Chăn bò ở nông thôn vùng núi

• Thread starter ciao
  • Ngày gửi
Kính chào các bác trên diễn đàn, em đang chuẩn bị dự án nhỏ là trăn bò.tổng số vố đang có trên 70 triệu + 3 sào ruộng đang chuẩn bị trồng cỏ + chuồng bò đã có.em đang tính nuôi 2 con bò cái và 2 con bò đực .bò cái nuôi để nhân giống, bò đực nuôi bán thịt đấy ạ.Kinh nghiệm chưa có, mong các bác tư vấn góp ý ,cảm ơn các bác.em ở Bình Gia -Lạng Sơn

70tr thì mua đc bê thôi. Tốt nhát mua 2 bê cái có bộ khung tốt (15-18tr) còn lại mua 2-3 bê đực về vỗ béo 2-3 tháng bán rồi lại mua vỗ bán.... Cứ thế 1-2 năm đàn bò sẽ lên cơ số.

70tr thì mua đc bê thôi. Tốt nhát mua 2 bê cái có bộ khung tốt (15-18tr) còn lại mua 2-3 bê đực về vỗ béo 2-3 tháng bán rồi lại mua vỗ bán.... Cứ thế 1-2 năm đàn bò sẽ lên cơ số.

Cảm ơn bác đã tư vấn,chắc em phải cầm sổ đỏ vay để mở rộng vốn ạ

Mình khuyên bạn thế này nhé. Nên mua bê còi ( do người ta hok chăm đc ý ) về tẩy giun sán rồi vỗ béo. Nhưng trước khi làm như thế bạn nên đi theo 1 ông thợ mua trâu bò chuyên nghiệp để học hỏi cách cân và áng trọng lượng con vật, để sao đc giá thành thấp nhất và lúc bán đc giá áp sát nhất. Hi. Cũng hơi khó nhưng bài học nào cũng phải có học phí, đóng học phí sao cho hợp lý nhé. Mình cũng đang nhờ bố vay 100tr để thực hiện việc này. Thấy vùng Bắc Ninh, Thái Nguyên, Hà Nam, Hòa Bình giá bò khá là rẻ. Nên đang tính mua 6-8 con/ lần về vỗ rồi bán.( Mình làm trại ở HN nên giá bò khá cao. Con bê đực bình bình là 20 rồi mà ở vùng quê toàn 17-18 thui) Nhưng vẫn phải học hỏi và tìm hiểu kỹ đã :)

Mình khuyên bạn thế này nhé. Nên mua bê còi ( do người ta hok chăm đc ý ) về tẩy giun sán rồi vỗ béo. Nhưng trước khi làm như thế bạn nên đi theo 1 ông thợ mua trâu bò chuyên nghiệp để học hỏi cách cân và áng trọng lượng con vật, để sao đc giá thành thấp nhất và lúc bán đc giá áp sát nhất.

Chớ có nghe xui dại mà mua bê còi. Con giống mà bị còi cọc thì chăm thế nào cũng không lại được. Đắt xắt ra miếng đấy bạn ah.

mình mách các bạn 1 kinh nghiệm thế này.
trước mình nghe các nhà nuôi lợn thường đo 2 kích thước chiếu dài lưng và vòng ngực lợn, từ đó tính ra trọng lượng khá sát, không cần cân.
tỷ số tính là bao nhiêu mình không rõ vì mình không làm việc đó. nhưng có thể tính ra rằng kích thước cơ thể là 1 số quan hệ tỷ lệ với trọng lượng. vậy thì ở trâu bò cũng vậy. tất nhiên tỷ lệ giữa thể tích và trọng lượng có thay đổi theo các yếu tố :
-đực hay cái
-non hay trưởng thành
-gầy hay béo
nhưng sự thay đổi này xoay quanh tỷ lệ chính
vậy các bạn có thể lấy vài con lợn ra đo và cân thử, để tính ra tỷ số ấy, rồi dùng nó làm cơ sở để tính cho các con khác.
còn việc vỗ bò gày thành béo thì nhiều người làm rồi. căn bản phải hiểu xem con bò đó thiếu ăn hay bệnh. nếu là thiếu ăn và thiếu vi chất dinh dưỡng thì dễ thôi, nhưng nếu là do bệnh nọ kia thì cần phải chữa trị đã.
về cái này, cần đọc và tìm hiểu kỹ về các vấn đề cân bằng dinh dưỡng và điều trị bệnh.
nói sơ lược là thế này. nhu cầu dinh dưỡng cho vật nuôi nói chung cần 2 loại chính là : đa lượng và vi lượng. đa lượng protit, lipit và gluxit. vi lượng là các vitamin, khoáng chất (sắt, canxi, đồng, kẽm ...). thiếu các thành phần đa lượng đã là đói ăn. còn thiếu các vi lượng sẽ có nhiều trục trặc, ví dụ thiếu canxi thì còi xương, thiếu sắt thì thiếu máu ...
còn bệnh thì nhiều kiểu, nhưng có 1 loại thời đại là nhiễm độc do ô nhiễm môi trường từ các chất thải độc hại và thuốc diệt sâu bọ dùng bừa bãi. bò là giống ăn cỏ, chăn thả trên đồng ruộng dễ bị nhiễm độc hại nếu không hiểu và phòng bị.

Chớ có nghe xui dại mà mua bê còi. Con giống mà bị còi cọc thì chăm thế nào cũng không lại được. Đắt xắt ra miếng đấy bạn ah.

Bác nên đọc kỹ. E nghĩ bác còn trẻ nếu có cận thì sẽ có kính. E khuyên bạn ấy nuôi vỗ bán để có tiền dần dần tăng đàn bò lên. Và e cũng đã khuyên bạn nên đi theo mấy ông mua bò 1 thời gian để học hỏi kn. Thân!!

Bác nên đọc kỹ. E nghĩ bác còn trẻ nếu có cận thì sẽ có kính. E khuyên bạn ấy nuôi vỗ bán để có tiền dần dần tăng đàn bò lên. Và e cũng đã khuyên bạn nên đi theo mấy ông mua bò 1 thời gian để học hỏi kn. Thân!!

Có lẽ bạn nói đúng. Mình cũng mới chỉ có gần 30 năm kinh nghiệm nuôi trâu bò thôi. Số lượng bò xuất chuồng cho đến giờ cũng chả tính được là bao nhiêu con nữa. Bạn cho hỏi khí không phải chứ bạn đã từng nuôi bò bao giờ chưa mà đi khuyên người ta như vậy?

E hok có nhiều năm như bác. Nhưng lời e nói hok phải hok có lý. Có đóng mở ngoặc rõ ràng và có nên. Bác nói kiểu bảo xúi dại???? Nghe có lọt hok??? Uk thì bác có 30 năm kn. Bác vào đây bác góp ý với bạn ý đi. Giúp bạn ý chăn nuôi đi.

mình mách các bạn 1 kinh nghiệm thế này.
trước mình nghe các nhà nuôi lợn thường đo 2 kích thước chiếu dài lưng và vòng ngực lợn, từ đó tính ra trọng lượng khá sát, không cần cân.
tỷ số tính là bao nhiêu mình không rõ vì mình không làm việc đó. nhưng có thể tính ra rằng kích thước cơ thể là 1 số quan hệ tỷ lệ với trọng lượng. vậy thì ở trâu bò cũng vậy. tất nhiên tỷ lệ giữa thể tích và trọng lượng có thay đổi theo các yếu tố :
-đực hay cái
-non hay trưởng thành
-gầy hay béo
nhưng sự thay đổi này xoay quanh tỷ lệ chính
vậy các bạn có thể lấy vài con lợn ra đo và cân thử, để tính ra tỷ số ấy, rồi dùng nó làm cơ sở để tính cho các con khác.
còn việc vỗ bò gày thành béo thì nhiều người làm rồi. căn bản phải hiểu xem con bò đó thiếu ăn hay bệnh. nếu là thiếu ăn và thiếu vi chất dinh dưỡng thì dễ thôi, nhưng nếu là do bệnh nọ kia thì cần phải chữa trị đã.
về cái này, cần đọc và tìm hiểu kỹ về các vấn đề cân bằng dinh dưỡng và điều trị bệnh.
nói sơ lược là thế này. nhu cầu dinh dưỡng cho vật nuôi nói chung cần 2 loại chính là : đa lượng và vi lượng. đa lượng protit, lipit và gluxit. vi lượng là các vitamin, khoáng chất (sắt, canxi, đồng, kẽm ...). thiếu các thành phần đa lượng đã là đói ăn. còn thiếu các vi lượng sẽ có nhiều trục trặc, ví dụ thiếu canxi thì còi xương, thiếu sắt thì thiếu máu ...
còn bệnh thì nhiều kiểu, nhưng có 1 loại thời đại là nhiễm độc do ô nhiễm môi trường từ các chất thải độc hại và thuốc diệt sâu bọ dùng bừa bãi. bò là giống ăn cỏ, chăn thả trên đồng ruộng dễ bị nhiễm độc hại nếu không hiểu và phòng bị.

Mới bữa đọc trong agri này có người chỉ cách tính - tìm đi !

Trọng lượng thì tỉ lệ với thể tích và khối lượng riêng - Tự tìm hiểu nhé - đừng có bắt tui giải thích - kêu ông acximet ổng giải thích cho nhé .

Ko tìm được acximet thì đi ngược lại
Cân con bò => trọng lượng
Đo chiều dài từ cái gù cổ đến cạnh đuôi + đo vòng tròn ngực => xác định thể tích
có trọng lượng có thể tích => tìm khối lượng riêng

Vấn đề là kinh nghiệm : để xác định khối lượng riêng cần tăng hay giảm
mập - ốm
già - non
loại giống
đực - cái
.....
Nhà tui 15 năm trước nuôi heo công nghiệp - xác định trọng lượng - sai lệch ko quá 5 kg - đó là sự thật !

Last edited by a moderator:
Cảm ơn các bác đã góp ý kiến, ở trên quê em người ta chỉ trăn bò để cày ruộng ạ, nguồn thức ăn vẫn chủ yếu là cỏ tự nhiên và phụ phẩm nông nghiệp ạ.Nói đến trồng cỏ trăn bò thì dân ở quê em còn bỡ ngỡ nắm vì dân còn nghèo nắm và ít chữ nũa ạ

Sau đây là bảng ước tính cân nặng tính bằng Pounds
theo vòng ngực sát nách.

http://www.askthemeatman.com/how_to_estimate_weight_of_live_beef.htm

Ví dụ vòng ngực của tôi hơn 40 inches thì con bò
ước chừng hơn 100 ký hơi, nhưng tôi thời trẻ thì
58 ký, còn bây giờ già rồi, thì 62 ký, thừa hơn
10 ký mỡ. Bò nặng ký hơn người vì xưong và da nhiều.
Bảng này chỉ đúng khi đo cân ban sáng, chưa ăn uống
chi. Nếu ăn uống, có thể nặng thêm vài chục ký.

Theo cách tính này, thì cần thêm số đo chiều dài xéo
nữa:
http://www.tractorsupply.com/know-how_Cattle-Care-101_how-to-calculate-cattle-weight

beef-diagram

dairy-diagram

Gọi N là Vòng Ngực, D là chiều dài đo bằng Inches,
thì ước tính trọng lượng bằng Pounds là:
N x N x D / 300.
Đo bằng centimet thì phải chia cho 16,387 nữa, và
tính bằng ký thì phải nhân với 0,45259 nữa.

Dù sao, công thức trên cũng chỉ tính với Bò thịt của Mỹ.
Với giống bò ta, thì phải điều chỉnh công thức bớt đi
một chút nữa, vì bò ta thường gày hơn.

Về chuyện bình luận trên diễn đàn, chúng ta nên xuê
xoa với nhau một chút. Thật ra, khi nghe lời khuyên
"mua bê còi" thi tôi cũng nghĩ ngay "chớ có nghe xui
dại." Đó chỉ là ý nghĩ thoáng qua, rất nhanh, không
có tính kỳ thị hay ganh ghét gì. Vì vậy, bạn bị người
ta nói "chớ có nghe xui dại" thì cũng đừng nên giận.
Chỉ là lòi nói vô tư, mặc dàu chưa đắn đo nghĩ đến
chuyện bạn sẽ phản ứng lại. Xin bạn thông cảm cho.

Last edited:
Sau đây là bảng ước tính cân nặng tính bằng Pounds
theo vòng ngực sát nách.

http://www.askthemeatman.com/how_to_estimate_weight_of_live_beef.htm

Ví dụ vòng ngực của tôi hơn 40 inches thì con bò
ước chừng hơn 100 ký hơi, nhưng tôi thời trẻ thì
58 ký, còn bây giờ già rồi, thì 62 ký, thừa hơn
10 ký mỡ. Bò nặng ký hơn người vì xưong và da nhiều.
Bảng này chỉ đúng khi đo cân ban sáng, chưa ăn uống
chi. Nếu ăn uống, có thể nặng thêm vài chục ký.

Theo cách tính này, thì cần thêm số đo chiều dài xéo
nữa:
http://www.tractorsupply.com/know-how_Cattle-Care-101_how-to-calculate-cattle-weight

beef-diagram

dairy-diagram

Gọi N là Vòng Ngực, D là chiều dài đo bằng Inches,
thì ước tính trọng lượng bằng Pounds là:
N x N x D / 300.
Đo bằng centimet thì phải nhân với 16,387 nữa, và
tính bằng ký thì phải nhân với 0.45259 nữa.

Dù sao, công thức trên cũng chỉ tính với Bò thịt của Mỹ.
Với giống bò ta, thì phải điều chỉnh công thức bớt đi
một chút nữa, vì bò ta thường gày hơn.

Về chuyện bình luận trên diễn đàn, chúng ta nên xuê
xoa với nhau một chút. Thật ra, khi nghe lời khuyên
"mua bê còi" thi tôi cũng nghĩ ngay "chớ có nghe xui
dại." Đó chỉ là ý nghĩ thoáng qua, rất nhanh, không
có tính kỳ thị hay ganh ghét gì. Vì vậy, bạn bị người
ta nói "chớ có nghe xui dại" thì cũng đừng nên giận.
Chỉ là lòi nói vô tư, mặc dàu chưa đắn đo nghĩ đến
chuyện bạn sẽ phản ứng lại. Xin bạn thông cảm cho.
Cảm ơn bác đã cung cấp nguồn kiến thức bổ ích, em sẽ tham khảo thông tin của bác

Xin lỗi. Tôi đã chữa lại như sau:

"Đo bằng centimet thì phải chia cho 16,387 nữa"
chứ không phải "nhân với 16,387" đâu.

Dù sao, bạn cũng nên thực tập, ra đàn bò mà đo
xong rồi cân, coi phải tính tỷ lệ thế nào. Mình
chỉ lấy cái ý tưởng của nó là vòng ngực nhân với
vòng ngực, nhân với chiều dài, rồi nhân với tỷ lệ.

Ví dụ vòng ngực con bê 1 mét chẳng hạn, và chiều
dài xéo là 1 mét ruõi, mà cân được 1 trăm ký, thì tỷ
lệ là 66. Có nghĩa 1,00 x 1,00 x 1,50 x 66 = 100 ký
Ở đây số đo là mét chứ không phải là centimet.

Đó là trọng lượng con bò còn đói, chứ sau khi ăn
thúng cỏ 20 ký, uống thùng nước 10 ký nữa, thì nó
sẽ nặng 130 ký, chứ không phải chỉ 1 tạ thôi đâu.
*

bạn mua bò cái chưa..mấy tháng tuổi,,,giá bao nhieu..chia se cho a e cap nhat gia voi

đang ngóng bác này làm ăn thế nào rồi mình cũng đang có ý định làm trang trại nuôi bò thả đồi với số lượng lớn mà chưa đi đến đâu

Back