Cây nguyệt quế bị bệnh

• Thread starter Yeu cai dep
  • Ngày gửi
Mình có cây nguyệt quế,trên thân xuất hiện nhiều con rầy (?) màu trắng,hình dạng ốm dài,nhỏ như đầu cây kim,ít di chuyển,lấy tay giết thì kéo theo 1 lớp vỏ mỏng.
Vậy chúng là con gì ? Sâu hay rầy ? Dùng thuốc gì trị ? Ngừa bệnh ra sao ?
Mong mọi người giúp đỡ !!!!!!!!!!! Thanks nhiều nha !!!!!!!!

Cây của bạn chắc bị rệp sáp rồi. Có phải loại này không bạn?

Loài này sống cộng sinh với kiến, kiến tha rệp lên cây, rệp hút nhựa cây và tiết ra chất để nuôi kiến. Bạn có thể dùng thuốc Supracide để trị chúng.
---------------
Thái nhầm rồi! Cây của bạn bị rệp phấn trắng, dùng loại thuốc trên là trị được!

Last edited by a moderator:
khi pha thuốc Supracid nhớ pha thêm chất bám dính, thì công dụng mới cao...vì lớp phấn trắng của rầy rệp, có tính kháng nước phun vô văng ra hết không thấm đâu,
pha thêm dầu thực vật ( chât bám dính) phun vào thuốc thấm liền mà thấm sâu nữa..chết ngay tức khắc

Nhưng nếu là rầy chổng cánh thì phun cái này chắc cú nhất :
Trebon, Actara, dầu DC- Tron Plus, Isoprocarb (Mipcide), Buprofezin (Applaud), Isoprocarb (Bassa ...).

rầy chổng cánh trên cây Nguyệt Quế là sát thủ của các vườn cam quýt dấy ( bịnh vàng lá gân xanh) do đó khu vực trồng cam quýt, không ai dám trồng Nguyệt Quế là do vậy đó

thường tui dùng nước rữa chén pha theo tỷ lệ 1/10( 10 lít nước + 1 muỗng càphe nước rữa chén ) để trừ rệp sáp . ban đầu phun lên cây thì độ 1 tuần sau cây trụi lá hết , lúc đó sợ cây chết lắm , nhưng thêm 1 tuần nữa thì lá non mọc trở lại và trên cây lúc này chỉ 1 màu lá non , k còn thấy dấu vết của rệp sáp nữa .

Đây chắc không phại là rệp sáp đâu,mình biết rệp sáp.Loài này nhỏ hơn rất nhiều,nhìn giông y như trứng của con chí (chấy)

thêm 1 kinh ngiệm nữa khi k biết nó là gì . bạn cứ dùng thuốc trừ rầy phổ rộng pha với liều = 1/2 khuyến cáo của nhà sx , phun ước đều cả cây và 2 mặt lá .

Mình chưa dám xịt thuốc gì vì sợ nó không chết mà còn kháng thuốc.Không biết đây là loài gì đây.?Nó đã làm chết 2-3 cành rồi !!!!! Rầu quá !!!!!!!! :1^:

thuốc tri sâu rầy thường tác động lên cây rất ít . thuốc trừ rầy bao giờ cũng trị được sâu , các loại thuốc cùng loại mà khác công ty thường có hoạt chất giống nhau . nếu sợ kháng thuốc thì nên:
1/ dùng loại có thương hiệu , qui tín .
2/ luân phiên . k phun quá 2 lần một loại thuốc.
sygenta là ct có thương hiệu và qui tín , nên dùng hàng này để đở tốn kém ( actara chẳng hạn )./

Mình chưa dám xịt thuốc gì vì sợ nó không chết mà còn kháng thuốc.Không biết đây là loài gì đây.?Nó đã làm chết 2-3 cành rồi !!!!! Rầu quá !!!!!!!! :1^:

Bác đừng lo quá, cách đây vài tháng cây Vạn Niên Tùng nhà Thái cũng bị loại này, Thái chỉ dùng hỗn hợp, hành + tỏi + ớt phun đều, thế là mấy em quéo hết, cây lại xanh tốt.

Chân thành,

Bác đừng lo quá, cách đây vài tháng cây Vạn Niên Tùng nhà Thái cũng bị loại này, Thái chỉ dùng hỗn hợp, hành + tỏi + ớt phun đều, thế là mấy em quéo hết, cây lại xanh tốt.

Chân thành,
Ha ha !!!!!!! Đây cũng là 1 cách hay & ngộ nữa . Cám ơn bạn nhe !!!! Mình sẽ thử xem sao

Mình đã thử rồi các bạn ơi ! Hành+tỏi+ ớt,actara...luân phiên xịt mà sao không thấy hiệu quả gì hết.Không biết đây là con quái gì nữa ?! Bạn nào biết tên chỉ giùm với,nó màu trắng đục,nhỏ giống như trứng chí(chấy) tóc vậy đó ~~~~~~~~~~~~

@yeu cai dep
Hôm bữa giờ nghĩ hoài không nhớ nỗi tên cái thuốc mà Thái đã sử dụng hiệu quả, hôm nay ra cửa hiệu Kim Giám ở đường Thành Thái mua cái loại đó về chỉ cho bác nè. Công thức Thái đã sử dụng như sau:
Hành(2 củ) + tỏi(2 củ) + ớt( 100g) say nhuyễn vắt lấy nước.
CocMan( 1/2 gói, loại này có chất bám dính rất tốt và trị nấm phổ rộng trên nhiều loại cây)
Tất cả vô bình 4l, phun đều 1 lần là hết ngay.
Chúc bạn thành công! Nếu không thì Thái xin bó tay
, lúc đó bạn chụp ảnh cận cảnh( dùng Canon 50D càng tốt
) post lên, Bà Con nhìn thấy thì có thể cho đúng toa.

Chân thành

@yeu cai dep
Công thức Thái đã sử dụng như sau:
Hành(2 củ) + tỏi(2 củ) + ớt( 100g) say nhuyễn vắt lấy nước.

+ nước mắm + đường + Cóc .... Kiểu này chắc mấy bà vợ dành hết công việc "phun xịt" của mình quá :8^:

Anh Tám lúa ( LiemTran308) trong mục bàn về diệt nhện đỏ năm ngoái..có thông báo rằng :
Người Mỹ diệt nhện đỏ trên cây lan bằng cách phun ancol ( cồn y tế,sát trùng)
Nếu bạn không kiếm được thuốc đặc trị...vậy thử phun ancol xem sao..giết được vi trùng...giết được nhện đỏ..thì cũng diệt được . rầy..rệp
Nhớ thử trước khi dùng

Thái đã có sử dụng qua ancol trên Lan rất hiệu quả. Nhưng Bà Con cẩn thận vì Sung, Si mà gặp ancol là quéo ngay tức khắc đó nghe! Thái đã bị ngủm hết 2 cây rồi

Canon 50D thì mình không có,chỉ có máy ảnh KTS thường thôi,cũng không biết chọn icon hay ký hiệu nào để chụp cận cảnh nữa,đành phải chụp đại,các bạn ráng mở mắt ra xem nha !!!!!!!!! Những đốm trắng trắng trên thân cây chính là bọn chúng tụ lại đó !!!!!

Bạn cho biết : Bạn đã dùng bao nhiêu thứ thuốc ? Tên thuốc ? Mỗi loại dùng mấy lần ...

Bạn cho biết : Bạn đã dùng bao nhiêu thứ thuốc ? Tên thuốc ? Mỗi loại dùng mấy lần ...
Mình đã thử theo những cách của các bạn trên đã chỉ mà chưa ăn thua gì.Bạn có cách nào chỉ mình với !!!! Hình đính kèm sao lúc có lúc không vậy hở Mod ??????????

Back