Hỏi đáp Chăn nuôi gà ta ?

• Thread starter Nhánh Lan Rừng
  • Ngày gửi
Mình mới tham gia diễn đàn cũng như mới tham gia nuôi gà ta, nên muốn nhờ anh chị bạn bè tư vấn giúp đỡ về kỹ thuật nuôi gà ta.

Mình thấy có rất nhiều bài hướng dẫn nuôi gà, nhưng nói thật mình cảm thấy rất mơ hồ, vì mỗi người có 1 cách kỹ thuật nuôi riêng, nên mình không biết phải thế nào, có một số điều mình cần hỏi:

1. Gà ta nuôi bao lâu xuất chuồng, cần bao nhiêu kg thức ăn công nghiệp cho mỗi con đến khi xuất.
2. Vacxin cho gà ta ntn từ 1 ngày tuổi đến xuất để gà có thể ổn định sinh trưởng, mình thấy cái này mỗi người có 1 cái thời gian và loại tiêm và nhỏ khác nhau.
3. Ngoài vacxin mình còn đọc được thuốc phòng bệnh cho gà nữa, không biết nếu phòng thì thời gian giữa vacxin và phòng sẽ ntn ?
4. Mỗi 100m vuông nên nuôi khoảng bao nhiêu con ?
5. Làm thế nào để tạo cảm giác thèm ăn thèm uống cho gà, mình nuôi 1 tuần rồi, gà ăn rất ít, chông cả đèn ngày đêm, 1 tuần tuổi nhưng nó vẫn không thấy thay đổi.

Hiện tại mình chỉ có 5 vấn đề này thôi, mong mọi người giúp đỡ để mình có thể trở thành thành viên sơ cấp nuôi gà.

1. Gà ta nuôi ít nhất 4 tháng. Thường là 5 tháng tùy thị trường. 1000 gà hết khoảng 250 bao cám nếu đàn nào ăn khỏe.
2. Lịch nào cũng đúng. Khi bạn nuôi quen sẽ tìm dc lịch chuẩn cho vùng cua mình. Hỏi thú y họ sẽ giúp.
3. Nếu gà khỏe thì vacin. Gà cần uông thuốc phòng thì sau 24h làm vacin dc. Sau vacin 24h uống tiếp kháng sinh dc. Gà đang bệnh thì hoãn vacin cho khỏi rồi làm sau.
4. Mới nuôi thì 100m2 nuôi 1500 con thôi. Vì gà ta phá chuồng lắm. Lứa sau bạn sẽ tự biết nên nuôi bao nhiêu con.
5. Cho gà ăn theo bữa. Ăn xong 30 phút cất hoặc treo máng lên. Bữa sau cho ăn gà sẽ xô vào ăn hơn. Cũng tiện quan sát con nào đang lười ăn có biểu hiện bệnh không. Cho ăn với lượng cám đủ trong 30phut. Đủ máng cho cả đàn vào ăn. Sau 30phut chỉ để lại 3 cái để dồn cám thừa cho gà nhặt nốt.
Bạn đang nuôi bao nhiêu con. Bao ngày tuổi và ăn hết mấy bao cám rồi

1. Gà ta nuôi ít nhất 4 tháng. Thường là 5 tháng tùy thị trường. 1000 gà hết khoảng 250 bao cám nếu đàn nào ăn khỏe.
2. Lịch nào cũng đúng. Khi bạn nuôi quen sẽ tìm dc lịch chuẩn cho vùng cua mình. Hỏi thú y họ sẽ giúp.
3. Nếu gà khỏe thì vacin. Gà cần uông thuốc phòng thì sau 24h làm vacin dc. Sau vacin 24h uống tiếp kháng sinh dc. Gà đang bệnh thì hoãn vacin cho khỏi rồi làm sau.
4. Mới nuôi thì 100m2 nuôi 1500 con thôi. Vì gà ta phá chuồng lắm. Lứa sau bạn sẽ tự biết nên nuôi bao nhiêu con.
5. Cho gà ăn theo bữa. Ăn xong 30 phút cất hoặc treo máng lên. Bữa sau cho ăn gà sẽ xô vào ăn hơn. Cũng tiện quan sát con nào đang lười ăn có biểu hiện bệnh không. Cho ăn với lượng cám đủ trong 30phut. Đủ máng cho cả đàn vào ăn. Sau 30phut chỉ để lại 3 cái để dồn cám thừa cho gà nhặt nốt.
Hiện tại mình tập nuôi nên chỉ 200 con, hôm nay là ngày thứ 6, nó ăn chỉ khoảng 4kg cám hỗn hợp. Mình để cám cho nó ăn ngày đêm nên bị thế ?
Thời gian 4 -> 5 thág nuôi thịt có lâu lắm không.

Cho ăn 2,3 tiếng một lần. Bữa đêm chi ăn nhiều chút để gà ăn đêm. Bạn hỏi 4-5 tháng có lâu không thì mình biết trả lời làm sao.

Cho ăn 2,3 tiếng một lần. Bữa đêm chi ăn nhiều chút để gà ăn đêm. Bạn hỏi 4-5 tháng có lâu không thì mình biết trả lời làm sao.
Tks bạn. Mình có xem thời gian gà thịt xuất thì tầm khoảng 3.5 thág trở lại. Chứ 4 5 thág thì lượg thức ăn hao ko nhỏ.

Cái đấy tùy thị trường mà. Gà ta quanh hà nội phải trên 4 tháng

Mình góp ý thế này nhé:

Thứ 1: Bạn chọn giống gà ta thì ko thể xuất chuồng lẹ như gà siêu thịt, gà nước ngoài gì ấy ấy, gà ta bạn thả ra vườn nữa thì nó hơi lâu lớn chút. Thời gian 4 hay 5 tháng thì nó hao cũng y chang 3 tháng thôi. Gà dc 2 tháng tuổi trở lên nó ăn nhiều rồi, đâu phải đợi 4,5 tháng.

Thứ 2: bạn sợ hao thức ăn khi nuôi 4,5 tháng thì làm sao nuôi gà, gà 3 tháng thì chỉ nuôi chuồng, ko thả vườn dc, thả vườn 3 tháng chưa xuất dc đâu, mà nuôi chuồng thì giá thấp. Lái vào chuồng quơ 1 cái là có 50k 60k/kg. Còn gà thả vườn 70 80k/kg, vậy bạn chọn cái nào? (đấy là mình đưa ví dụ, chứ giá thế chưa chính xác nhé). Gà ta thả vườn thì tiêu thụ khá nhiều cho 1kg tăng trọng, có thể là 4kg thức ăn cho 1kg tăng trọng, 1 con gà 2kg thì tốn 8kg thức ăn (96k thức ăn + 10k con giống = 106k, giá bán thả vườn hiện giờ mình đang bán 90, có khi 100k/kg - 1 con 180 đến 200k ---- lãi 70 đến 90k/con ----- bạn nuôi 200 hao hụt cho còn 170 con, thì cũng lãi dc vài triệu ấy)
Đấy là mức mình tính sơ sơ, chưa trừ chi phí làm chuồng, thuốc men, vacxin và hao hụt.

Thứ 3: 100m2 thì nếu nuôi 1k5 giống a phungnguyendiep cũng dc, nếu tốt nữa thì 1k thôi, càng thoáng, càng thoải mái, gà càng ít tranh giành, càng mau lớn.

Thứ 4: tạo cảm giác ăn cho gà. ĂN xong rồi cất, đến cử ăn tiếp. Cách 2 là cho ăn theo khẩu phần thôi, ăn vừa hết, hay thiếu 1 chút, thì khi đổ vào là nó ào ào vô liền. Mình nuôi, sáng cho ăn nhiều, trưa cho ăn rất ít, để nó đói chút, đến cử chiều tối, vào chuồng là nó nhảy lên đầu mình đòi ăn luôn ^^. Nước thì phải đầy đủ nhé. Nếu muốn kích gà ăn khá thì mua cái men trộn với thức ăn cho ăn, ăn khoảng 1 tuần là có kết quả.
Cái đấy tùy thị trường mà. Gà ta quanh hà nội phải trên 4 tháng
Bên mình đang nóng quá, gà chậm lớn ghê luôn, ăn như cái máy, mà đám 3 tuần tuổi mới trung bình 180gr. Nhìn nó ăn mình muốn xỉu, mà lại chậm lớn, lại muốn xỉu tập 2. Mới cân thử, con bự nhất 320gr, con bé 150gr à, nản thiệt, lại phải tách đàn.
Anh có nuôi gà mái đến rớt hột luôn ko, hay xuất chuồng chung với gà trống, bên mình thì giữ mái đợi rớt hột bán có giá hơn

Chỗ em gà ta rất yếu so với gà miền Nam. Nuôi khó nên giá cao hơn. Vẫn 120k 1kg. Gà mái vẫn nuôi chung vì tách ra đẩy khối lượng công việc lên cao quá. Thường thì gà mái lúc bán cũng đỏ mặt hết rồi. Nhưng gà mái gia thấp hơn trống 5-10 giá 1kg. Đầu tư bạt và tấm chống nóng đi anh. Đổ thêm cát ngoài vườn cho gà tắm.
Mình góp ý thế này nhé:

Thứ 1: Bạn chọn giống gà ta thì ko thể xuất chuồng lẹ như gà siêu thịt, gà nước ngoài gì ấy ấy, gà ta bạn thả ra vườn nữa thì nó hơi lâu lớn chút. Thời gian 4 hay 5 tháng thì nó hao cũng y chang 3 tháng thôi. Gà dc 2 tháng tuổi trở lên nó ăn nhiều rồi, đâu phải đợi 4,5 tháng.

Thứ 2: bạn sợ hao thức ăn khi nuôi 4,5 tháng thì làm sao nuôi gà, gà 3 tháng thì chỉ nuôi chuồng, ko thả vườn dc, thả vườn 3 tháng chưa xuất dc đâu, mà nuôi chuồng thì giá thấp. Lái vào chuồng quơ 1 cái là có 50k 60k/kg. Còn gà thả vườn 70 80k/kg, vậy bạn chọn cái nào? (đấy là mình đưa ví dụ, chứ giá thế chưa chính xác nhé). Gà ta thả vườn thì tiêu thụ khá nhiều cho 1kg tăng trọng, có thể là 4kg thức ăn cho 1kg tăng trọng, 1 con gà 2kg thì tốn 8kg thức ăn (96k thức ăn + 10k con giống = 106k, giá bán thả vườn hiện giờ mình đang bán 90, có khi 100k/kg - 1 con 180 đến 200k ---- lãi 70 đến 90k/con ----- bạn nuôi 200 hao hụt cho còn 170 con, thì cũng lãi dc vài triệu ấy)
Đấy là mức mình tính sơ sơ, chưa trừ chi phí làm chuồng, thuốc men, vacxin và hao hụt.

Thứ 3: 100m2 thì nếu nuôi 1k5 giống a phungnguyendiep cũng dc, nếu tốt nữa thì 1k thôi, càng thoáng, càng thoải mái, gà càng ít tranh giành, càng mau lớn.

Thứ 4: tạo cảm giác ăn cho gà. ĂN xong rồi cất, đến cử ăn tiếp. Cách 2 là cho ăn theo khẩu phần thôi, ăn vừa hết, hay thiếu 1 chút, thì khi đổ vào là nó ào ào vô liền. Mình nuôi, sáng cho ăn nhiều, trưa cho ăn rất ít, để nó đói chút, đến cử chiều tối, vào chuồng là nó nhảy lên đầu mình đòi ăn luôn ^^. Nước thì phải đầy đủ nhé. Nếu muốn kích gà ăn khá thì mua cái men trộn với thức ăn cho ăn, ăn khoảng 1 tuần là có kết quả.

Bên mình đang nóng quá, gà chậm lớn ghê luôn, ăn như cái máy, mà đám 3 tuần tuổi mới trung bình 180gr. Nhìn nó ăn mình muốn xỉu, mà lại chậm lớn, lại muốn xỉu tập 2. Mới cân thử, con bự nhất 320gr, con bé 150gr à, nản thiệt, lại phải tách đàn.
Anh có nuôi gà mái đến rớt hột luôn ko, hay xuất chuồng chung với gà trống, bên mình thì giữ mái đợi rớt hột bán có giá hơn
Không rõ vacin crd và cầu trùng có ổn không. Gà em hay bị quá. 4 ngày tuổi đã cầu trùng. Năm nay chỗ em nhiều nhà bị thế

Tôi không hiểu bạn tính toán kiểu gì mà 1000 con ăn hết 250 bao cám, vậy gà này là công nghiệp chứ đâu thả vườn. Bạn cho nó ăn cám hỗn hợp hay đậm đặc vậy? theo như tôi tính thì 250×300000(cám hỗn hợp)= 75 triệu. 1500 con mà định nuôi trên 100m2 ư? nực cười
không hiểu gà thả vườn kiểu gì đây

Tôi không hiểu bạn tính toán kiểu gì mà 1000 con ăn hết 250 bao cám, vậy gà này là công nghiệp chứ đâu thả vườn. Bạn cho nó ăn cám hỗn hợp hay đậm đặc vậy? theo như tôi tính thì 250×300000(cám hỗn hợp)= 75 triệu. 1500 con mà định nuôi trên 100m2 ư? nực cười
Có gì mà nực cười. Thả vườn để gà khỏe chứ không phải bắt nó nhịn bơt cám. Mình dùng cám japfa Ăn thẳng. Bạn đọc cho kĩ rồi hãy chê bai người khác nhé. Bạn ấy mới nuôi nên mình nghĩ 1500 con trên 100m2 cho dễ nuôi. Còn mình vẫn đang nuôi 1500 con trên 70m2 vuông đây. Quan trọng là chuồng thiết kế thê nào.

thế bạn bán gà gía bao nhiêu 1 ký, gà thả vườn 1000con /79m2, khác gì gà Công nghiệp đâu.

Trống đẹp cách đây hai tuần 140 cho thợ. Mái 120,110. Tùy hàng.
Chuồng thì thế nhưng diện tích thả thì vài nghìn mét.

Trống đẹp cách đây hai tuần 140 cho thợ. Mái 120,110. Tùy hàng.
Chuồng thì thế nhưng diện tích thả thì vài nghìn mét.
bạn tính 1000 con ăn hết 250 bao cám thì thời gian nuôi trong bao lâu, tổng tiền thức ăn công nghiệp là bao nhiêu, chắc ko cho ăn ngô đúng k

Các bn ở miền nam có điều kiện chăn nuôi thuận tiện hơn ngoài mình nhiều.
Ở mình chuồng trại mà ko đảm bảo thì mùa mưa mưa cả tháng trời không tạnh thì không nuôi dc.
Giá Thức ăn cũng cao hơn nhiều vì không có nhà máy sx t.a, mà giá xuất bán cũng ko cao hơn

Chỗ em gà ta rất yếu so với gà miền Nam. Nuôi khó nên giá cao hơn. Vẫn 120k 1kg. Gà mái vẫn nuôi chung vì tách ra đẩy khối lượng công việc lên cao quá. Thường thì gà mái lúc bán cũng đỏ mặt hết rồi. Nhưng gà mái gia thấp hơn trống 5-10 giá 1kg. Đầu tư bạt và tấm chống nóng đi anh. Đổ thêm cát ngoài vườn cho gà tắm.

Không rõ vacin crd và cầu trùng có ổn không. Gà em hay bị quá. 4 ngày tuổi đã cầu trùng. Năm nay chỗ em nhiều nhà bị thế

Giá thế cao rồi, bên tui giá hơi thấp hơn, có 90k à!!! Tui che bằng lứoi mát màu đen rồi đấy chứ, mát rựoi, nhưng nhiệt độ thì cao quá, ban ngày 36 37 độ, gà nằm thở oxy hết trơn. Còn cát thì hết chỗ rồi, toàn là bãi cỏ ko đấy chứ, cây cối nhiều như chuối, ổi từa lua, bóng râm ko thiếu, mà chỉ tội quá nóng thôi

Mới 4 ngày tuổi sao lại bị cầu trùng sớm thế, ở đây tui chả có gì, 14 ngày tui mới cho uống cầu trùng
CRD thì bị có vài con rồi thôi à, hay là nuôi gần nhau quá, nếu dc thì tách xa nhau 1 chút

Đúng đấy miền Nam thời tiết dễ chịu hơn. Em bắt về 3 ngày thì 1 ngày mưa rào, hôm sau trời nắng đẹp, đêm lại 21 độ C. Khó chịu dã man. Cám thì cám 1 là 320k 1bao.
250 bao là con số tương đối. Không cho ăn ngô. Chạy hàng thì 4 thag rưỡi sạch chuồng, gà không đều ko chay hàng thì lai rai 6 tháng cũng nên.
Giá thế cao rồi, bên tui giá hơi thấp hơn, có 90k à!!! Tui che bằng lứoi mát màu đen rồi đấy chứ, mát rựoi, nhưng nhiệt độ thì cao quá, ban ngày 36 37 độ, gà nằm thở oxy hết trơn. Còn cát thì hết chỗ rồi, toàn là bãi cỏ ko đấy chứ, cây cối nhiều như chuối, ổi từa lua, bóng râm ko thiếu, mà chỉ tội quá nóng thôi

Mới 4 ngày tuổi sao lại bị cầu trùng sớm thế, ở đây tui chả có gì, 14 ngày tui mới cho uống cầu trùng
CRD thì bị có vài con rồi thôi à, hay là nuôi gần nhau quá, nếu dc thì tách xa nhau 1 chút
Em đang đau đầu vụ cầu trùng. Đàn đầu bắt về đã vậy rồi. Theo lý thuyết trên 10 ngày mới bị. Cay ghê

Có gì mà nực cười. Thả vườn để gà khỏe chứ không phải bắt nó nhịn bơt cám. Mình dùng cám japfa Ăn thẳng. Bạn đọc cho kĩ rồi hãy chê bai người khác nhé. Bạn ấy mới nuôi nên mình nghĩ 1500 con trên 100m2 cho dễ nuôi. Còn mình vẫn đang nuôi 1500 con trên 70m2 vuông đây. Quan trọng là chuồng thiết kế thê nào.

Có 2 cách thả vuờn, giống như a phungnguyendiep thi cho thả vuờn để vận động này kia, nhưng vẫn cho ăn đầy đủ theo chế độ, còn ra vuờn ăn thêm giun dê, cỏ cây thì ăn. Còn 1 cách là thả gà "đi bộ" là bớt khẩu phần ăn của gà lại, bắt nó tự đi kiếm, cách này rút khối luợng thức ăn lại, nhưng cần có vuờn cỏ cây xum xuê chút m,ới đủ cho gà kiếm ăn, và vuờn phải rộng, chứ vuờn bé tẹo thì nó ăn cái gì, từ từ đẹt hết. Cách thứ 2 thì đỡ tiền ăn do tận dụng khu vuờn, nhưng lại kéo dài tgian nuôi, dễ phát sinh dịch bệnh, nguợc lại giá bán khá tốt,do vậy kiểu nào cũng có cái lợi và cái hại của nó
Các bn ở miền nam có điều kiện chăn nuôi thuận tiện hơn ngoài mình nhiều.
Ở mình chuồng trại mà ko đảm bảo thì mùa mưa mưa cả tháng trời không tạnh thì không nuôi dc.
Giá Thức ăn cũng cao hơn nhiều vì không có nhà máy sx t.a, mà giá xuất bán cũng ko cao hơn
Mùa mưa lâu thì nuôi nhốt luôn, ngày nắng lùa ra dc nhiu hay nhiu ^^ giá thức ăn ngoài a bao nhiu, trong này giá từ 270 đến 290 là loại cao cấp
Đúng đấy miền Nam thời tiết dễ chịu hơn. Em bắt về 3 ngày thì 1 ngày mưa rào, hôm sau trời nắng đẹp, đêm lại 21 độ C. Khó chịu dã man. Cám thì cám 1 là 320k 1bao.
250 bao là con số tương đối. Không cho ăn ngô. Chạy hàng thì 4 thag rưỡi sạch chuồng, gà không đều ko chay hàng thì lai rai 6 tháng cũng nên.

Em đang đau đầu vụ cầu trùng. Đàn đầu bắt về đã vậy rồi. Theo lý thuyết trên 10 ngày mới bị. Cay ghê

Giá cám gì mà đến 320 ghê thế, cám trong này có 270, cám Cargill, theo như tui biết thì cám Cargill gà đỡ bệnh vặt nhu Japfa thì phải, đây là nguồn tin do ông chú ở Long An nói cho biết từ kinh nghiệm của ổng từ nhiều năm truớc, còn tui thì nhắm cái cám Cargill mà xài thôi, đang xài loại 5101, giờ mới chuyển loại hạng 1 2101 luôn, đắt hơn 10k - 290k/bao. Thử đổi cám xem sao.

Còn sl cám gà ăn bao nhiu tui cũng ko đếm nổi, mệt vãi. Nội phụ tụi nhỏ vác lên kho ko đã đủ đuối, với lại đến cuối vụ mới tính tiền 1 lần, nên cũng ko để ý 1k gà 250 bao hay bao nhiu. Nhưng nếu giá 70k/kg thôi mà 250 bao thì có lãi rồi
Gà gia 70k/kg, trung bình 1,5kg -- 100k con --- 100tr tiền gà - tiền cám có 70tr thôi, vẫn còn lại mà, ít hay nhìu thôi, giá bán cao chút thì nông dân đỡ khổ, nên 250 hay 300 bao cũng dc, giá tốt thì ok hà ^^. Với tui nuôi sl khá nhiều, nên lời nhìu ít ko quan trọng lắm, chủ yếu là có lời là dc, vì sl gà mình nhiều, có gì sơ suất thì mệt lắm, nên đụng cái nào giá ổn là quất liền, ko dây dưa cù cưa gì cả, còn mấy ngừoi nuôi 100 200 con thì tất nhiên họ muốn bán giá tốt chút, có kỳ kèo, ế hàng cũng ko đến nổi, chứ mình mà ế thì hơi mệt. Có lần phải bán phá huề, dư tiền cám đâu đuợc khoảng 100tr thì phải tính vào con giống, thuốc men, cũng chả có lãi, hên là con giống mình tự có, nên ko bị lỗ.

Mình úm gà 4 tuần, 2k con trong cái chuồng có 30m2 thôi ^^, chật chút cũng đâu có sao, có khi hoa mắt, nhìn thấy toàn gà, ko thấy đâu là nền chuồng luôn ấy, sau 4 tuần mới tách ra làm 2 chuồng, 1 chuồng gà lớn, 1 chuồng gà đẹt (chế độ nuôi thúc cho dí theo tụi kia). A ấy nói đó là chuồng, còn vuờn là khác, nếu vuờn chuẩn men ok quốc tế thì 1 con 1 hay 2m2, thì quỹ đất mình phải nhìu lắm, mà khó khi nào đáp ứng dc lắm. Ko lẽ mình phải th3 trong vuờn đến 2 ha thì làm sao quản lý nổi, nên thả vuờn vừa đủ thôi cũng dc, 1k gà thả trong 400 500m2 là đủ rồi, rộng quá khó kiểm soát, mèo chó chuột bọ, cáo chồn nó thẻo hết, ko thì ăn trộm, nó đi ngang thọc cần câu gắn 1 con cào cào là tiêu 1 con gà của mình. Gần nhà mình có 1 ông, 1 buổi trưa bị câu mất hơn trăm con, liên tiếp 4,5 ngày, giờ vuờn nhìn vào toàn thấy cây, chả thấy gà ^^

Anh phuocan sát trùng chuồng trại ntn? Nói tỉ mỉ em nghe với.
Thông thuờng ngưòi ta có cách nuôi cuốn chiếu, tháng 1 nuôi 1k, tháng 2 1k, cứ thế đến 5 tháng nuôi 5k và chuồng, vuờn thả ko bao giờ dc nghỉ ngơi. Mình thì cuốn chiếu, nhưng cách nhau 4 tháng lận, nên đám này vừa xong thì đám kia còn bé tẹo chưa ra vuờn, nên vuờn dc nghỉ ngơi, phun sát trùng, nhưng cũng ít lắm, vì vuờn mình cách ly với ngưòi ta, vuờn cỏ cây khá dày nên cũng ko xịt sát trùng nhiều đuợc, có xịt nhìu cũng ko hiểu quả, chi bằng để đất mẹ tự phục hồi. Cho vuờn nghỉ ngơi, tự nó tẩy trùng nó, thời gian đó tui lấy cái phân gà làm chuồng Balasa đổ ra, rồi cho bò và dê vào quần, ăn cỏ, cây bớt, nên có mầm bệnh gì, bò và dê nó diệt giúp mình bớt, rồi lúc gần thả gà thì ngưng cho bò dê ra khoảng 2 tuần, siêng tứoi cây cỏ là y chang như mới thôi.

CÒn chuồng thì hầu như ko sát trùng, vì có làm balasa rồi thôi, chỉ có dọn dẹp phân đem úoông bón cây thì mình bỏ ko nó 1 tháng là đủ rồi, chứ đó giờ ko phun sát trung chuồng

Back