Cây ớt bị bệnh

• Thread starter hanhnp
  • Ngày gửi
Chào các bậc Tiền Bối. Tôi có trồng mấy cây ớt sao cây nào cũng chết, có huynh nào biết cây của tôi bị bệnh gì, có cách nào cứu chữa được không? Xin cảm ơn.

Chào các bậc Tiền Bối. Tôi có trồng mấy cây ớt sao cây nào cũng chết, có huynh nào biết cây của tôi bị bệnh gì, có cách nào cứu chữa được không? Xin cảm ơn.

- ớt trồng 1 vài cây ăn thì ổn, còn trồng đại trà kinh doanh thì đòi hỏi phải có 1 vùng đất tốt ko ngập úng và kinh nghiệm kỹ thuật của người trồng đạt mức nhất định...vấn đề này hơi rộng nên có thể bàn sau bạn nhé, còn hiện tại trường hợp của bạn thì có thể là do 2 nguyên nhân sau :

1. ớt của bạn bị bệnh héo xanh ở giai đoạn sắp trổ bông ( ngày héo, chiều tối thì tỉnh lại) và sau 1 thời gian thì cây chết, nhổ lên thì thấy xung quanh cổ rể bị khô và teo tóp, hệ rễ thì bị hư hết, nguyên nhân do nấm gây ra
2. ớt của bạn có thể bị dư nước và bị hầm hơi do đất pha cát khi trời nắng nóng ( thối rể)
3. có thể do chế độ phân bón quá liều và bón quá sát gốc. vì hệ rể của ớt rất nhạy cảm nên cũng rất dễ kích ứng với phân bón và làm cho hệ rễ , lớp võ da xung quang cổ rể cũng bị tổn thương dẫn đến cây chết...

Mình đã 1 thời sống chết với ớt nên cũng có vài kinh nghiệm nhỏ chia sẽ cùng bạn.Thân

Thanks

- ớt trồng 1 vài cây ăn thì ổn, còn trồng đại trà kinh doanh thì đòi hỏi phải có 1 vùng đất tốt ko ngập úng và kinh nghiệm kỹ thuật của người trồng đạt mức nhất định...vấn đề này hơi rộng nên có thể bàn sau bạn nhé, còn hiện tại trường hợp của bạn thì có thể là do 2 nguyên nhân sau :

1. ớt của bạn bị bệnh héo xanh ở giai đoạn sắp trổ bông ( ngày héo, chiều tối thì tỉnh lại) và sau 1 thời gian thì cây chết, nhổ lên thì thấy xung quanh cổ rể bị khô và teo tóp, hệ rễ thì bị hư hết, nguyên nhân do nấm gây ra
2. ớt của bạn có thể bị dư nước và bị hầm hơi do đất pha cát khi trời nắng nóng ( thối rể)
3. có thể do chế độ phân bón quá liều và bón quá sát gốc. vì hệ rể của ớt rất nhạy cảm nên cũng rất dễ kích ứng với phân bón và làm cho hệ rễ , lớp võ da xung quang cổ rể cũng bị tổn thương dẫn đến cây chết...

Mình đã 1 thời sống chết với ớt nên cũng có vài kinh nghiệm nhỏ chia sẽ cùng bạn.Thân

Cảm ơn bạn rất nhiều, Tôi sẽ thưc hiện ngay. Hy vọng sẽ có những trái ớt để ăn do mình trồng.

Bạn Hanhnp đã xử lý được chưa? Tình hình cây ớt của bạn thế nào rồi?

Nếu vẫn còn quan tâm, bạn có thể tham khảo thêm về bệnh trên cây ớt ở đây: http://niengiamnongnghiep.vn/index.php?self=article&id=14176 . Theo kinh nghiệm của tôi thì ớt của bạn bị bệnh đốm lá (bệnh số 2 theo đường link trên đây) và bệnh khảm lá (bệnh số 5). Trên diễn đàn này cũng đã có một vài topic thảo luận về bệnh này trên cây ớt, ví dụ như ở đây: http://agriviet.com/home/threads/102605-Cay-ot-bi-thun-la#axzz2JFZNqQW8. Theo tôi ớt của bạn bị khảm khi còn nhỏ, nếu xử lý kịp thời, chăm sóc tốt và thời tiết thuận lợi cây vẫn có thể phát triển tốt và cho thu hoạch khá. Chúc bạn thành công.

Cái này các bạn phải nói ngay thuốc trị cho người ta cho nhanh chứ.

Ra tiệm mua thuốc Ridomy gold cty syngenta loại 100g về phun qua lá, lặp lại sau 5 ngày. Tiếp đó dùng thuốc này pha 1 ít đổ xuống gốc. Đảm bảo 7 ngày sau cây ra dọt non trở lại

Phun CóC-85, RIDOMIN,ELIETTE, MANCOZEA. Bị thối trái thì dùn Tin loạj rẻ tjền

Back