Cây dừa gáo bé có phải do giống ? (đặc biệt giống xiêm lùn)

• Thread starter Hoc_lam_nong_93
  • Ngày gửi
Hiện tại gd có khoảng 1ha đất nhiễm phèn mặn gì đó mình k rõ. Chỉ biết là đất "xấu". Đang trồng khoảng 250 cây dừa khoảng 3 năm tuổi kết hợp ao nuôi cá và dừa đang ra trái chưa đều lắm( vì thời gian đầu khâu chăm sóc chưa có). Chủ yếu giống xiêm lùn. Nước dừa thì cực kì ngon ngọt nhưng mi hf k hiểu sao gáo của nó bé quá....k biết do giống dừa hay do quá trình chăm sóc chưa ổn. Hiện nay mình có bón phân. Làm cỏ .....theo như tìm hiểu trên mạng. Chỉ là k hiểu sao gáo dừa nhỏ. Ai biết mong chỉ giáo.
Cho mình hỏi có cây gì thích nghi trong mát (ít nắng) mà chịu đc đât phèn k. Vì cỏ cứ thi nhau mọc xah tốt mãi. Hi vọng trồng ít cây nhỏ nhỏ cho nó bớt.
Cho mình hỏi thêm chút. Có phải khi dừa lớn.che phủ khá nhiều diện tích ao nên sau này việc nuôi cá của mình sẽ khó khăn phải k (vì nước lạnh cá khó phát triển) cái này do có người lớn nói.
Cám ơn tất cả đã đọc và hi vọng có ace nào có kinh nghiệm cho xin ý kiến

Tán dừa thưa nên ko đủ làm "lạnh" ao đâu. Có khi nắng lưa thưa lại hay, ko làm tảo phát quá mức.
B sao lại muốn phá cỏ? Vì b ko thích hay có mục đích khác? B tự tìm hiểu xem để cỏ trong vườn được lợi gì, hại gì nhé. Khi hiểu được lợi, hại thì b tiến tới kỹ thuật "quản lý" cỏ. Lúc đó b trở thành nhà vườn thực thù rồi, còn bây giờ thì chưa.
Các giống dừa cho nhiều trái thì trái phải nhỏ rồi. Tất nhiên còn do kỹ thuật chăm sóc nữa, nhưng làm cho lớn trái coi chừng chất lượng nước bị giảm mà cây dễ sâu bệnh nữa. Khi nào thiếu dinh dưỡng thì hãy thêm, ko thiếu thì cứ để vậy.

Vì dừa phát triển chưa đều nên 1 số cây còn nhỏ chưa cho trái cũng như 1 số cây trồng mới. Còn cỏ thì mọc quá cao và nhiều dù mùa nắng hay mưa. Tác hại cực kì nghiêm trọng là chỗ trốn cho bọn rắn và chuột. Chuột phá dừa kinh khủng. Vì k chủ yếu làm nông nên số cỏ đó mình k tận dụng đc mà cũng k nhiều thời gian nhổ bỏ. Và mình biết công dụng của cỏ trong trồng trọt.khi có bề mặt phủ bằng cỏ thì giữ nước tốt hơn phải k. Hạn chế nắng làm bay hơi nc trong đất nhanh.Vì đất k tốt nên mật độ trồng khá dày. Nên sợ che phủ mặt ao nhiều.Mình cũng thấy ao vẫn còn nắng tốt nhưng hết vụ này gd k cho nuôi nữa. Buồn luôn.
Còn dừa sai trái hay k thì cây nào buồng nào cũng nhỏ trái. Hoặc trái kha khá nhưng phần gáo bên trong quá nhỏ. Bán rất khó.
Mình k biết là do giống hay cách chăm sóc.
Cám ơn b đã góp ý

Vì dừa phát triển chưa đều nên 1 số cây còn nhỏ chưa cho trái cũng như 1 số cây trồng mới. Còn cỏ thì mọc quá cao và nhiều dù mùa nắng hay mưa. Tác hại cực kì nghiêm trọng là chỗ trốn cho bọn rắn và chuột. Chuột phá dừa kinh khủng. Vì k chủ yếu làm nông nên số cỏ đó mình k tận dụng đc mà cũng k nhiều thời gian nhổ bỏ. Và mình biết công dụng của cỏ trong trồng trọt.khi có bề mặt phủ bằng cỏ thì giữ nước tốt hơn phải k. Hạn chế nắng làm bay hơi nc trong đất nhanh.Vì đất k tốt nên mật độ trồng khá dày. Nên sợ che phủ mặt ao nhiều.Mình cũng thấy ao vẫn còn nắng tốt nhưng hết vụ này gd k cho nuôi nữa. Buồn luôn.
Còn dừa sai trái hay k thì cây nào buồng nào cũng nhỏ trái. Hoặc trái kha khá nhưng phần gáo bên trong quá nhỏ. Bán rất khó.
Mình k biết là do giống hay cách chăm sóc.
Cám ơn b đã góp ý
B biết lợi ích của cỏ dại còn ít quá. Phải tìm hiểu thêm.
Trái nhỏ quá có khi b trồng nhằm giống dừa dây đó.
B có làm sạch cỏ thì chuột vẫn phá nhé.

B biết lợi ích của cỏ dại còn ít quá. Phải tìm hiểu thêm.
Trái nhỏ quá có khi b trồng nhằm giống dừa dây đó.
Vậy bác có thể nói rõ hơn về công dụng của cỏ dại cho e biết đc k.
Dừa gd e lấy giống ở cty cây trồng hay trạm khuyến nông gì mà. Có lẽ nào như vậy

Vậy bác có thể nói rõ hơn về công dụng của cỏ dại cho e biết đc k.
Dừa gd e lấy giống ở cty cây trồng hay trạm khuyến nông gì mà. Có lẽ nào như vậy
Ngoài 2 tác dụng giữ ẩm và chống rửa trôi thì còn nhiều lợi ích cực kỳ quan trọng khác nữa:
- giữ gìn sự đa dạng vsv đất, vsv càng đa dạng thì sức sống của đất càng tốt, sức đề kháng mầm bệnh từ đất càng tốt.
- tạo mtr cho hệ động vật đất (nhất là con trùn) phát triển, khỏi cần xới xáo, tạo ra chất hữu cơ,...
- nhiều loài nấm có ích sống cộng sinh với rễ cây cỏ khác nhau và chúng tạo thành 1 hệ thống chung sống rất phức tạp, chúng còn giúp rễ cây trồng nhận được thức ăn trong p vi rộng hơn
Nói chung, bạn tìm tài liệu đọc thêm thì mới đủ ý và hiểu sâu hơn nhé.

Back