Chăm sóc gà con 1 tuần tuổi đầu

• Thread starter lamnhuthenao
  • Ngày gửi
Mình mới bắt gà, do lần đầu nuôi gà nên mình chỉ ra hiệu thuốc mua gói thuốc úm cho nó uống thôi.
Các bạn có biết nên cho uống cái gi, theo mình quan trọng nhất là gà 3 ngày đầu
Mình bắt 50 con, gà ta lai lấy của người quen nên nhanh có hàng

Bạn tạm thời cứ cho uống liên tục 3 ngày thuốc úm thôi . ngày đầu cho ăn tấm hoặc mè nhé . ngày sau rồi cho ăn cám gà con .
Quan trọng thứ 2 là nhiệt độ . thế thôi ^^

Trước khi bắt gà về chuồng úm đã bật đèn để có hơi ấm trước, rắc bột úm lên nền chuồng để giữ ấm, hút ấm, chống cầu trùng.

Máng uống đã phải chuẩn bị đủ, trong nước có pha (vitamin C + điện giải + đường + giải độc gan thận (nhanh chóng phục hồi thể trạng, nâng sức đề kháng, tiêu lòng đỏ, kích thích ăn nhanh) dùng 10 ngày đầu sẽ thấy gà lông vàng đẹp hơn, chân mượt không khô, gà tinh ranh, khỏe hơn). Nếu làm tốt cái này thì về sau sẽ giảm thiểu nhiễm bệnh rất nhiều.

Sau đó dùng kháng sinh úm vào chiều mát 3 ngày ( ampi + colistin hoặc genta + doxy, ... ).

Liệu trình kháng sinh ngày 1,2,3 ; ngày 15,16,17 ; ngày 31,32,33 ; ngày ......

rắc bột úm lên nền chuồng để giữ ấm, hút ấm, chống cầu trùng

.là bột j vậy bác

Chắc là bác này dùng bột lăn cho heo con, có tính năng giữ ấm hút ẩm tốt.
Dùng cái này cũng hợp lý, nhưng gà con không bệnh thì nền khô ráo à.
Chịu khó tuần thay 1 lần đi, hoặc ít hơn.

sao gà ko bệnh thì lại khô ráo hả anh hùng .
gà có vẻ yếu thì em cho uồng Bcomplex thay cho C được ko anh. trong B complex cũng có 1 số vitamin trong đó có C.
Nhà hết C rồi còn mỗi B . ngại đi mua quá

Nó là bột lăn cho heo đó, trứng cầu trùng luôn tồn tại trong môi trường sống, khi gặp điều kiện thuận lợi thì sẽ phát triển.

Giá của bột lăn không cáo lắm (cỡ hơn 20.000 1 tí), 1kg rắc được khoảng 10m2 chuồng nuôi. Qua đó cho thấy chi phí đầu tư không nhiều, nhưng sẽ hạn chế đi rất nhiều việc nhiễm bệnh. Cầu trùng là bệnh rất dễ gặp và hầu như ai cũng gặp, chết không tránh khỏi, chi phí thuộc đặc trị là điều hiển nhiên, ngoài ra còn thêm chi phí cho thuốc bổ trợ, vệ sinh, sát trùng, công lao động, thời gian, ....

Giai đoạn úm là giai đoạn quan trọng, nên việc đầu tư thêm 1 tí chi phí cho giai đoạn này để hạn chế chuyện cảm nhiễm là ko có gì lãng phí, ngược lại sẽ tiết kiệm đi rất nhiều cho phần sau.

Giữ nên chuồng sạch sẽ là điều tất yếu cần và phải làm trong chăn nuôi, tuy nhiên 1 cơn mưa bất chợt cũng nằm ngoài ý muốn con người, thời gian không là cố định, 1 chút chậm trễ trong dọn dẹp thay chất độn chuồng cũng là chuyện dễ gặp. Do vậy phòng bệnh hơn chữa bệnh vẫn là câu nói đầu tiên.

Chúc các bác thành công

sao gà ko bệnh thì lại khô ráo hả anh hùng .
gà có vẻ yếu thì em cho uồng Bcomplex thay cho C được ko anh. trong B complex cũng có 1 số vitamin trong đó có C.
Nhà hết C rồi còn mỗi B . ngại đi mua quá

thì gà không bệnh nó không đi phân loãng, cộng với việc nhiệt độ trong chuồng úm cao cho nên thường thì rất khô ráo.

Vien sủi nó nguy hiểm lắm gakochet oi. em phải pha loãng ra. nó hại gan lắm coi chừng " chai " gà. nuôi hoài tốn cám.

Về phương thức và kỹ thuật úm gà ta đã nói nhiều và bạn cũng đã biết điều đó. Nhưng tôi muốn nói thêm rằng. Gà sau này khoẻ mạnh hay lớn nhanh hay chậm đều phụ thuộc vào giai đoạn úm gà. trong 2 tuần đầu thông thường ga không không phát ra bệnh gì. mà chỉ 1, 2 con do yếu từ lúc nở hoặc ko tiêu lòng đỏ nên không cầm cự nổi và do nhiệt độ thấp gà chồg lên nhau đè chết. Gà yếu hay không do nhiệt độ nữa đó bạn, nếu nhiệt độ thiếu gà sẽ đi phân nước và chuồng rất hôi tanh, trong trường hợp này bạn hãy thay chất độn ngay và tăng nhiệt độ, bên cạnh đó bạn cho uống baytry 10%.
Bạn nhớ là đừng nóng vội trong việc thả gà ra vườn vì nếu không tính toán kỷ thì tổn thất cao. và một điều nữa là sau khi thả gà ra vườn ta bắt đầu giảm ánh sáng cho gà để tránh trường hợp gà mổ lông bằng cách giảm ánh sáng từ từ. từ sáng chuyển sang mờ, rồi mờ mờ rồi mới tắt hẳn, nếu ta làm một lần thì qua ngày mai bạn sẽ nhận xác gà đó.
ít kinh nghiệm xin chia sẽ cùng bạn.

Theo tớ thì cứ cho ăn bột bắp đến hết ngày thứ 3 (vitamin, điện giải, acid thì ai cũng biết rồi)
Mà con gà nó "quan trọng" ở cái khoảng từ 30-40 ngày cơ...quan trọng sao thì chắc các bác biết rồi...

Về phương thức và kỹ thuật úm gà ta đã nói nhiều và bạn cũng đã biết điều đó. Nhưng tôi muốn nói thêm rằng. Gà sau này khoẻ mạnh hay lớn nhanh hay chậm đều phụ thuộc vào giai đoạn úm gà. trong 2 tuần đầu thông thường ga không không phát ra bệnh gì. mà chỉ 1, 2 con do yếu từ lúc nở hoặc ko tiêu lòng đỏ nên không cầm cự nổi và do nhiệt độ thấp gà chồg lên nhau đè chết. Gà yếu hay không do nhiệt độ nữa đó bạn, nếu nhiệt độ thiếu gà sẽ đi phân nước và chuồng rất hôi tanh, trong trường hợp này bạn hãy thay chất độn ngay và tăng nhiệt độ, bên cạnh đó bạn cho uống baytry 10%.
Bạn nhớ là đừng nóng vội trong việc thả gà ra vườn vì nếu không tính toán kỷ thì tổn thất cao. và một điều nữa là sau khi thả gà ra vườn ta bắt đầu giảm ánh sáng cho gà để tránh trường hợp gà mổ lông bằng cách giảm ánh sáng từ từ. từ sáng chuyển sang mờ, rồi mờ mờ rồi mới tắt hẳn, nếu ta làm một lần thì qua ngày mai bạn sẽ nhận xác gà đó.
ít kinh nghiệm xin chia sẽ cùng bạn.

như vậy, gà mấy ngày tuổi mới thả ra vườn được ha bạn, giảm ánh sáng vào buổi tối ha ban, mình chưa rõ lắm

--------

Theo tớ thì cứ cho ăn bột bắp đến hết ngày thứ 3 (vitamin, điện giải, acid thì ai cũng biết rồi)
Mà con gà nó "quan trọng" ở cái khoảng từ 30-40 ngày cơ...quan trọng sao thì chắc các bác biết rồi...

gà của mình lúc mới bắt về, chỉ cho uống vitamin, kg có điện giải vậy có sao kg bạn, hiện gà vẫn khỏe

Last edited by a moderator:

Back