Cây gỗ Lignum Vitae

• Thread starter khoai sùng
  • Ngày gửi
Tôi chuẩn bị trồng một số cây gỗ Thánh trong vườn, cây tên là guaiacum officinale, gỗ tên thương mại là Lignum Vitae, tỉ trọng gỗ khoảng 1300kg/cm3, độ cứng của gỗ 4.200, cho hỏi có ai ở VN trồng rừng loại này chưa vậy? nếu có ai trồng cây này ở đbscl thì xin hỏi cây này có hợp thổ nhưỡng không và tốc độ phát triển của cây như thế nào, trồng bao lâu có thể thu hoạch gỗ được? Cám ơn!

Last edited by a moderator:
có lẽ là 1300/m3. e nới tìm trên wiki thì gỗ này là gỗ nhỏ và sinh trưởng chậm,có lẽ chậm lớn và nặng như cẩm lai của vn mình

Cẩm lai là một loại gỗ nặng nhưng cũng không bằng Lignum Vitae

Tôi tìm được một số thông tin như sau:
{Guaiacum officinale} Lignum Vitae - Tree Of Life 4500 lbf- Specific Gravity 1.350 kg/m3

Cẩm lai:
{Dalbergia oliveri} Rosewood Burmese - 3000 lbf - Specific Gravity 780- 940 kg/m3

(độ cứng lbf= cân anh/foot vuông)

Vậy Lignum Vitae nặng và cứng hơn nhiều.

Last edited by a moderator:
gỗ nặng và cứng chắc rất lâu mới được thu hoạch.có lẽ bác trồng sưu tầm???nước mình cũng nhiều gỗ quí mà bác,mỗi loài bác trồng vài chục cây cũng tốn khá nh diện tích rồi.

gỗ nặng và cứng chắc rất lâu mới được thu hoạch.có lẽ bác trồng sưu tầm???nước mình cũng nhiều gỗ quí mà bác,mỗi loài bác trồng vài chục cây cũng tốn khá nh diện tích rồi.

Đúng là VN có nhiều loại gỗ quý nhưng cũng còn nhiều loại gỗ quý khác có thể nói quý hơn và có giá trị cao hơn mà VN không có, mình chỉ sưu tầm một số loại gỗ quý nhất và trồng mỗi loại vài chục cây thôi.

Vài cây Lignum Vitae đang ươm
Trồng xuống đất

Nhìn thoảng qua giống gõ mật quá. Nhìn kỹ tận mắt thì chưa có điều kiện. Thích có 1 cây như thế để sưu tầm không biết chủ thớt tạo điều kiện chia sẽ được không vậy? Hàng hiếm và lạ tôi thích ah nha.

rất nể chủ thớt sưu tầm được các loại gỗ quí của nước ngoài, thật công phu. nhưng có vẻ trên agri này đây là sân chơi riêng của anh.

rất nể chủ thớt sưu tầm được các loại gỗ quí của nước ngoài, thật công phu. nhưng có vẻ trên agri này đây là sân chơi riêng của anh.
Tôi cũng đang hòa nhập đó chứ :hoa:
Để a.e nhìn ngắm và tức tửi có lẽ đó là ý đồ của chủ thớt. Sory nếu nhận xét sai
Làm cho mọi người tức tửi đâu có để làm chi, tôi cũng như bạn là muốn có được những gì mình thích. Không phải trồng để độc quyền và điều đó cũng không thể đâu bạn, các giống cây tôi có là đều trồng lên từ hạt cả, giống nào có hạt nhiều là tôi đăng bán hoặc tặng bớt chỉ chừa lại số lượng đủ trồng, tôi không thích bán cây giống bởi vì chuyển cây rất phiền.

Làm cho mọi người tức tửi đâu có để làm chi, tôi cũng như bạn là muốn có được những gì mình thích. Không phải trồng để độc quyền và điều đó cũng không thể đâu bạn, các giống cây tôi có là đều trồng lên từ hạt cả, giống nào có hạt nhiều là tôi đăng bán hoặc tặng bớt chỉ chừa lại số lượng đủ trồng, tôi không thích bán cây giống bởi vì chuyển cây rất phiền.
còn mình có suy nghĩ chỉ tặng không bán. duy có 1 lần duy nhất đăng bán hạt giáng hương cho ông bạn.

Vậy...... cây tặng không bằng cách tặng. Cây bán không bằng cách bán. Vậy hạt giống cây của bác tính như thế nào khi tôi đặt vấn đề 10 hạt. Ship tôi chịu hết khi nhận hạt giống. Gửi Ship đường Bưu Điện là ok. Cảm ơn

Mình vẫn đang chờ nhận cây gì từ bạn Khoai Sùng mà bạn ý bảo nếu không phải là người của Hoàng tộc gì gì thì trồng sẽ bị chết đây

Đúng là VN có nhiều loại gỗ quý nhưng cũng còn nhiều loại gỗ quý khác có thể nói quý hơn và có giá trị cao hơn mà VN không có, mình chỉ sưu tầm một số loại gỗ quý nhất và trồng mỗi loại vài chục cây thôi.
Cẩm lai là một loại gỗ nặng nhưng cũng không bằng Lignum Vitae

Tôi tìm được một số thông tin như sau:
{Guaiacum officinale} Lignum Vitae - Tree Of Life 4500 lbf- Specific Gravity 1.350 kg/m3

Cẩm lai:
{Dalbergia oliveri} Rosewood Burmese - 3000 lbf - Specific Gravity 780- 940 kg/m3

(độ cứng lbf= cân anh/foot vuông)

Vậy Lignum Vitae nặng và cứng hơn nhiều.
Bạn có bán cây giong không bạn? Tôi đang muốn mua một số loại cây trông lấy gỗ

Back