Chan nuoi de

• Thread starter Chientg
  • Ngày gửi
May bac ai kinh nghiem nuoi de cho e hoi nay cai.de e chua hon 4thang e thay no xg vu ma 1 cai cang bu con 1 cai thi nho xiu.nhu zay co bi lam sao k cac bac.

uk thì đúng rồi đa số 1 bên nhỏ bên lớn ít khi điều nhau lắm.tui củng nuoi dc 5-6 năm rồi

May bac ai kinh nghiem nuoi de cho e hoi nay cai.de e chua hon 4thang e thay no xg vu ma 1 cai cang bu con 1 cai thi nho xiu.nhu zay co bi lam sao k cac bac.
tại nó như vậy đó .it có khi nào điều nhau lắm bạn ơi.trong thời gian mang thai bạn bổ xung thêm canxi ( mua bột canxi ngoài tiệm thú y đó ,1 kg có mấy chục ngàn) 2-3 ngày bạn bổ sung muối ăn chừng nữa muỗng cafe. con dê rất cần muối va canxi nha bạn không phân biệt dê đẻ hay dê con hết . canxi thì 5-7 ngày chừng 1 muỗng còn muối thì 1-2 ngày .tui ở bến tre nuôi dê dc 6/7 năm rồi . nếu thiếu canxi khi đẻ xong dê mẹ có nguy cơ bị liệt đứng ko dc trường hợp này ít nhưng tui bị rồi

Cảm ơn bạn.nhưng mình có treo muối với đá liếm ruồi.như vậy có cần bổ sung thêm bột canxi k bác.

Cảm ơn bạn.nhưng mình có treo muối với đá liếm ruồi.như vậy có cần bổ sung thêm bột canxi k bác.
cần bổ sung canxi nữa.dê mẹ mới đẻ xong bạn nên vắt sữa đầu vì sữa đầu rất đặc dê con có thể bú ko ra nếu ko để ý dê mẹ có thể bị viêm vú ( bằng cách bạn nắm vuốt từ trên xuống cứ từ từ thì sữa đặc nó sẻ ra) dê con mới đẻ ra bạn nên lót cái bao cho dê con nằm lên khoảng 1 tuần vì dê con dể lọt chân xuống sàn ( nuôi chuồng)nhớ cho dê mẹ uống thêm nước hoăc cho ăn thức ăn có nhiều nước. còn Tui nuôi tui cho ăn : sáng cỏ ' :trưa cho ăn chuối cây sắt nhỏ trộn cám hoặc thức ăn (khoảng 1 nắm thức ăn viên của gà hoặc heo)hoặc nước cám gạo 2 nắm 1lit nuoc cho uống rồi cho ăn thêm cỏ : chiều thì cỏ && còn đây là chổ bán dê giống hay gạt mình : dê con từ lúc đẻ ra đến 3,5 tháng ít khi nào dc 17-20 kg cả ( trừ dê boer) tránh trường hợp mua nhầm dê già tháng tuoi chậm lớn. còn chọn giống bạn đừng nge người bán và đừng bao giờ mua dê có đẻ rồi đang mang bầu vì những con đó khó đẻ hoặc khó nuôi con nên người ta mới bán chỉ mua dê tơ có bầu thôi :: dê đẹp là dê tai dài to bản tai rộng ,mình dài chân cao to mông lớn

tại nó như vậy đó .it có khi nào điều nhau lắm bạn ơi.trong thời gian mang thai bạn bổ xung thêm canxi ( mua bột canxi ngoài tiệm thú y đó ,1 kg có mấy chục ngàn) 2-3 ngày bạn bổ sung muối ăn chừng nữa muỗng cafe. con dê rất cần muối va canxi nha bạn không phân biệt dê đẻ hay dê con hết . canxi thì 5-7 ngày chừng 1 muỗng còn muối thì 1-2 ngày .tui ở bến tre nuôi dê dc 6/7 năm rồi . nếu thiếu canxi khi đẻ xong dê mẹ có nguy cơ bị liệt đứng ko dc trường hợp này ít nhưng tui bị rồi
cần bạn ơi . khi dê mẹ đẻ xong bạn nên vắt sữa dê mẹ (nắm nhẹ vuốt từ từ )vì sữa dê mẹ đặc có thể dê con bú ko dc nếu thấy dê con ko tự bú dc thì bạn ẳm dê con lại đưa vô cho bú và bạn nên lót cái bao cho dê con nằm lên khoảng 1 tuần vì dê con dể bị kẹt chân nếu nuôi chuồng có sàn.nên cho dê mẹ ăn thức ăn có nhiều nước.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Kho khan khi nuoi de
    • Thread starter Cuong quoc nguyen
    • Ngày gửi
  • ky thuat nuoi de
    • Thread starter The Anh Lao Cai
    • Ngày gửi
  • Nuôi trun hô va trun huyet
    • Thread starter Tuan anh 31990
    • Ngày gửi
  • cac bac tu van cho em ve nuoi tho
    • Thread starter quanmitho