Cây da báo

• Thread starter TigonXanh
  • Ngày gửi

Thấy một số đồ làm từ gỗ da báo quá đẹp mà chưa biết cây đó như thế nào. Anh em trên diễn đàn mình có ai biết về cây này cho xin chút thông tin với ! Thấy bác @khoai sùng, bác @lưungọc, bác @bskeu , bác @dan ....mấy bác sưu tầm cây gỗ quý nhiều chắc biết về cây này

Mình nghĩ đó không phải gỗ da báo. Mình ở Nghệ An
.
images

Bình Hoa

Gỗ này rất mền, không bền, để ngoài nắng bị nẻ ngay
Trước đây mình cũng thấy cây, nhưng mô tả thì không ai hiểu được

Mình nghĩ đó không phải gỗ da báo. Mình ở Nghệ An
.
images

Bình Hoa

Gỗ này rất mền, không bền, để ngoài nắng bị nẻ ngay
Trước đây mình cũng thấy cây, nhưng mô tả thì không ai hiểu được
đây chính là gỗ da báo. mấy khúc gỗ tròn trên nếu để mưa nắng hay để lâu sẽ bị nứt theo vòng gỗ. làm gỗ này phải gắn keo mới được

đây chính là gỗ da báo. mấy khúc gỗ tròn trên nếu để mưa nắng hay để lâu sẽ bị nứt theo vòng gỗ. làm gỗ này phải gắn keo mới được
Mình nghĩ là gỗ da báo vân gỗ của nó ko theo một qui luật nhất định nào cả.

Mình nghĩ là gỗ da báo vân gỗ của nó ko theo một qui luật nhất định nào cả.
không phải đâu anh dân. vân gỗ nó là xen kẽ 1 sọc đen và 1 sọc vàng. nhưng khi tiện ra thành phẩm nó mới ra vân nhìn không theo 1 qui luật nào là do mặt cắt ngang của lộc bình chỗ lồi chỗ lõm. còn anh nhìn mặt cắt ngang sẽ thấy vân nó là xen kẽ. em cũng đã từng thắc mắc giống anh

Mình thấy nó cũng có vòng gỗ hàng năm đó thôi. Chỉ có đều màu ở giữa hai vòng gỗ của hai năm là màu đen khác biệt
Cây nào mà chả có tom gỗ hàng năm bác, ý e nói là vân gỗ của nó đi thui

Cây mà TQ thu mua gọi là cây Toa La, mình đã từng đọc qua tài liệu này rất lâu nên nhớ ko rõ lắm nhưng giờ mới tìm thấy. Dưới đây là link thủy tùng mà mình thấy rất giống gỗ Da Báo của Tigon.
http://www.five.vn/detail.aspx?t=2544717
Cây Toa la (dẻ ngựa) - Alsophile spinulosa
Cập nhật lúc 07h31' ngày 15/04
counter.ashx

Toa la còn gọi là thụ quyết hay còn gọi là cây dẻ ngựa, là cây quyết thân gỗ cực kỳ quý hiếm hiện nay. Thực vật quyết là loài rất cổ xưa, hiện nay hầu hết quyết đều thân thảo

(Ảnh: kepu.com.cn)

, trong những năm còn khủng long sinh sống cách đây khoảng 200 triệu năm, toa la còn phân bố khắp thế giới, cao to và rập rạp. Vì có biến đổi địa chất nên đại đa số toa la đều tuyệt chủng, chôn vùi dưới đất biến thành than đá, chỉ còn rất ít cây sót lại.
Toa la mọc trong rừng mưa nhiệt đới, cao 3-8m, trong rừng ở các đảo Nam Thái Bình Dương cao nhất tới 20m, là loại quyết cao nhất thế giới. Thân cây toa la tròn, hơi giống cây dừa, không phân cành, có gai thưa hoặc có những vết sẹo lục giác. Chỉ ở trên ngọn mới có một chòm lá kép lông chim to, dài, tỏa ra chung quanh.

Toa la không thấy hoa, cũng không có quả và hạt. Mặt sau của lá có nhiều đám bào tử nang, trông như những chấm vàng, trong đó rất nhiều bao tử. Toa la sinh sản nhờ ở những bào tử này.

Bào tử chín theo gió tung bay, rơi xuống đất, nảy mầm thành một chiếc lá màu xanh hình tim (thể nguyên diệp) có khả năng quang hợp. Mặt sau mọc rễ giả, có thể sống độc lập. Đoạn trước mặt sau của thể nguyên diệp mọc ra một cuống trứng, đoạn sau mọc túi tinh, nên được gọi là thể hợp tử. Khi tinh trùng trưởng thành, nó sẽ di động đến cuống trứng nhờ ngọ nguậy cái đuôi của nó, bơi trong nước, kết hợp với tế bào trứng thành hợp tử. Hợp tử hút dinh dưỡng trong thể nguyên diệp, phát triển dần thành phôi, rồi mọc thành cây toa la.

Thân cây toa la chứa nhiều tinh bột, ăn được, cũng có thể dùng để đóng đồ. Đông y gọi là "long cốt phong", có tác dụng trừ phong thấp, cứng gân cốt, thanh nhiệt khỏi ho
Ẹc cây này trên mình nhiều lắm, mình chặt về trồng Phong lan mà thôi

Cây này là thông lào, khi tiện đồ xong thì ngâm hóa chất, muc đích là giả Thủy Tùng Việt Nam, bán tại Việt Nam.
Gỗ Da báo rất mềm lại hay nứt nên chuyển vùng là nứt thôi.

cây da báo chỉ có độc nhất ở miền tây nghệ an vùng núi đá quế phong giáp biên giới lào ,gỗ cứng như lim chưa thấy cây nào đk >30cm .nó hiếm nhưng cũng o mắc lắm vẫn mua được bình thường mà.

cây da báo chỉ có độc nhất ở miền tây nghệ an vùng núi đá quế phong giáp biên giới lào ,gỗ cứng như lim chưa thấy cây nào đk >30cm .nó hiếm nhưng cũng o mắc lắm vẫn mua được bình thường mà.
Độc nhất ở nghệ an nữa chứ, e ở thanh hoá cũng có đây bác ơi...

Anh em nói da báo mềm - lạ nhỉ ???
Mình vừa mua một khúc cứng và nặng chẳng khác gỗ hóa đá, có khi nào còn loại mềm mình chưa biết không nhỉ !

Back