cây hoa ban có phải là cây móng bò không ạ

mới hôm mùng 5-6 tết em vô dọn cái hàng rào,thấy có mấy cây hoa móng bò dk 20-30 cm cao gần chục mét, em cũng thấy nó được trồng ở vài nơi nhưng không biết giá trị ra sao nên cầm dao chặt hết ngang thân rồi.các bác cho em hỏi cây này có giá trị không ạ???

Hai cây đó là một thì phải. Tớ thì chỉ biết là ở HN hoa nó đẹp, được trồng ở các công viên, trường học, gần lăng bác nhiều lắm. Ở HN rất nhiều, hoa màu trắng thì tuyệt vời. Tớ có mấy cái ảnh để đời với hoa này. Chụp xong mọi người tưởng tớ đi Nhật hic
Sao lại chặt đi phí thế :D

Hai cây đó là một thì phải. Tớ thì chỉ biết là ở HN hoa nó đẹp, được trồng ở các công viên, trường học, gần lăng bác nhiều lắm. Ở HN rất nhiều, hoa màu trắng thì tuyệt vời. Tớ có mấy cái ảnh để đời với hoa này. Chụp xong mọi người tưởng tớ đi Nhật hic
mình tìm kiếm trên mạng thì đúng nó rồi.chỗ mình học ngày tc và làm bây giờ đều trồng rất nh cây này.tớ dọn cái hàng rào để trồng cây nên chặt hết hoa ban rồi.cây cũng to đẹp lắm

Hôm nay mới đọc được tin này . Lạ nhỉ ? thông tin nào trên mạng nói hoa móng bò và hoa pan là một thế, dẫn đường link cho anh em xem với. Mình thấy hoa pan, hoa bớm, hoa móng bò là ba loại khác nhau. Nói theo khoa học nó có thể cùng họ cùng chi nhưng khác nhau rất nhiều.

Theo Thầy Đỗ Xuân Cẩm, nguyên Giảng viên Trường Đại học Nông Lâm Huế thì Móng bò là tên gọi chung, được dùng để chỉ nhiều loài thuộc chi Bauhinia, phân họ Vang (Caesalpinoideae), họ Đậu (Fabaceae). Chi này tập hợp cả 3 dạng sống: cây gỗ, cây bụi và cây leo với số lượng loài lớn. Ở Việt Nam có trên 40 loài.
- Cây Móng bò tím (Móng bò đỏ, Hoàng hậu), tên khoa học Bauhinia purpurea.
- Cây Móng bò sọc còn được gọi là cây Hoa ban, tên khoa học Bauhinia variegata.
* Về hình thái lá: móng bò tím có 9-11 gân bên, móng bò sọc 11-13 gân bên. Cuống lá móng bò tím dài đến 4,0cm, móng bò sọc chỉ 2,5cm.
* Về hoa: móng bò tím chỉ có 3-4 nhị (vì vậy còn có tên khoa học Bauhinia triandra), móng bò sọc có đến 5-6 nhị. Màu hoa móng bò tím ít thay đổi, chủ yếu màu tím và tím phớt hồng. Màu hoa móng bò sọc biến động từ trắng, trắng hồng, hồng tím, tím...và cánh hoa thường xuất hiện những đường sọc rất rõ nét. Do biến màu như thế nên tên khoa học móng bò sọc có từ "variegata".
Ở Huế có cây Móng bò hoa phượng:

em để ý thấy cơ quan và mấy con đường có mấy cây hoa nhìn có vẻ giống như mấy cây trong rẫy nhà.tìm kiếm trên gogle thì thấy nó có vẻ giống hoa chứ chứ em chưa thấy có tài liệu nào nói móng bò là hoa ban.

móng bò hoa màu đỏ đỏ chứ màu trắng hồi nao
móng bò hoa màu đỏ đỏ chứ màu trắng hồi nào cha

móng bò hoa màu đỏ đỏ chứ màu trắng hồi nao
móng bò hoa màu đỏ đỏ chứ màu trắng hồi nào cha
Dạ cây này có cả hoa màu đỏ đỏ và màu trắng có nhị màu đỏ nhạt ạ. Bác thử search google xem ạ.

Back