Cây mai cổ có bộ đế khủng !!

Mời các bạn ngự lãm cây mai của mình nhé

theo mình thì cây này nên hạ thân xuống để chơi bonsai sẽ hay hơn,

Mua để chơi không bán ! giá mua em nó là 24tr ! bạn thấy có được không ?
Chơi kiểng, khi mình thích thì giá đó cũng được nhưng bạn đánh cây lúc nào vậy? bạn đã tận mắt thấy hoa của cây mai đó chưa? Mua bán mà bạn chỉ nghe từ người bán thì dễ bị nhầm lắm đó bạn (trừ khi bạn nắm chắc nguồn gốc của từng loại mai).

Bộ đế đúng là khủng thật!!!. nhưng hình như cÂY này rất khó chơi bon sai. nếu bác nào có ý kiến hay có thể cho bà con học hỏi được không?... Rất cám ơn.... về giá cả .... đã là thú chơi thì có thể đối với người này là wa1 mắc_ với người kia thì lại không là gì.. nếu đã mua chơi thì Bác không phải lăn tăn về giá cả. Chúc Bác tạo thành một cây mai đẹp. nhớ up hình em nó thường xuyên nhé

hihi, em thấy bộ rễ đẹp vậy cho nên mới gợi ý bác chơi bon sai
chứ "chơi" như thế nào thì em không rành lắm, vì kiến thức đó em còn non kém lắm

Tôi cũng nghĩ là em này khó chơi bon sai được nhưng tán cây cũng tương đối , nhánh to ra đều khắp ..
Bông của nó thì tôi cũng chẳng biết thế nào nữa ... chờ xem thế nào vậy !! không biết đây là giống mai gì nhưng thấy lá của nó to bằng bàn tay em bé vậy , nhánh thì rất giòn, trông rất cổ (kể cả các cành nhỏ) có bác nào biết đây là giống mai gì không ? cám ơn !

Em chào các bác! em ở Miền Bắc tết vừa qua em được tặng một chậu mai rất đẹp nở đúng dịp tết nhưng chơi tết xong em vẫn để nố trên chậu và chăm sóc như những cây cảnh khác trong vườn vậy. Nhưng em dang băn khoăn ko biết năm nay hoa lá nó như thế nào có nở vào đúng dịp tết không và bây giờ em phải làm gì để nó nở hoa vào đúng tết chăm sóc nó ra sao? Bây giờ có cần phải tuốt lá không các bác có kinh nghiệm hướng dẫn cụ thể giúp em để tết năm nay nhà em vừa có đào vừa có mai. Rất mong nhận được sự chỉ bảo của các bác cảm ơn các bác nhiều!

để mai nở đúng tết ,bác bi h bác nên chăm sóc thật tốt,có thể bón đạm,rồi khoảng trước tết 1 tháng bác ngừng chăm sóc cây,ko tưới nước để mai ngừng gđ sinh trường để bước sang gđ ra nụ,có thể tạo sốc cho cây bằng cách ngưng tưới nước đến khi lá cây mai trông thật thê lương!! mình thấy mà còn đau lòng!!như thế là thành công rồi!sau đó bác tưới nước lại bình thường thì chỉ vài ngày là lá mai tự nhin bái bai cây mai àh!sau đó bác có thể bón thêm kali để bông được nhìu và đẹp hơn!nếu cây mai bạn ra nụ sớm hơn tết vài ngày bạn có thể dùng lòng trắng trứng gà tưới đều lên các nụ nó có tác dụng giữ nụ ko nở, và lúc nào mún nó nở thì bác cứ việc rửa nước lại các nụ ,thì lập tức nụ mai của bác sẽ bung ra trông rất là đẹp!!chúc bác thành công!

cách dùng lòng trắng trứng tưới lên các nụ xem ra không khả quan lắm. lạng quạng mấy em kiến bu lên gặp lớp cám bên ngoài là toi luôn, dù có muốn nở sớm vài hôm cũng không được .

vậy mình dùng nước vo gạo thì chắc là ổn phải ko a!

---------------
các a ui e mới được học nà, các a coi sao nha!

để hãm cho mai ra hoa sớm thì ta để mai trong bóng mát(nếu được ta trùm vải đen lại lun, cốt để hãm cho cây quang hợp ít lại,lúc đó cây sẽ ko có dinh dưỡng mà cung cấp cho nụ,ngoái ra ta còn có thể tưới nước lạnh vào gốc cây để các mạch dẫn bị co lại,hạn chế được chất dinh dưỡng truyền lên trên,ác hơn thì ta bỏ lun 1 cục đá vảo gốc cây !!!

ngoài ra còn 1 cách là ta có thể bón phân urê mà loãng thui cốt để kích thích cây ra rễ ra lá,ngăn cản sự phát triển của nụ!!

Được hok các a,mấy cách nầy của e khả thi hông zậy các a!

bởi vì e chỉ được học lý thuyết àh,hổng được thực hành nên hổng bít thực tế sẽ ra sao,mặc dù cơ chế, lý thuyết thì e nắm tương đối,nhưng ra ngoài với những điều kiện nầy nọ, có thể ko khả thi,nên rất mong sự chỉ bảo của các chú, các a có kinh nghiệm trong nghề,

Last edited by a moderator:

---------------

để hãm cho mai ra hoa sớm thì ta để mai trong bóng mát(nếu được ta trùm vải đen lại lun, cốt để hãm cho cây quang hợp ít lại,lúc đó cây sẽ ko có dinh dưỡng mà cung cấp cho nụ,ngoái ra ta còn có thể tưới nước lạnh vào gốc cây để các mạch dẫn bị co lại,hạn chế được chất dinh dưỡng truyền lên trên,ác hơn thì ta bỏ lun 1 cục đá vảo gốc cây !!!

ngoài ra còn 1 cách là ta có thể bón phân urê mà loãng thui cốt để kích thích cây ra rễ ra lá,ngăn cản sự phát triển của nụ!!

bởi vì e chỉ được học lý thuyết àh,hổng được thực hành nên hổng bít thực tế sẽ ra sao,mặc dù cơ chế, lý thuyết thì e nắm tương đối,nhưng ra ngoài với những điều kiện nầy nọ, có thể ko khả thi,nên rất mong sự chỉ bảo của các chú, các a có kinh nghiệm trong nghề,
Đó là những cách hãm mai trổ hoa sớm đấy.

vậy là ổn phải ko bác trungkien ,những cách này là được sử dụng phổ biến phải ko bác?

---------------

cái gọi là Lý Thuyết của bạn ở trên..đúng một nửa sai một nửa
nhưng một nửa cái đúng ấy chưa đủ làm bạn thành công .. hic.. tệ hại hơn nữa là chỉ cần 1/3 cái sai của nó cũng thừa sức làm bạn...phá sản
không lí thuyết bạn sẽ không hiểu vấn đề..do đó khi gặp sự cố bạn sẽ không biết cách giải quyết.
nhưng chỉ có lí thuyết...thì chỉ nên đi làm thày giáo thôi

đến đây bỗng thương bác [FONT=&quot] liemtran308[/FONT] quá

Back