Cây gỗ Jatobá

• Thread starter khoai sùng
  • Ngày gửi
Jatobá- Hymenaea courbaril
Nguồn gốc: trung Mỹ, nam Mexico
Cây gỗ lớn cao đến 30 mét, đường kính thân 0,6 đến 1,2 mét
Tỉ trọng gỗ khô nặng 910 kg/m3
Độ cứng: 2,690 cân anh/foot vuông
Tên thương mại là Brazilian cherry
Gỗ cứng, rất bền, có khả năng chống mối mọt và hầu hết các loại côn trùng
Thường dùng làm: Ván sàn, đồ nội thất cao cấp, công cụ cầm tay, tà vẹt tàu hỏa.v.v.
Trái là một loại thức ăn giàu dinh dưỡng của dân bản địa do chứa nhiều tinh bột vào protein.

Cây này bước đầu cho thấy phát triển khá tốt

Sau thời gian sưu tầm cây gỗ quí trong nước thì nay mình cũng muốn trồng nhữg cây mới, lạ của nước ngoài. Nên ko biết bác còn hạt giống ko? Và có thể chia lại cho em để trồg ko ạ?

Sau thời gian sưu tầm cây gỗ quí trong nước thì nay mình cũng muốn trồng nhữg cây mới, lạ của nước ngoài. Nên ko biết bác còn hạt giống ko? Và có thể chia lại cho em để trồg ko ạ?
Có mấy cây trồng xuống đất hết rồi.

cây này cùng nhóm với Gõ ĐỎ - Gõ Mật - Gõ Dầu - GÕ Ninh.

Last edited:
cây này ở Miền Nam gọi là Gõ Cám , cùng nhóm với Gõ ĐỎ - Gõ Mật - Gõ Dầu - GÕ Ninh. Khu vực từ Đồng Nai trở về Miền Tây đều có đầy đủ các loại cây này . mà gỗ Gõ Cám này là rẻ tiền nhất , ít người biết đến loại gỗ này nhất .
Gõ cám là cây gì, bạn có biết trang web nào viết về cây này không?

cây này ở Miền Nam gọi là Gõ Cám , cùng nhóm với Gõ ĐỎ - Gõ Mật - Gõ Dầu - GÕ Ninh. Khu vực từ Đồng Nai trở về Miền Tây đều có đầy đủ các loại cây này . mà gỗ Gõ Cám này là rẻ tiền nhất , ít người biết đến loại gỗ này nhất .
Nhìn lá, trái, màu gỗ thì hơi giống cây gõ, chắc là họ hàng gần lém đây.

Gỗ Gõ Cám y hệt như Gõ Đỏ mạch gỗ to , sờ mặt gỗ có thể cảm nhận được rất rõ các tia gỗ (gỗ lúc chưa thổi PU).

Last edited:

Back