Cây ớt ko ra trái

• Thread starter caoluan
  • Ngày gửi
Em có trồng 1 cây ớt nó ra nhiều bông lắm mà lại ko có trái cây rất tốt ko sâu ko rệp , lá phẳng đẹp. Anh chị biết cách làm nó ra trái chỉ em với!!!!:confused:

Ớt của bác có thể ra hoa nhưng không thụ phấn được nên có hoa mà không có trái. thật sự đây là bệnh sinh lý của ớt nên không có thuốc chữa. chào bạn. trồng lại cây khác nhé. chúc thành công.

Tôi cũng mới trồng, chưa ra hoa, nhưng theo những gì tìm hiểu được thì bạn thử bấm ngọn ớt đi xem sao.(Đừng bón nhiều phân đạm nhé). Đồng thời tỉa bỏ các nhánh phụ ở dưới đi, chỉ để lại 3-4 cành chính thôi. Nếu sau đó ra quả thì thông báo cho anh em một tiếng.
Hy vọng bạn có kết quả.
Nếu không được nữa thi bạn đã gặp phải cây mà nông dân chỗ tôi gọi là ớt đực rồi, bỏ cũng không tiếc.

có thể là vì thời tiết mưa nhiều quá, bạn thử tỉa lại lá và cành tăm, hạn chế sử dụng phân bón, để vài cặp cành chính đẻ nuôi quả thôi. có lẽ nếu cũng không có qur thì mình sẽ làm cách khác. đưng vội bỏ, tôi không biết bạn trồng nhiều hay ít nhưng hay thử nghiệm vì dù sao nó cũng là công sức của bạn mà, tôi rất thích nhữn trường hợp như vậy nếu muốn thử nghiệm đẻ cho nó ra trái thì liên lạc tôi nha.
thân

tôi cũng gặp trường hợp đó nhiều lắm. có bác nào khắc phục được không? share kinh nghiệm với. thank !

Hi em trồng có 2 cây thôi ah, 1 cây là loại ớt kiểng trái trắng chỉ thiên rất cay, cây này em để trên lầu nắng nóng khủng khiếp hơi thiếu nước là héo lá liền , vậy mà cứ 1 bông là 1 trái . Cây còn lại là ớt hiểm trái nhỏ chỉ thiên, cay khỏi nói, trồng ở vườn dưới tán cây thường có bóng râm, nắng chiếu trực tiếp lên cây chắc khoảng 1 đến 2h cây này thì ko thấy con trùng phá hoại, nhiều bông ko trái, ra bong nào là đi bông đó thôi nên em mới thắc mắc lắm chẳng lẽ do thiếu nắng? Em thấy mấy chổ bán cây kiểng họ vẫn dể trong bóng râm mà? Híc

Ớt là cây trồng có khả năng tự thụ đến 98% (nhị và nhụy cùng nằm trên 1 hoa).
Theo như mô tả của Bạn thì có 2 lí do làm cho ớt ko đậu trái:
1. Cây thiếu nắng (Cây ớt của Bạn có máu xanh thẩm, lóng dài, khoảng cách đóng lá thưa, nhìn cây có vẻ mong manh...)
2. Bón phân không cân đối
Khắc phục:
- Cắt tỉa bớt những cây xung quanh
- Giảm tưới
- Bón tăng cường Kali (rẽ thì mua KCl, mắc thì mua K2SO4)
Chúc Bạn sớm có ớt ăn!

Xem chừng cả 2 điều anh levuong79 đưa ra điều hợp lý, em sẽ theo cách này và báo cáo kết quả sau 1 tuần với các bác.

Chỉ cần bón tro bếp (có kali) và phân phốt phát Lào Cai,
ít tưới nước và ngừng bón phân có đạm (như phân chuồng,
phân bắc, nước tiểu) là đậu quả thôi. Các phân này đỡ
rụng trái, và giúp tích trữ hạt, nên đễ đậu trái.
*
Không có cây ớt nào không đậu quả cả. Chỉ tại chủ thôi.
*
Ở California còn truyền miệng nhau có giống Gấc đực Gấc
cái nữa kia. Hình như trên Internet, người ta cũng tuyên
truyền như vậy thì phải. Hàng xóm nhà tôi ở Hưng Yên quê
nhãn cũng có 1 cây nhãn đực. Cây vẫn tốt như thường, nhưng
mấy năm liền, cả cây chỉ được chưa đầy 1 chục trái. Đã gọi
là nhãn đực, thì làm sao còn ra được trái?

minh moi lam nong dan ma thoi, minh co may loi nay nhan cung ban, ban thu tia bo bot canh di, bon mot it phan kali giam luong nuoc tuoi cho cay lại. chuc ban co ot an.

Trồng ớt ra bông nhưng không đậu trái: Khả năng là thiếu Kali và lân. Bạn thử tìm phân gà hoai bón cho cây khoảng 2-3 tháng sau mới thấy tác dụng.

nghe nói cây ớt sau 6 tháng, gốc hóa gỗ rồi thì auto có trái nhé bạn. Hãy kiên nhẫn với ẻm!

Back