Hệp hội cao su VN khuyến cáo không nên phát triển cao su quá nóng, nhất là vùng không có lợi thế. Trong tương lai gần giá cao su sẽ còn cao, tuy nhiên, khoảng 5 - 10 năm tới giá cao su sẽ bão hòa vì hiện nay rất nhiều nước đầu tư trồng cao su diện tích lớn do hấp dẫn giá cao.
Khi trồng nên chọn giống tốt, ngoài sản lượng mủ cao, khả năng cho gỗ cũng tốt (dự trù trường hợp bán gỗ cũng không bị thua lỗ nhiều).

Xin chia sẻ vài ý, các bác khác sẽ đóng góp thêm cho bạn
Thanh Duy BT

dat minh la dat do bazan con rat vip,chua bi thoa hoa , nhung hien nay cay cao su dang dc dau tu rat manh, gia tri se giam nhung chua biet se la bao nhieu, nhung dieu ma minh phan van la lieu cay cao su tu luc trong den 15 nam sau ma ko khai thac lieu co con thu hoach dc nua ko ?

dat minh la dat do bazan con rat vip,chua bi thoa hoa , nhung hien nay cay cao su dang dc dau tu rat manh, gia tri se giam nhung chua biet se la bao nhieu, nhung dieu ma minh phan van la lieu cay cao su tu luc trong den 15 nam sau ma ko khai thac lieu co con thu hoach dc nua ko ?

Không khai thác được nữa thì thanh lý bán bao bì, rồi trồng lại đợt khác ...

Back