Cây mac ca trồng trên đất Đông bắc bộ!

• Thread starter loCòm
  • Ngày gửi
Chào các lão nông sư phụ, các bác tiền bối và các a c e!
Hôm qua tình cờ có việc ghé qua Công ty Cổ phần Giống Lâm nghiệp vùng Đông Bắc tại tp Lạng Sơn. Em thấy nơi đây họ trồng mac ca nhìn ngoài cho kết quả khá triển vọng, họ trồng thí điểm từ 2005 hay 2008( em sor vì dạo này trí nhớ kém quá) bằng mắt ghép đc tặng từ một dự án của Úc. Trc đây em đi thực tế khoảng năm 2009 thấy cây này sinh trưởng rất tốt song lúc đó chưa biết để ý tới nó. Giờ những cây đầu dòng đã cao 3 4 m và đã cho quả mấy năm. Như lời kể của cô phó GĐ thì năm 2014 cây này cho tầm 40kg hạt. Tại thời điểm này 03/04/15 theo quan sát của em hoa đã tàn và quả đậu nhìn thấy rõ, điều này có phần trái với thông tin lâu nay là Mac ca chỉ thích hợp vs tây bắc bộ và tây nguyên. Hiện giờ cty này họ bán con giống vs giá 120k/ cây con ghép từ mắt cây đầu dòng. Em đang định trồng thử và còn rất nhiều cái muốn tìm hiểu. Liệu macca có là cây làm giàu đc trên đất Đông bắc bộ - Lạng Sơn?
Kính mong các lão sư phụ chỉ dạy và cho ý kiến
Thanks!

Ở nước ta chỉ có 2 vùng thích hợp để trồng cây này là Tây Bắc và Tây Nguyên. Mà ngay cả khi 2 vùng đất này thích hợp thì không phải chỗ nào cũng trồng được (theo nghĩa là có hiệu quả nhé).
Mọi người cũng nên đọc những bài viết trái chiều để tìm ra đâu là thông tin có giá trị thực tế.
Những ai đang quan tâm và có ý định trồng cây này, thử tham khảo bài viết này xem
Hy vọng có thể giúp được điều gì đó hữu ích cho mọi người
http://www.hoinongdan.org.vn/dien-dan/van-de-hom-nay/13001-c-nh-bao-tr-ng-m-c-ca-phong-trao.html

Ở nước ta chỉ có 2 vùng thích hợp để trồng cây này là Tây Bắc và Tây Nguyên. Mà ngay cả khi 2 vùng đất này thích hợp thì không phải chỗ nào cũng trồng được (theo nghĩa là có hiệu quả nhé).
Mọi người cũng nên đọc những bài viết trái chiều để tìm ra đâu là thông tin có giá trị thực tế.
Những ai đang quan tâm và có ý định trồng cây này, thử tham khảo bài viết này xem
Hy vọng có thể giúp được điều gì đó hữu ích cho mọi người
http://www.hoinongdan.org.vn/dien-dan/van-de-hom-nay/13001-c-nh-bao-tr-ng-m-c-ca-phong-trao.html
Thông tin về 2 vùng và các dự án trồng macca mà bạn nói mình cũng đã đọc nhiều lần!
Thế nên vừa rồi mắt thấy (chứ mình cũng ko biết đc quy trình chắm sóc của họ) cây mắc ca phát triển, sai quả trên đất Lạng Sơn mình cũng thấy thích thú và thiết nghĩ một loài cây hứa hẹn như vậy sao mình ko tìm hiểu thêm. Thế mong mn có kinh nghiệm hay có cùng ý tưởng tham gia chia sẻ, góp ý!
Thanks!

Back