Chăn nuôi

• Thread starter quyenhung92
  • Ngày gửi
E chuẩn bị mở 1 trang trại nho nhỏ về chăn nuôi bò nhưng cho e hỏi..hiện h nhà e có hơn 5 sào đất tính theo sào miền trung là 500m2/sào.vậy e xin hỏi thì với số đất như vậy e có thể nuôi được Lượng bò vs số Lượng Là bao nhiêu con và trồng loại cỏ gì cho năng suất cao nhưng vốn đầu tư thấp ngoài cỏ voi V06 ko? Em xin cảm ơn!

vì sao ko dùng va06?? nguyên nhân gì ?
Không trồng cỏ "Vua" lại thích đi trồng cỏ khác :unsure:
Các loại cỏ khác dễ trồng thì năng suất thấp (như cỏ gà, ghine, lông para) Nếu chất lượng cao thì khó chăm sóc và tốn kém khâu giống, phân bón (sweet jumbo, superdan - dù chưa ai chứng minh nó tốt thật hay ko - ngoài ra trồng sweet jumbo phải cẩn thận vì nếu chăm sóc ko đúng kĩ thuật cỏ sẽ bị đắng, gia súc ăn vào có thể bị trúng độc như người say rượu)
2500m có thể nuôi khoảng 6-7 con nếu cho ăn cỏ 100%
nuôi đc 10 con nếu tận dụng đc phế phụ phẩm nông nghiệp tại địa phương.

vì sao ko dùng va06?? nguyên nhân gì ?
Không trồng cỏ "Vua" lại thích đi trồng cỏ khác :unsure:
Các loại cỏ khác dễ trồng thì năng suất thấp (như cỏ gà, ghine, lông para) Nếu chất lượng cao thì khó chăm sóc và tốn kém khâu giống, phân bón (sweet jumbo, superdan - dù chưa ai chứng minh nó tốt thật hay ko - ngoài ra trồng sweet jumbo phải cẩn thận vì nếu chăm sóc ko đúng kĩ thuật cỏ sẽ bị đắng, gia súc ăn vào có thể bị trúng độc như người say rượu)
2500m có thể nuôi khoảng 6-7 con nếu cho ăn cỏ 100%
nuôi đc 10 con nếu tận dụng đc phế phụ phẩm nông nghiệp tại địa phương.

Thank bác Skaterboi..nhưng cho e hỏi thời gian trồng cỏ Va06 bắt đầu trồng tới khi cắt đk là tg bao lâu ko ạ..!vs thời gian cắt lứa đầu lứa sau cách nhau bao lâu ạ..e hỏi còn căn thời gian nhập giống...hi

Thank bác Skaterboi..nhưng cho e hỏi thời gian trồng cỏ Va06 bắt đầu trồng tới khi cắt đk là tg bao lâu ko ạ..!vs thời gian cắt lứa đầu lứa sau cách nhau bao lâu ạ..e hỏi còn căn thời gian nhập giống...hi

Nếu bạn nuôi thỏ thì 45 ngày là cắt luôn, 20-30 ngày sau cắt 1 lần
Còn nuôi bò thì cắt già vẫn đc. Lứa đầu là 80-90 sau khi trồng, các lứa sau 30-45 ngày cắt 1 lần, thân cỏ phải băm ra cho bò dễ ăn. (băm dài 15-20 cm)
kaka, cùng chủ đề quan tâm vs mình,,,, Trồng cỏ voi ởddiaja phương minh thấy cũng OK mà

Thằng ku này, anh đã phân tích giữa việc trồng cỏ voi và VA06 ở bên topic "trồng cỏ nuôi bò rồi" giờ cứ cỏ voi, cỏ voi :7^:

Nếu bạn nuôi thỏ thì 45 ngày là cắt luôn, 20-30 ngày sau cắt 1 lần
Còn nuôi bò thì cắt già vẫn đc. Lứa đầu là 80-90 sau khi trồng, các lứa sau 30-45 ngày cắt 1 lần, thân cỏ phải băm ra cho bò dễ ăn. (băm dài 15-20 cm)

Thằng ku này, anh đã phân tích giữa việc trồng cỏ voi và VA06 ở bên topic "trồng cỏ nuôi bò rồi" giờ cứ cỏ voi, cỏ voi :7^:
Bác phân tích sau khi em pót bài này mà

con khỉ chứ sau, bài phân tích viết cách đây cả tuần rùi :unsure:

Back