Thảo luận cây gì con gì

• Thread starter cháu tên Tùng ạ!
  • Ngày gửi
chào tất cả m.n:
cháu(em) tên là Tùng ở Ninh Bình
cháu(em) 17 tuổi đang học 11
năm sau cháu sẽ thi đại học ktqd và tự kinh doanh và tiền cháu kinh doanh được nếu không cần mở rộng mô hình kinh doanh thì cháu định đầu tư, cháu định đầu tư vào bđs hoặc ck,... và cháu nhận ra còn một loại hình đầu tư rất tiềm năng là làm nông nghiệp, nhà cháu hiện có hơn chục ha đất ruộng, gần một hồ nước lớn, bên cạnh có núi, người ta thường chăn vịt và dê xung quanh khu vực này nhưng manh mún nhỏ lẻ,...
m.n nghĩ cháu nên trồng cây gì, nuôi con gì để có thể có lãi từ 30% vốn đầu tư trở lên(giả sử lúc đó vốn đầu tư của cháu không thiếu), cháu sẽ thuê người làm chứ không trực tiếp làm... cảm ơn m.n...

Last edited by a moderator:
chào tất cả m.n:
cháu(em) tên là Tùng ở Ninh Bình
cháu(em) 17 tuổi đang học 11
năm sau cháu sẽ thi đại học ktqd và tự kinh doanh và tiền cháu kinh doanh được nếu không cần mở rộng mô hình kinh doanh thì cháu định đầu tư, cháu định đầu tư vào bđs hoặc ck,... và cháu nhận ra còn một loại hình đầu tư rất tiềm năng là làm nông nghiệp, nhà cháu hiện có hơn chục ha đất ruộng, gần một hồ nước lớn, bên cạnh có núi, người ta thường chăn vịt và dê xung quanh khu vực này nhưng manh mún nhỏ lẻ,...
m.n nghĩ cháu nên trồng cây gì, nuôi con gì để có thể có lãi từ 30% vốn đầu tư trở lên(giả sử lúc đó vốn đầu tư của cháu không thiếu), cháu sẽ thuê người làm chứ không trực tiếp làm... cảm ơn m.n...
Mọi người biết thì dại gì mà tư vấn cho cháu chứ!

Nếu ko mở rộng kinh doanh thì đầu tư cái khác, thì khác nào là mở rộng kinh doanh đâu nhỉ ^^

Anh còn trẻ mà, lo gì chuyện đó, có cố gắng sẽ dc thôi, nhưng a chưa học nữa (mới 17t) mà kinh doanh gì, còn vừa học vừa kinh doanh sẽ xao nhãng, nếu ko xao nhãng việc học thì ko tập trung dc vấn đề kinh doanh, sẽ kinh doanh ko tốt, nên chỉ nên chọn 1 trong 2 thôi. Tôi cũng 1 lúc 4 việc, làm ngày nào ra là muốn xỉu ko, đuối lắm, bạn nên nghĩ cho kỹ luỡng, còn nếu hỏi cho 4, 5 năm sau làm thì thôi gần đến đó rồi hãy hỏi ^^

Nếu có lợi nhuận 30% thì cũng ko quá cao, mà anh chưa biết nghề sao có đuợc con số 30% ấy, chỉ sợ là -30% ấy chứ. A chưa biết nghề, chưa xắn tay vào làm, chỉ dùng tiền để làm, thuê muớn nhân công, ko điều hành đuợc, nó ăn hết của a đấy, còn muốn biết nó làm thất thoát thế nào thì vào làm rồi sẽ biết thôi, đến lúc ấy thất bại thì lại nói tại mấy thằng cha trên Agriviet tư vấn bậy bạ thì khổ !!!!!!

Nông nghiệp có khi lãi thì vài trăm % chứ ko chỉ 30% đâu, nhưng a phải có kiến thức, có tay nghề, và có kinh nghiệm cùng với sự siêng năng, tỉ mỉ, chịu thuơng chịu khó và còn phải gặp thời cơ nữa. Giống như bây giờ, hành ngò, chanh ớt gì cũng lên giá, a sẽ lại to, nhưng mà trc đây khoảng 1 tháng, hành tím, dư hấu....... tùm lum thứ bị dọng hàng, nông dân khóc tiếng Miên ko. Nên a có kinh doanh đuợc hay không là còn do thời cơ nữa.!!!

Vài lời chia sẽ, mong a đừng buồn!!!!

Nếu ko mở rộng kinh doanh thì đầu tư cái khác, thì khác nào là mở rộng kinh doanh đâu nhỉ ^^

Anh còn trẻ mà, lo gì chuyện đó, có cố gắng sẽ dc thôi, nhưng a chưa học nữa (mới 17t) mà kinh doanh gì, còn vừa học vừa kinh doanh sẽ xao nhãng, nếu ko xao nhãng việc học thì ko tập trung dc vấn đề kinh doanh, sẽ kinh doanh ko tốt, nên chỉ nên chọn 1 trong 2 thôi. Tôi cũng 1 lúc 4 việc, làm ngày nào ra là muốn xỉu ko, đuối lắm, bạn nên nghĩ cho kỹ luỡng, còn nếu hỏi cho 4, 5 năm sau làm thì thôi gần đến đó rồi hãy hỏi ^^

Nếu có lợi nhuận 30% thì cũng ko quá cao, mà anh chưa biết nghề sao có đuợc con số 30% ấy, chỉ sợ là -30% ấy chứ. A chưa biết nghề, chưa xắn tay vào làm, chỉ dùng tiền để làm, thuê muớn nhân công, ko điều hành đuợc, nó ăn hết của a đấy, còn muốn biết nó làm thất thoát thế nào thì vào làm rồi sẽ biết thôi, đến lúc ấy thất bại thì lại nói tại mấy thằng cha trên Agriviet tư vấn bậy bạ thì khổ !!!!!!

Nông nghiệp có khi lãi thì vài trăm % chứ ko chỉ 30% đâu, nhưng a phải có kiến thức, có tay nghề, và có kinh nghiệm cùng với sự siêng năng, tỉ mỉ, chịu thuơng chịu khó và còn phải gặp thời cơ nữa. Giống như bây giờ, hành ngò, chanh ớt gì cũng lên giá, a sẽ lại to, nhưng mà trc đây khoảng 1 tháng, hành tím, dư hấu....... tùm lum thứ bị dọng hàng, nông dân khóc tiếng Miên ko. Nên a có kinh doanh đuợc hay không là còn do thời cơ nữa.!!!

Vài lời chia sẽ, mong a đừng buồn!!!!
em cảm ơn anh đã quan tâm ạ...
em đang tính trước để năm sau vào đh bắt tay vào luôn ạ!
à nhân tiện anh biết loại cây công ngiệp nào trồng được trên đất lúa, ít cần chăm sóc và lãi cao không ạ... thấy có bác bảo trồng liễu 4 năm có 9 sào được 90 triệu mà còn kêu là ít...
em xin cảm ơn lần thứ 2 ạ
ba
Mọi người biết thì dại gì mà tư vấn cho cháu chứ!
bác ích kỉ quá...!!!hix hic hic

ủng hộ bạn ! vua dầu lửa chẳng kinh doanh từ khi học vỡ lòng đó sao ?!
khó nhưng không phải không làm được.
nông nghiệp việt nam hiện nay nếu có vốn và chút kinh nghiệm thì lãi 30% là điều không khó. rất nhiều người làm được còn tốt hơn thế.
bạn có lợi thế là có tiềm lực về vốn, là điều khó nhất mà người khởi nghiệp cần.
cái bạn thiếu nhất là kinh nghiệm chọn và quản lý con người. với một người kinh doanh giỏi khi đã có vốn trong tay thì không phải họ kiếm tiền mà người khác kiếm tiền và kiếm nhiều tiền cho họ.
tất nhiên điều này khó nhưng bạn phải làm được. nếu bạn không làm được thì phải cố học để làm được điều này.
kiếm tiền chỉ dành cho người tay trắng, còn có tiền rồi mà lo kiếm tiền thì là một thằng ngu, phải kiếm thằng trắng tay đam mê kiếm tiền để nó kiếm tiền cho nó và cho mình.

nông nghiệp việt nam hiện nay nếu có vốn và chút kinh nghiệm thì lãi 30% là điều không khó. rất nhiều người làm được còn tốt hơn thế.
bạn có lợi thế là có tiềm lực về vốn, là điều khó nhất mà người khởi nghiệp cần.
cái bạn thiếu nhất là kinh nghiệm chọn và quản lý con người. với một người kinh doanh giỏi khi đã có vốn trong tay thì không phải họ kiếm tiền mà người khác kiếm tiền và kiếm nhiều tiền cho họ.
tất nhiên điều này khó nhưng bạn phải làm được. nếu bạn không làm được thì phải cố học để làm được điều này.
kiếm tiền chỉ dành cho người tay trắng, còn có tiền rồi mà lo kiếm tiền thì là một thằng ngu, phải kiếm thằng trắng tay đam mê kiếm tiền để nó kiếm tiền cho nó và cho mình.
cảm ơn anh rất nhiều về những lời động viên ạ...
...cảm thấy thêm động lực...

Last edited by a moderator:

có lẽ a động viên chưa chính xác rồi, vua dầu lửa là vua dầu, còn cậu ta là cậu ta, sao so sánh vậy dc. Sao a ko khuyên cậu ta bỏ học đại học như Bill Gate hay Mark Zuckerberg luôn cho lẹ.

Và cái người ta thiếu khi kinh doanh, ko phải là vốn như a nói đâu, cái thiếu gây ra hậu quả thất bại là Kiến Thức, Nhân sự và sự Siêng Năng thôi, tôi thấy a khuyên suôn vậy dễ gây hiểu lầm đấy, thanh niên mới lớn, hay ảo tưởng sức mạnh lắm, họ vì lời khuyên của a nhào đầu vào rồi hối hận. Thanh niên mới 17t, dễ nản chí lắm, và chưa có dc những đức tính cần có của 1 ng nông dân, nên khi thất bại họ sẽ rất dễ bỏ cuộc và ôm theo 1 cục thất bại, lỗ lã, và thất vọng

thanh niên trẻ thì phải có hoài bão, phải dám dấn thân, và phải thất bại. cuộc sống và kinh doanh vốn khắc nghiệt, đào thải nếu thất bại không dậy, đi tiếp, thất vọng, bỏ cuộc thì coi như bị đào thải cũng là điều bình thường,.
khi đã có hoài bão, đam mê thì tự nhiên sẽ siêng năng, kinh nghiệm kiến thức muốn học nhanh nhất không gì bằng lao vào làm, thất bại để rồi rút kinh nghiệm và làm tiếp.
cần cù thì người nông dân và các nghề đều cần phải có nhưng mình nghĩ nông dân thời buổi này phải là người hiểu biết về kinh tế,làm kinh tế giỏi, nhà kinh doanh nông nghiệp để làm lợi nhiều nhất từ vốn, đồng đất, cây con ...

Người thành công rồi thì nói ngược nói xuôi
đều đúng cả. Người không thành công có nói
đúng cũng chẳng ai thèm nghe. Số người không
thành công thì nhiều. Số người thành công thì
ít.

Người thành công nói: thất bại là mẹ thành công.
Thế nhưng cuộc đời tôi có mấy trăm mẹ rồi, mà
các mẹ này đều bị thiến, chẳng đẻ ra được thằng
con thành công nào cả. Những việc tôi làm được,
thì chẳng có mẹ thất bại nào cả. Nói tóm lại,
đối với tôi, thất bại là thất bại, là mẹ của thất
bại, là bà của thất bại, là cụ của thất bại. Còn
thành công là thành công, cũng chẳng đẻ ra được
thành công chi cả.

Chẳng biết tôi nói bà con có cho là đúng không,
nhưng mỗi lần thất bại, thì lưng vốn của tôi nó
sụt xuống, làm mình yếu hẳn đi. Lúc ấy phải làm
ăn chăm chỉ, bòn cóp cho lưng vốn lên một tí, thì
mới lại có ý đồ lên kế hoạch mới. Nếu cứ thất bại
liền liền, thì chẳng thể nào thành công được. Đời
người hàng triệu người đều thế cả. Đừng nói Việt
nam, mà nước Mỹ có hàng triệu người học đại học
kinh doanh, ai cũng có lưng vốn mấy chục nghìn đô
la, tính ra một hai tỷ tiền Việt Nam. Ấy thế mà
có ai kinh doanh thành công đâu?

Bà con nào làm lời 30%, xin cứ tư vấn cho tôi.
Tôi sẵn sàng trả 10% cho công tư vấn ấy. Tôi tham
gia AgriViet đã mấy năm, đây là lần đầu tiên có
người tài giỏi xuất chúng như thế. Trước kia cũng
có người tài giỏi, nhưng chưa dám nói lời 30% đã
bị ném đá chạy mất dép rồi. Hậu sinh khả úy. Ngựa
non đá hay là vậy.

Người thành công rồi thì nói ngược nói xuôi
đều đúng cả. Người không thành công có nói
đúng cũng chẳng ai thèm nghe. Số người không
thành công thì nhiều. Số người thành công thì
ít.

Người thành công nói: thất bại là mẹ thành công.
Thế nhưng cuộc đời tôi có mấy trăm mẹ rồi, mà
các mẹ này đều bị thiến, chẳng đẻ ra được thằng
con thành công nào cả. Những việc tôi làm được,
thì chẳng có mẹ thất bại nào cả. Nói tóm lại,
đối với tôi, thất bại là thất bại, là mẹ của thất
bại, là bà của thất bại, là cụ của thất bại. Còn
thành công là thành công, cũng chẳng đẻ ra được
thành công chi cả.

Chẳng biết tôi nói bà con có cho là đúng không,
nhưng mỗi lần thất bại, thì lưng vốn của tôi nó
sụt xuống, làm mình yếu hẳn đi. Lúc ấy phải làm
ăn chăm chỉ, bòn cóp cho lưng vốn lên một tí, thì
mới lại có ý đồ lên kế hoạch mới. Nếu cứ thất bại
liền liền, thì chẳng thể nào thành công được. Đời
người hàng triệu người đều thế cả. Đừng nói Việt
nam, mà nước Mỹ có hàng triệu người học đại học
kinh doanh, ai cũng có lưng vốn mấy chục nghìn đô
la, tính ra một hai tỷ tiền Việt Nam. Ấy thế mà
có ai kinh doanh thành công đâu?

Bà con nào làm lời 30%, xin cứ tư vấn cho tôi.
Tôi sẵn sàng trả 10% cho công tư vấn ấy. Tôi tham
gia AgriViet đã mấy năm, đây là lần đầu tiên có
người tài giỏi xuất chúng như thế. Trước kia cũng
có người tài giỏi, nhưng chưa dám nói lời 30% đã
bị ném đá chạy mất dép rồi. Hậu sinh khả úy. Ngựa
non đá hay là vậy.
bác ơi 30 % trong nông nghiệp là con số nhỏ... ai cũng biết như vậy mà tại sao bác lại nói thế chứ... nhà cháu nuôi cá 1 năm có khi được 400% nhưng đó là với diện tích nhỏ...

bởi vì họ không có sẵn đất

và vì ngân hàng đâu phải muốn vay là vay đâu?

Bạn càng nói thì càng rõ là bạn làm ko được.

Bạn nên biết, ko đất vẫn sống dc, ko tiền vẫn sống dc, quan trọng là có cái đầu, đầu bạn chưa tốt, thì đừng mong làm giàu dù nhà bạn đất rộng, tiền vốn ba má cho đầy túi, nó chỉ làm bạn ảo tưởng thôi, rồi bạn nhào vô, thất bại sẽ ê chề hơn những người ko đất, ko vốn nữa.

Tôi thấy có vẻ bạn rất tự tin với cái nên gia đình bạn đang có sẵn, bạn nghĩ cái 400% đó là thành công rồi, bạn rất tự tin với cái đầu của mình, bạn chưa nhận thấy cái hạn chế của bản thân, nên bạn ko đánh giá đúng sự thật như thế nào. Bạn làm dễ thất bại lắm!!!!!

Và bạn có nói là ngân hàng đâu phải muốn vay là vay phải ko nhỉ? Vì bạn nghĩ vậy, và bạn ko vay được, chứ với mình, mình vay tín chấp 1 vài "Củ lớn" cũng được, tại vì bạn ko biết thôi, và uy tín bạn ko có, làm sao mà người ta cho bạn vay được

Back